หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะทำ HomeServer ตัวใหม่แบบไม่ขำ (เท่าไหร่) อิอิ...  (อ่าน 50513 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 07:34:31 »

ขอบคุณงับบบ ที่นำความรู้จากการใช้งานจริงมาเผยแพร่ให้อ่าน

ลิงชอบฟุดๆเลยงับๆๆๆ  love

แล้วลิงไม่มีผลงานบ้างเหรอครับ รออยู่นะ  drunk
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 09:22:50 »

ติดตามเรื่อยๆครับ lol
2jz_turbo

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 11:29:23 »

บอกแล้วคับ Gigabit lan เท่านั้นคับ เป็นคำตอบสุดท้าย อิอิ

แต่จิง ๆ แล้วผมอยากแนะนำ OS ให้เป็น window sever จะดีกว่าน่ะคับ เพราะว่าการจัดการในส่วนของพวก registry เกี่ยวกับพวก file หรืออะไรพวกนี้น่ะ win server ทำได้ดีกว่ามากคับ แถมเรื่องความเสถียร ก็ยังมีมากกว่าแบบไม่ต้องพูดถึงคับ อาจจะดูงง ๆ ในช่วงแรก ๆ คับ เกี่ยวกับ win server 2008 น่ะคับ ผมเดาว่าพี่วสุน่าจะเคยชินกับการใช้งาน window 2003 มาก่อน เหมือนผมคับ ผมเองยอมรับเลยว่าตอนนี้ก็ยังงู ๆ ปลา ๆ กับ win 2008 อยู่คับ

ผมเองมี file video training ในเรื่องของ window 2008 อยู่น่ะคับ เป็น inhouse training ของบริษัทเพื่อนผม ถ้าพี่สนใจยินดี copy ให้คับ แบ่งปันความรู้กัน 

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 12:42:25 »

ขอบคุณงับบบ ที่นำความรู้จากการใช้งานจริงมาเผยแพร่ให้อ่าน

แล้วลิงไม่มีผลงานบ้างเหรอครับ รออยู่นะ  drunk

ช่วงนี้ผมไม่มีผลงานอะไรเหมือนกันครับ เพราะว่า  ตั้งแต่มันจับได้ว่าไปเอา SSD มาลูกนึง ว่าจะไปเอา FM1 มาสนอง need สักดอก  แต่ตอนนี้โดนตรวจสอบการใช้เงินอยู่ครับ  ขยับไปไหนไม่ได้เลย  อิอิกำ drunk
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 13:37:43 »

ช่วงนี้ผมไม่มีผลงานอะไรเหมือนกันครับ เพราะว่า  ตั้งแต่มันจับได้ว่าไปเอา SSD มาลูกนึง ว่าจะไปเอา FM1 มาสนอง need สักดอก  แต่ตอนนี้โดนตรวจสอบการใช้เงินอยู่ครับ  ขยับไปไหนไม่ได้เลย  อิอิกำ drunk

drunk drunk drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 14:22:05 »

ขอบคุณครับ แคน
ถ้าคิดว่าจำเป็นต้องใช้เมื่อไหร่จะ PM ไปขอนะครับ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 14:28:07 »

ถ้าขึ้นชื่อพี่ Suhanna ในหัวกระทู้เมื่อไหร่ การันตีได้เลยว่า    มันส์และเร้าใจแน่นอน 

มีไอเดียดีๆ เอามาฝากกันอีกนะครับ เป็นประโยชน์มากๆครับ  great
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 14:29:01 »

ช่วงนี้ เกี่ยวกับคอมผมไร้สาระมากๆครับ   ไม่ดูหนังคูณหรั่งก็ ดูหนัง R หรั่ง  สองอย่างนี้จริงๆครับ อิอิกำ drunk
Suhanna

« ตอบ #23 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 14:38:56 »

จัดให้หน่วยเคลื่อนที่เร็วไปจัดของมาเรียบร้อยแล้วครับ แหะ

CPU G620@ 2190 บาท (ขึ้นราคามาร้อยนึง)
บอร์ด Asrock H61M U3S3 @2,450 บาท
Ram Kingmax 1333 4GB@690 บาทสองตัว
ค่ามอเตอร์ไซค์วิ่งไปเอาอีก 80 บาท

รวมทั้งหมด 6,100 บาทพอดี อิอิ....... sarcastic

ช่วงนี้ซื้ออุปกรณ์คอมเข้า Office เยอะเลยอ่ะครับ เพิ่งจัด NB Generation ใหม่มาให้ทีม
แถมด้วยไอ้นี่ มาให้ ผู้ช่วยผมใช้ที่บ้าน เอาไว้ให้เด็กๆพิมพ์สีส่งครูเนาะ อิอิ...

ผมลองใช้แล้วชอบครับ เลยสั่งขาวดำไปอีกตัว
Promotion Fuji ตอนนี้ Multi-Function ขาวดำ แค่ 3,500 บาทไม่รวม Vat
ผมซื้อตลับหมึกของแท้เพิ่ม ราคา 690 บาท ex Vat เก็บไว้สำรอง ตอนส่งเติมหมึกเนาะ
รวม Vat แล้ว ยังไม่ถึง 4,500 บาทเลยอ่ะครับ คุ้มจริงๆ..... lol
ส่งถึงบ้าน ฟรีค่าส่งครับ ดีทุกอย่าง เสียอย่างเดียว มันใหญ่แกะกะ เปลืองที่ไปหน่อยเท่านั้นเอง อิอิ.....
Suhanna

« ตอบ #24 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 15:08:02 »

ถึงเวลาปลดระวาง Printer ใน Office ครับ แต่ก่อนใช้แต่ Printer Canon (ยี่ห้อเดียว ซื้อทีละสามเลย จะได้แชร์อะไหล่ง่ายๆ) พอปลดระวาง Ink jet เลยเปลี่ยนมาใช้ Laser ของ Fuji แทนครับ ดีหรือเปล่า ลองใช้ก่อน ถ้าดีจะบอกครับ อิอิ.....  rules

เตรียมตัวทิ้งครับ รับใช้มานาน  จนคนติด Tank ให้เสียไปปีกว่าๆแล้วครับ

ตอนนี้ใช้เครื่องนี้แทนอยู่ พอได้ All in One Fuji ขาวดำ คงจะเอาไปไว้ที่ฟาร์ม
พิมพ์ที่จัดส่งสินค้าแทน Ink Jet ผมชอบตัวนี้มากเลยครับ พิมพ์จะเป็นหมื่นแผ่นแล้ว
เติมหมึกเปลี่ยนลูกกลิ้งไปก็หลายรอบ คุ้มจริงๆเหมือนกัน

ช่วงนี้เคลมของเยอะอีกเหมือนกันครับ แต่ก็ดี ลงมือทำซะทีเดียว
HD5770 Fet ไหม้     HDD 2TB ช้าครับ (ก๊อป File แค่ 3-40 G ล่อไปเป็นวัน) ยังดีที่ back ข้อมูลออกมาได้ก่อนเดี้ยงจริงอะครับ โชคดีจริงๆ

ระหว่างนั่งรอของ (มาแล้วครับ เร็วจริงๆ) ไปหาเคสมาทำเนาะ ต้องถอดปั้ม ถอดหม้อน้ำออกก่อน
เคส Blaze ตัวนี้ผมลงอุปกรณ์น้ำไว้ทำ Sandy Workstation ตัวใหม่ผม แต่พอออกแบบห้องทำงานใหม่เสร็จ
มันใหญ่ไป และ เป็นสีดำ ไม่ชอบ เลยเก็บไว้ คราวนี้ได้ใช้แล้วครับ อิอิ... lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2011, 15:10:55 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #25 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 15:27:33 »

มาแล้วครับ ไวปานวอก จริงๆ (ผมว่ารอบนี้ไม่น่าถึงครึ่งชั่วโมง)  drunk

เดวขอเวลาประกอบก่อนนะครับ ฟ้ามึดมาแล้ว ประกอบเสร็จแล้วเดวค่อยมาลง OS ด้วยกันครับ อิอิ... lol
Suhanna

« ตอบ #26 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 17:10:42 »

เสร็จแล้วอะครับ อย่างรวดเร็ว พวก สาย PSU ผมหุ้มเตรียมไว้นานแล้ว ให้มันอยู่กับเคส ปั้มน้ำ กับพัดลมเลยขึ้เกียจเดินสายกันใหม่ แบบว่าให้มันติดกับเคสไปเลย ซื้อเคสใหม่ก็ยก PSU ตัวใหม่ด้วย จะได้ไม่ต้องเก็บสายกันบ่อย ( PSU เลยออกจะโหดร้ายเกิน บอร์ดไปนิดนึงอะครับ ประมาณ 1000W ได้มั้ง)

อ้อ บอร์ดตัวนี้มันแคบกว่า mATX ปรกตินะครับ ยึด Nut แค่ 6 ตัวแค่นั้นเอง

STD ล้วนๆครับ แบบนี้เร็ว อ้อ Heatsink ผมใช้ของ 750 ใส่แทนกันได้ แกนเป็นทองแดงอะครับ

บอกตั้งแต่ทีแรกว่าต้องการเคสใส่ HDD 8 ลูก เลยเอาภาพแบบรีบๆกดมาให้ดูว่า Blaze ใส่ HDD ได้ 8 ลูกหรือเปล่า อิอิ..

มีที่ใส่ HDD 3.5 เห็นๆ อยู่แล้ว 2 ครับ (SSD 2.5 เป็นแมกกาซีนเลยอ่ะ ไม่ได้นับ)

มี Hot Swap ใส่ด้านหน้าอีกสองลูกครับ (เหมาะมาก สำหรับ Copy ทีละสองลูก)

แหะๆ หมดแล้วอะครับ ต้องใช้ตัวช่วยจาก Nox CoolBay เนาะ แทคทีมกันมาทีละสี่เลยครับ (ชุดนี้ผมกะไว้เก็บหนังอย่างเดียวเลย สี่ลูกพอดี)

นับไปนับมา Sata มันขาดไปหนึ่งอะครับ

บนบอร์ดมี 6 มี Sata Card อีกสอง เป็น 8 แต่มีที่ใส่ HDD 8 ลูก เวลาประกอบบอร์ด สาย Sata มันเกินมาหนึ่งเนาะ จาก eSATA ติดหน้าเคสครับ สงสัยต้องจัด Sata Card อีกใบนึง (มี Slot เหลือพอดีเลย) เอาไว้เป็น Port Sata หน้าเครื่องตัวนึง หลังเครื่องอีกตัวนึงสำหรับ Backup เนาะครับ อิอิ....  sarcastic
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2011, 17:13:20 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #27 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 17:28:06 »

เคสตัวเดียวกะที่ผมเล็งไว้เลยครับ ของดีราคาถูก  lol

http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=1177&is_product=Y&s_type_id=1&s_cat_id=178

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #28 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 19:37:14 »

ประกอบเสร็จ ลง Win7 x64 ครับ อิอิ.... lol

ก็ลง Windows ตามปรกติหนะครับ ผมพยายาม Partition สำหรับ OS ประมาณ 64 GB ที่เหลือเอาไว้เก็บ File ครับ

ลงเสร็จตั้งชื่อคอม เป็น HomeServer  อย่าลืมใส่ Password ด้วยครับ

Suhanna

« ตอบ #29 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 19:58:58 »

พอลง Windows เสร็จปุ๊บ จะเห็น Drive C แค่ 62 กิ๊กครับ ต้องจัดการให้เห็น Drive ที่เหลือครับ อิอิ.... drunk

เข้าไปที่ Administrative Tool>Computer Management>Storage> Disk management จะได้รูปข้างล่างนี่หละครับ เสร็จก็ คลิ๊กขวา จะ Format ได้ครับ

หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์