หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะทำ HomeServer ตัวใหม่แบบไม่ขำ (เท่าไหร่) อิอิ...  (อ่าน 50599 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 15:15:19 »

แหะๆ ฝนตกหนักครับ ว่าจะไปทำเรื่องที่ดินที่ฟาร์ม ไปไม่ได้แล้ว ถนนขาด แถมทีมโทรมาบอกเรื่องน้ำท่วมแปลงข้าวแล้วเรียบร้อย (ดวงค่อนข้างดีเนอะ ปีนี้ว่าจะทำเอง แต่ทำไม่ทัน ลูกน้องผมเห็นที่ว่างๆอยู่เลยเช่าผมทำ ตอนนี้เลยจมน้ำไปแล้ว) พอไม่ได้ไปฟาร์ม อาทิตย์นี้เลยไปงานสัปดาห์หนังสือได้การ์ตูนสะสมมาเรื่องนึง ไม่ทราบเคยอ่านกันหรือเปล่า ผมอ่านครั้งแรกตอนอยู่ ม. ปลายหนะครับ อ่านมาหลายรอบแล้ว เห็นคราวนี้แพ๊คมาเป็นชุด 17 เล่ม (ขาดเล่มหนึ่ง) ขายแค่ 153 บาทเลยจัดมาซะครับ อิอิ....  drunk

เสร็จแล้วไปจัดเล่มหนึ่งชุดใหม่ (เล่มใหญ่กว่าเดิม) หน้าปก 125 ลดเหลือ 100 บาท สรุปว่าได้การ์ตูน Dr. Slump ครบชุดมาในราคา 253 บาทครับ อิอิ...... (ชุดใหม่ 15 เล่มลดแล้ว 1500 บาท)

อ่านๆไปแล้ว ก็ยังขำเหมือนเดิมอยู่เนาะครับ  อ่านจบไปเจ็ดแปดเล่มแล้วเกิดอาการอยากจะทำโครงงานใหม่ๆ (สำหรับผมขึ้นมาซะงั้น) คราวนี้จะทำ Movies Server ครับ เอาไว้ Stream หนังให้ HTPC/Media Player เครื่องอื่นๆในบ้านด้วย คงทำไปเรื่อยๆ สไตล์ผมเหมือนเดิมครับ คิดอะไรได้ก็ทำไป เหนื่อยหรือเบื่อก็หยุดไว้ก่อนครับ เพราะ HomeServer ตัวเดิมก็ยังใช้งานได้ดีมากอยู่ครับ  อิอิ......  sarcastic

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2011, 15:17:37 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 16:04:40 »

พอเริ่มอยากได้ปั๊บ คิดก่อนเลยครับ ว่าจะเอามาทำอะไร จะได้ทำทีเดียวได้ของถูกใจ ใช้ได้เลย ไม่ต้องเปลี่ยนไม่ต้อง UP กันบ่อยๆ เปลืองแรงงาน และ สตางค์เนาะครับ อิอิ

โจทย์คราวนี้เนื่องมาจาก ผมไปเห็นที่เค้าขาย HDD พร้อมหนัง Hidef เข้า เลยเกิดอาการอยากจะทำ Collection หนังส่วนตัวขึ้นมาใหม่ เอาแบบคุณภาพดี เสียงดี ดูแล้วมีความสุข มีหนัง (ค่อนข้าง) ครบที่ผมอยากสะสมหนะครับ ลองไล่ๆหนังในดวงใจ กับหนังที่มีเก็บอยู่แล้ว Collection ใหม่นี่น่าจะมีประมาณสัก 550-600 เรื่องครับ (ไม่รวมเรื่องที่ไม่อยากดูซ้ำ และ AV ครับ) ลองนับความจุ HDD แล้วหนักใจเหมือนกันครับ หนังชุดเดิมของผมมีประมาณ 330 เรื่อง คุณภาพแบบพอดูได้ ขนาด File ประมาณ 3-10 GB ต่อเรื่อง ยังต้องใช้ HDD 2TB สองลูก ไม่รวมเพลงอีกประมาณ 500 GB เอกสาร File งานกับรูปถ่ายอีกนิดหน่อย รวมประมาณ 8TB ใช้ HDD 2TB สี่ลูกเหลือที่นิดหน่อย (ไม่รวม หนัง J-Drama J-TV กับ Concert ภรรยาผม ที่อยู่ใน HTPC ส่วนตัวเค้าอีกประมาณ 4TB เนาะ) บอร์ดที่ใช้ เป็น Intel 525MW มี SATA แค่สอง เพิ่ม SATA Card เข้าไปได้อีก 2 SATA เต็มพอดีครับ ใช้ HDD แค่ 4 ลูกเท่านั้น.....

นับไปนับมา จะทำ HomeServer ตัวใหม่ต้องมี SATA อย่างน้อย 8 ครับ และสามารถ ขยับขยายเพิ่มได้แบบไม่ต้องลงแรง และ ลงทุนมากด้วย

แว๊ป... แรก อยากได้ตัวนี้ครับ  Pro-Box 8 Bay เป็น USB3 กับ Sata2 (Share มีสายเส้นเดียว)

ราคาประมาณเจ็ดพันบาท ใส่ HDD 3TB ได้ 8 ลูก Raid ได้ แต่พอมาดู Home Server ที่ใช้อยู่ตอนนี้ แหะๆ USB3 ก็ไม่มี แถม Sata Card ที่ใช้อยู่เป็นของ Via (บอร์ด ไม่มี eSATA มาให้) ดันเห็น HDD ใน Pro-Box แค่ลูกเดียว ยังไงๆ ก็ต้อง UP บอร์ด CPU กับ Ram ใหม่อยู่ดี บอร์ด 525MW ผมใช้ Ram NoteBook ครับ อุตสาห์ซื้อใส่ตั้ง 4GB (ตอนแรมแพงเนอะ) เลยมาจัดตัวใหม่ซะก่อน ถ้าช่อง SATA ไม่พอแล้วค่อยจัด Pro-Box 8 Bay เป็นกองหนุนเนาะครับ อิอิ...   drunk
Suhanna

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 17:20:06 »

CPU บอร์ด กับ RAM

ช่วงหลายเดือนที่ผ่านมาผมลองทำ HomeServer เล่นอยู่หลายตัวเหมือนกันครับ พอสรุปได้คร่าวๆ ว่า สเปคของ HomeServer ขึ้นกับการใช้งานของเราเป็นหลัก ถ้าจะใช้แค่เป็น File Server แค่ Share File Load Bit สเปค CPU Atom พอครับ (อาจจะช้าแทบสลบตอนลง Windows ใหม่ และตอนมัน Update บ้าง) ส่วน AMD พวก E-350 ก็พอเพียงครับ แรงกว่า 525 อยู่นิดหน่อย ได้เปรียบที่มี Sata3 มาให้เยอะกว่าบอร์ด Atom (แต่สำหรับผมก็ไม่พออยู่ดี) ทั้งสองบอร์ดประหยัดไฟดีมาก ไม่มีพัดลม CPU มาให้ เปิดทิ้งไว้ 3-4 เดือนไม่เคยมีปัญหา ยกเว้นตอน Windows Update มันจะดูหนืดๆไปบ้าง.... oops

Homeserver ตัวใหม่นี่ผมคงทำเป็น Server Stream หนังให้ iPAD และ เป็น Print server ให้โทรศัพท์มือถือ กับ iPAD ด้วย เลยจะลองเป็น Intel G620 ดูครับ ตอนแรกว่าจะจัด E350 อีกตัวแต่ดู ราคาแล้วเพิ่มสตางค์อีกนิดได้ G620 แรงกว่าเยอะ แถมกินไฟไม่มากกว่าเท่าไหร่ เลยจะลองจัดมาเล่นดูครับ  drunk
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 17:21:27 »

รอชมต่อครับลูกพี่  lol lol lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 17:22:39 »

ส่วน บอร์ดไม่ได้เอาไป OC ครับ เลยหาบอร์ดเล็กๆ SATA ดกๆ อึดๆ ราคาพอรับกันได้ มาจบกันที่ Chipset H61 ครับ คงจะจัดตัวนี้ ASROCK H61M/U3S3 ราคาประมาณ 2,450 บาท คุณสมบัติครบครับ 4 Sata2 กับอีก 2Sata3 รวมเป็น 6 Sata กับอีก 2 USB3 (ไว้เล่นกับ Pro-Box) หลังบอร์ดอีกสอง เสียแต่ว่าไม่มี eSATA ข้างหลังมาให้ครับ ผมถือว่าคุ้มที่สุดตอนนี้แล้ว

ราคาบอร์ดรวม CPU คงอยู่ที่ประมาณ ไม่เกิน 4,500 รวม Vat แล้ว ยังถูกกว่าบอร์ด E-350 ของ Asus เลยอ่ะครับ อิอิ.... lol
Suhanna

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 17:25:35 »

ส่วน Ram จะเอาความจุมากน้อย คงขึ้นกับ OS ที่เราใช้ทำเป็น HomeServer ที่ผ่านมา ผมลองใช้ WHS 2003, WHS 2011, Win Server 2008 R2 ความเห็นของผม (ประสาคนยุคโบราณ) คร่าวๆคือ

WHS 2003 นิ่งและเสถียรมาก แต่มันเป็น 32 bit เห็นแรมเต็มที่แค่ สองกว่า.. 3 GB แถมระบบ File ที่เก็บไว้ใน ตัวServer คอมอื่นที่ใช้ Win7 อ่านไม่ออกครับ(กรณีถอด HDD จาก WHS มา Dock กับคอมข้างนอก) ต้องอ่านผ่าน WHS2003 อย่างเดียวเท่านั้น แต่ข้อดีของ File ระบบนี้คือเราเพิ่ม HDD ไปได้เรื่อยๆ WHS มันจะเห็นเป็น HDD รวมลูกเดียว เหมือนมันไปทำ Raid เองโดยข้อมูลเก่าไม่หาย สามารถสร้าง Folder ใหญ่เท่าความจุ HDD ทั้งหมดก็ได้ แต่เวลา HDD บางลูกเสียแล้วไม่ได้ Backup Server ไว้ บอกได้คำเดียว... น้ำตาตกครับ กว่าจะกู้ที่เหลือจากลูกอื่นขึ้นมาได้ มือแทบหงิก..  Cry

Suhanna

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 17:33:14 »

Win Server 2008 R2 และ WHS 2011 มันคือตัวเดียวกันครับ WHS 2011 แค่มีหน้ากากใหม่ช่วยทำให้เล่นง่ายขึ้นเท่านั้นเอง (ขนาด Update ของ WSH2011 มันยังเป็น Update เดียวกับ Server 2008 R2 เลยอะครับ) ข้อดีของสองตัวนี่คือ มันคือ Win7 กลายร่างมา

ความรู้สึกของผม (วิศวกรแก่ๆ) ผมว่าหลักๆมันเหมือนกัน แต่มี Initial Setting จากโรงงาน และ Module เพิ่มขึ้นนิดหน่อยเท่านั้นเอง อ้อสองตัวนี้มันเป็น 64 Bit ครับ เห็นแรมเต็ม (กินแรม กินทรัพยากร โคด.. หรือผม Set ไม่เป็นก็ไม่รู้นะ..) เราสามารถเอา HDD ที่มีข้อมูลอยู่แล้ว เสียบเข้าไปกับเครื่อง แล้ว Set ให้ Share ในวงได้เลย เห็นทันที ใช้ได้ทันทีครับ (ถ้าเป็น WHS2003 ต้องถ่าย File จาก HDD ที่เรา Backup ไว้เข้าไปใน HDD ที่ของ WHS 2003 ก่อนครับ นานมาก 2TB นี่มีสามเกือบสี่ชั่วโมง 8TB นี่มีเป็นวันเหมือนกัน)

อ้อผมลอง WHS2011 ซักพักนึงแล้ว เมืองนอกมันลดราคามาเยอะมาก เลยสนใจ พบว่าปัญหามีเยอะอยู่มาก เป็น Issue อยู่เยอะครับ ขนาดผมทำมันจน Activate ได้แล้วยังปัญหาเยอะเลย ส่วน 2008R2 ผมว่ามันใช้ค่อนข้างยากเลยอ่ะครับ สุดท้ายมาจบที่ ทำ Win7 x64 นี่หละครับ จัดเป็น HomeServer กันไปเลย  เทคนิควิธีทำผมจะค่อยๆว่ากันไปครับ

ตอนนี้ผมเลือกแรมแถวเดียว 1333@4GB มาใส่ก่อน ถ้าอาการแรมไม่พอออก คงเพิ่มอีกแถวเป็น 8GB เก็บสตางค์ที่เหลือมาลงทุนกับ HDD ดีกว่าครับ อิอิ..

รวมสตางค์ที่ลงทุนบน CPU บอร์ด กับแรม รวมกันประมาณไม่เกิน 5,300 บาทครับ อิอิ....

อ้อ ที่ว่ามาทั้งหมดนี่ยังไม่ได้ซื้อเลยครับ คิดเมื่อกี้ อยากได้เมื่อกี้ หาข้อมูลเสร็จมา Post เลยอ่ะครับ พรุ่งนี้ถ้าน้ำยังไม่ท่วมพันทิป จะให้คนไปจัดมาให้ครับ แหะๆ.... drunk drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2011, 17:40:00 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 18:23:45 »

นอกเรื่องนิดนึงครับ อิอิ...  lol

ถ้าจะทำระบบ Network ดูหนังในบ้าน Gigabit Lan เป็นคำตอบสุดท้ายครับ แรงกว่า Wireless (ไม่ว่าจะมาตรฐานไหน) เยอะครับ

เอารูปการย้าย File หนังจาก Server มาเข้าที่ Workstation (ของผู้ช่วยผม คอมตัวของผมยังใช้ Wireless N300 อยู่เลยอ่ะครับ  เดวว่างๆจะลองความเร็วให้ดูครับ) อย่าคิดมากนะครับ ไม่ได้ทดสอบ Port USB หรือ Sata นะครับ ความเร็วที่เห็นเป็นความเร็วผ่านสาย Lan (GigaBit ) ดูขำๆเล่นครับ อิอิ..... lol

ลองให้ดูแล้วครับ เร็วกว่ากัน เกือบสิบเท่าครับ (กรณีข้อมูลมากๆ เห็นผลครับ) หนึ่ง กับ สิบ ชม เลยนะครับ อิอิ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2011, 18:32:19 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #8 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 21:20:52 »

Wi-Fi ดีแค่แชร์เน็ตเท่านั้นแหละครับ

ยิ่งถ้ามีหลายคนมาแชร์ Wi-Fi ยิ่งกากเข้าไปใหญ่ ดูหนัง HD คงไม่ไหวครับ

tpp
True Love Always

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 21:26:11 »

รอติดตามครับพี่ ตอนนี้ผมมี HTPC อีกรอบแล้วเหมือนกันครับ แต่เป็น i5 655K กับ UD7  drunk drunk drunk เอามาไว้โหลดหนัง เดี๋ยวยังงัยจะติดตามลอกครับ
Suhanna

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 21:55:11 »

พูดถึง UD7 ลูกผมเพิ่งยกเครื่องเค้าลงมาให้ผมดูเลยครับ มีกลิ่นไหม้เนาะ รื้อเป็นชิ้นๆแล้วนึกว่าปั้ม 355 ไหม้ตรงที่ผมโมเป็น 350 ปรากฏว่า 5770 Fet ภาคจ่ายไฟไหม้ไปตัวนึงครับ เลยถอดบล๊อกน้ำ ใส่ HEAT SINK ลมส่งไปเคลม เห็นว่าต้องรอสองอาทิตย์เพราะของไม่มี ผมกลัวได้ 5770 Sink โมกลับมาแทนจริงๆเลยครับ ถ้าได้มาจริง บล๊อกน้ำเสียไปฟรีๆเลย แถม Sink ลมที่ส่งไปเคลม ยังไม่เคยใช้เลยอ่ะครับ เสียดายเนอะ...  drunk

ตอนถอดบล๊อกน้ำ ถึงบางอ้อว่าทำไมมันถึงไหม้ ผมปะเทประบายความร้อนที่ให้มากับบล๊อกน้ำแต่ลืมลอกฉนวนด้านที่ติดกับบล๊อกออกครับ (เฉพาะ 5770 ตัวนี้ อีกตัวลอกเนาะ) เลยต้องถือว่ามันอึดสุดๆละครับ ผมเล่น โม Bios เพิ่มไฟ OC กันสุดๆทั้งสองใบ ใช้อยู่ได้เกือบสองปีเนาะ เพิ่งจะกลับบ้านไปเอง อิอิ....

ตอนนี้เลยใช้ตัวนี้ไปก่อนครับ รอของเคลมกลับมา ส่วนลูกชายเปลี่ยน HDD เค้าใส่เครื่องผม แบกไปใช้เรียบร้อยแล้วอ่ะครับ

นั่งมอง UD7 อยู่เหมือนกันครับ น่าเอามาทำ Home Server มาก (แต่ 750 มันกินไฟเยอะไปหน่อยนึง) SATA 10 Port Sata3@4 Sata2@6 แถมมี eSATA ด้านหลังมาให้ด้วย ผมชอบมากนะครับ รูข้างหลัง เสียบได้ทั้ง USB3 และ SATA รูเดียวกันเลย เครื่องมันรู้เอง สุดยอดจริงๆ  great
idirex2000

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 22:10:04 »

รอชมต่อครับพี่ สุดยอดเลยครับ great great
Suhanna

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 22:50:42 »

ตอนนี้ผมใช้ Win7 x 64 ทำ HomeServer อยู่ครับ

ผม Cap หน้าจอ Remote Desktop จากเครื่องผมมาให้ดู ใช้งานลื่นไหลดีครับ เหมือนนั่งอยู่หน้าเครื่อง Server จริงๆ ไม่มีอาการสะดุดอะไร แม้กระทั่งเสียงที่ส่งมาจาก Server ยังมาโผล่ลำโพงเครื่องผม แบบไม่ Lack เท่าไหร่เนอะ อิอิ....

เวลาใช้งานจริงผมขยาย Remote Desktop เต็มหน้าครับ แต่มัน Cap หน้าจอมาให้ดูไม่ได้ ต้องย่อแล้ว Cap ให้ติดหน้า Desktop เครื่องผมมาด้วย ถึงทำได้อ่ะครับ...

ผมเองก็เพิ่งเข้าใจ ว่าเวลาใช้งาน Server ผ่าน Remote Desktop มันไม่ต้องใช้การ์ดจอที่เครื่อง Serverนะครับ บอร์ด p67 ไม่มี การ์ดจอก็สามารถทำ Server ได้ แต่เวลาลง OS คงต้องใส่การ์ดจอไปก่อน เพราะยังทำ Remote Desktop ไม่ได้ มองไม่เห็น ทำงานไม่ได้ครับ อิอิ..... drunk
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 00:12:16 »

ไว้ต้องหาโอกาสไปก็อปหนังบ้างล่ะครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
ลิงนะไม่ใช่คน
Registered User
*

รักนะเจี๊ยกๆ

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 02:03:11 »

ขอบคุณงับบบ ที่นำความรู้จากการใช้งานจริงมาเผยแพร่ให้อ่าน

ลิงชอบฟุดๆเลยงับๆๆๆ  love

นายกสมาคมเพาะถั่วงอกแห่งประเทศไทยที่เลียเป็นงับๆๆ
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์