หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะทำ HomeServer ตัวใหม่แบบไม่ขำ (เท่าไหร่) อิอิ...  (อ่าน 50509 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 20:15:37 »

จากนั้นก็ทำให้เครื่อง HomeServer รับ Remote Access จากเครื่องอื่นได้ (หลังจากนี้ไม่ต้องใช้ KeyBoard Mouseหรือจออีกแล้วครับ แค่เสียบปลั๊กไฟ AC กับเสียบสาย Lan ไว้ก็สามารถล๊อกอินเข้าไปจัดการได้แล้วครับ อิอิ... lol

เข้าไปคลิ๊กที่ Start (ไอ้ปุ่มกลมๆด้านล่างซ้ายของจอ) ให้เมนูมันขึ้นมา

พิมพ์คำว่า Remote  เข้าไปในช่อง Search มันจะมีเมนูโผล่ออกมาครับ
เข้าไปเลือกที่ช่อง Allow Remote Access to your Computer
จะได้รูปแบบข้างล่าง

ติ๊กตามรูปข้างล่าง กด OK เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ต่อจากนี้ไปก็ไม่ต้องการ การ์ดจอ จอ คียบอร์ด เมาส์อีกแล้ว

เราจะ Remote Desktop เข้าไปทำงานบน HomeServer จากเครื่องลูกที่เราใช้อยู่ได้แล้วครับ อิอิ.. Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2011, 20:18:44 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #31 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 20:44:45 »

พอเสร็จแล้ว มาเปิดเครื่องลูก (ผมใช้เครื่องที่ผมทำงานอยู่) เข้าไปเปิด Network น่าจะเห็น HomeServer แล้ว

ในที่นี้คือ HomeServer ส่วน Server จะเป็น Server ตัวเก่าที่ผมใช้งานอยู่นะครับ จำชื่อที่เห็นไว้ให้ดีๆนะครับ
ต้องเอาไปใช้ต่อตอน RemoteDesktop
Suhanna

« ตอบ #32 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 20:49:28 »

จากนั้นเข้าไปที่ Start>Accessories> Remote Desktop จะได้ตามรูปถัดไปครับ

ใส่ชื่อคอมที่เราจะ Remote เข้าไป

ใส่ชื่อ User กับ Password ที่เรา Set ตอนลง Windows ครับ

หนแรกมันอาจจะถามเรื่องใบรับรอง ติ๊กไปว่าไม่ต้องถามอีก แล้ว OK

เข้าไปได้แล้วครับ จัดการได้เหมือนนั่งอยู่หน้า HomeServer เลยครับ

อ้อตอนหน้าล๊อกอิน Remote มันมีเมนูว่าจะ Set ความใหญ่เล็กหน้าจอ ความเร็วต่อเชื่อม และอื่นๆอีกมากมาย ถ้าสนใจลองเล่นกันดูเองนะครับ อิอิ......  lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2011, 20:53:57 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #33 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 23:15:06 »

มาดูเรื่อง Share File บน Win7 บ้างครับ อิอิ..

ที่ผมชอบ Win7 เพราะมันทำ Home Group ได้ (เวลา Share อะไรมันง่ายขึ้นมากเลย)

ขั้นตอนแรก ก็ต้องไปสร้าง Home Group ขึ้นมาก่อน จากเครื่องไหนก็ได้ครับ พอตั้งเสร็จเลือก Password
เสร็จ ก็ไปเปิดเครื่องอื่น Join Home Group ที่เราตั้งมา ใส่ Password ที่ตั้งไว้ เป็นอันเสร็จ (ถ้าเรามี Home Group อยู่แล้ว เวลาลง Win7 เสร็จ เชื่อมต่อ Net Work ได้ มันจะถามให้ Join Home Group ใส่ Pass Word เลยครับ)

ระดับการ Share ใน Net Work Win7 จะมีสามระดับ คือ ได้ทุกคน (Every One), Share กันใน Home Group กับ เฉพาะ บุคคล

เดวผมจะแสดงตัวอย่างให้ดูครับ อิอิ..... sarcastic
Suhanna

« ตอบ #34 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 00:13:21 »

การกำหนดสิทธิการใช้งาน
ยกตัวอย่างเช่นเรามี File ใน HomeServer อยู่สอง File คือ AV กับ Movies แต่อยากให้ เฉพาะผม (VO) เท่านั้นที่เข้าได้ทั้งสอง File แต่คนอื่น (ใน Home Group) เข้าได้แค่ Movies เท่านั้น มีวิธีทำง่ายๆครับ

ให้ Remote Desktop เข้าไปที่ Home Server คลิ๊กขวา File อยากจะ Share แล้วเลือก Share มันจะมีตัวเลือกให้เอง ว่า Share กับ Home Group ให้สิทธิระดับไหน อ่านอย่างเดียว หรือ เขียนด้วย (ในกรณีเครื่องที่ไม่ได้ Join Home Group จะเข้าไม่ได้นะครับ)

แค่นี้ เครื่องที่อยู่ใน Home Group ก็เห็น และ อ่าน (หรือเขียน) ได้แล้วครับ

แต่สำหรับ File AV ทำเหมือนกัน แต่ให้เลือกที่ Specific People จะได้หน้านี้

ให้เลือก VO (Admin ของ Home Server) แล้วกด Share จะมีรูปกุญแจขึ้นที่ File ครับ เฉพาะ VO เท่านั้นเข้าไปได้ 
อ้อ..  จากหน้านี้ เราสามารถเพิ่มผู้ใช้ และกำหนดสิทธิอื่นๆได้อีกนะครับ แต่ต้องไปเพิ่ม User ใน Homeserver ด้วย ลองเล่นดู ผมว่าก็สนุกดีครับ อิอิ....  sarcastic

Suhanna

« ตอบ #35 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 00:16:08 »

เวลาใช้งานในเครื่องลูก ให้เข้าไป Set ที่ Control Panel\All Control Panel Items\Network and Sharing Center\Advanced sharing settings ติ๊กที่ช่องสุดท้ายเป็น Use User Account and Pass word ตามรูปครับ (ถ้าติ๊กตัวบน มันจะเข้า Auto ในสถานะ Home Group แต่ถ้าเรา Set เป็น File ส่วนตัวเรา มันจะบอกว่าเราไม่มีสิทธิดู (เข้าไม่ได้ มันจะข้ามหน้าใส่ Pass Word ไปเลย))

คลิ๊ก Save Change เสร็จ เรากลับมาที่ Net Work คลิ๊กที่ Homeserver มันจะมีช่องให้ใส่ User กับ Password สามารถให้เครื่องจำได้ครับ คราวหน้าพอคลิ๊กมันจะผ่านหน้านี้ไปเลยไม่ต้องใส่ Password อีกแล้ว

วันนี้พอแค่นี้ก่อนครับ ง่วงนอนแล้ว เดวพรุ่งนี้คงต้องเก็บสาย กับทำสายไฟ สำหรับ HDD กันหน่อย อิอิ.. drunk

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม 2011, 00:19:00 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #36 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 08:43:33 »

เข้ามาติดตามผลงานครับ
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #37 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 09:51:27 »

drunk รอ ชม คะ รับ อยาก มี เหมือน กัน

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #38 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 09:58:03 »

มารอชมการเก็บสายhddเทพๆต่อครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #39 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 11:49:56 »

แหะๆ HDD หนังที่สั่งไปใหม่ สามลูกยังไม่มาเลยครับ สงสัยติดน้ำท่วม แต่เจ้านี่ สั่งไปเมื่อวานมาแล้ว

หน้าตาดีเลยอ่ะครับ Multi Function ขาวดำ ราคาแค่ 3500 บาท Ex-Vat

จริงๆผมซื้อเพราะ คลิ๊ปตัวนี้ครับ อะไรมันจะเติมหมึกง่ายขนาดนี้

เติมหมึกเปลี่ยนชิป refill cartridge Xerox P105 P205 M105 M205powered by Aeva

เติมหมึกFuji Xerox DocuPrint CP105b/CP205/CM205b (refill and reset)powered by Aeva
Suhanna

« ตอบ #40 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011, 09:47:09 »

ไหนๆ อุตสาห์ประกอบ Server ใหม่ทั้งที ผมลองลง OS ใหม่ ดูครับ คราวนี้เป็นของ SBS 2011
มันคือ Small Business Server ของ MS ที่เพิ่งจะเปิดตัว ลงไปแล้วมันเกือบคล้าย WHS 2011
เลยอ่ะครับ ต่างกันนิดหน่อย ตรง User ได้มากกว่า เป็น 25 คน ( WHS ได้ 10) ต้อง Set Domain มาแต่ต้นเลยอ่ะ
แต่ปัญหาน้อยกว่า WHS เยอะครับ ดูนิ่งดี แต่ผมไม่ค่อยชอบ แบบว่ามันบังคับ ให้เราคิดตามคนเขียนโปรแกรมไปหน่อยนึง อ่ะนะ ต้องล๊อกอินเข้าระบบ ทุกครั้งที่ใช้เครื่องอะไรถึงจะใช้ Resource ส่วนกลางได้แบบนี้ครับ

อ้อ ลงโปรแกรมพวกตระกูล WHS 2011 หรือ SBS 2011 ต้อง Set วันทีและเวลาใน Bios ให้ช้าลง 14 ชม (จากเวลาในไทย) (เป็น Zone PST -7 ชม) ช่วงติดตั้งมันให้ตั้งนาฬิกาใหม่ ไม่ต้องตั้งนะครับ ใช้งานไปก่อนอย่างน้อย 14 ชั่วโมง แล้วค่อยตั้งนาฬิกาที่ Server เป็นเวลาบ้านเรา (ไม่งั้น เครื่องลูกข่ายมันจะ คอนเนค กับ Server ไม่ได้ ต้องปิดเครื่องทิ้งไว้ 14 ชั่วโมงก่อน) ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ ผมโดนมาแล้ว อิอิ.... drunk

อ้อ ข้อแตกต่างกันอีกอันนึงคือ SBS มันมี Share โปรแกรมพวก Office ได้ แต่ WHS มัน Share Media (ตรงประสงค์ผม แต่ความจริง Win7 ก็ Share ได้เหมือนกัน)  rules
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2011, 10:01:07 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #41 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011, 20:52:09 »

ปรินเตอร์ราคาถูกกระชากใจมากๆเลยครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011, 20:58:24 »

ว๊าว....  ผมชอบรูปกรอบทรงสแคว์แบบนี้จังครับ    รูปนี่ลงตัวดีนะครับ สีอารมณ์โทนกำลังแมทช์กับออฟฟิสเลยครับ

ว่าแต่   สรรพากรมาเยี่ยมบ่อยเหรอครับ  จริงๆใบนี้ผมไม่เอาแขวนที่หน้าบ้านนะครับเพราะรู้สึกว่าถึงจะแขวนหรือไม่แขวน  ถึงเวลามันก็มาโซ้ยเราอยู่ดีครับ  ไม่รู้เอาหลักเกณฑ์อะไรมาประเมินภาษีเหมือนกันครับเพราะมันเก็บเสร็จ แล้วมันก็มาประเมินอีกครับ     ไม่รู้จักอิ่มจักพอจริงๆครับพวกนี้     มา รบ.นี้ ไม่แน่ใจนะครับเพราะยังไม่ถึงคิวเสียครับ แต่ ช่วงพี่มาร์คอยู่  ขึ้นผิดสังเกตเลยครับ มาคนละฟอร์มกันเลยครับ
Suhanna

« ตอบ #43 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 08:22:06 »

ตอน Office เดิมอยู่บางนา สรรพากร มาปีละสามหนครับ กะจวกผมให้ได้ อิอิ.... diablo

แต่ตอนตั้งบริษัทนี้ ผมให้ทีมกฏหมายคุยกับทีมทำระบบบัญชีคุยกันก่อน แล้วให้หลักว่า บริษัทนี้ ตั้งมาเพื่อเครดิตภาษี เป็นจุดประสงค์ที่สองครับ (ไม่ได้ลงไว้ในหนังสือบริคนธ์ แต่พูดด้วยปากให้ทีมทราบ) เพราะบริษัทเก่าที่คุณแม่ผมดูแล โดนสรรพากรรีดตลอด ทุกปี และเยอะด้วย (เพราะอดึตน้องเขยผมที่มันเป็นผู้จัดการเก่า มีปัญหาเรื่องแต่งบัญชี โกงสตางค์แม่ผมเนาะ) ตอนนี้ผมเป็นผู้จัดการมาแปดปีแล้ว ยังแก้ไม่จบเลยอ่ะนะ แรกๆ พากันมาหลายคน ตรวจโน่นนี้ ออกใบให้ไปพบ ขอเอกสารสารพัดครับ ผมถือว่าทำถูกกฏหมายทุกอย่าง เลยลองเล่นกับสรรพากรดูบ้าง มันเอาผู้ตรวจระดับ9 มาตรวจ Office ผมเลยเนาะ มาขู่กันอีกต่างหาก เจอผมสอนไปสามหน เดวนี้สองปีแล้วยังไม่มาอีกเลยอ่ะครับ อิอิ... diablo

ตัวอย่างการสอน
1. มาหลายหนไม่เบื่อบ้างเหรอครับ (ให้ไปหากี่หน ผมจะให้บริษัทบัญชีไปแทนครับ) เป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่่ต้องออกตรวจเอง เอ ว่าแต่กรณีท่านนายก เค้าไม่ต้องการผู้เชี่ยวชาญไปตรวจสอบบ้างเหรอครับ ภาษีเงินตั้งสองหมื่นกว่าล้าน ท่านมาตรวจบริษัทเล็กๆแบบของผมเอง ไม่เสียดายเงินเดือนระดับเก้าบ้างเลยเหรอ.. อิอิ  แล้วเห็นว่าร้านก๋วยเตี๋ยวหน้าหมู่บ้าน นี่ท่านไปนั่งนับจานเองทุกร้านเลย จริงหรือเปล่าครับ rofl

2. ท่านแกโกรธที่หาเรื่องผมไม่ได้ จนหลุดปากว่า บริษัท ขาดทุนทุกปีทำไมไม่ปิดไปซะ แหะ.. ผมตอบว่าตอนบริษัทได้กำไร ไม่เคยเห็นหน้าท่านเลย แต่พอขาดทุนไม่ได้จ่ายภาษีท่านอุตสาห์มาเยี่ยมผมเองตั้งสองสามหนแล้ว เอาเถอะ ไว้นายของท่านเก็บภาษีสองหมื่นล้านนั้นได้ก่อน ผมจะปิดบริษัทเนาะ (แมร่งโกรธจนหูเขียว พูดเสียงสั่นเลยอ่ะครับ สะใจจริงๆ) lol
Suhanna

« ตอบ #44 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 08:30:33 »

รูปสีสามใบนั้น เป็นรูปที่ลูกชายกับลูกสาว ของผู้จัดการทีมผม เค้าวาดมาติดที่ Office แม่เค้าโดยเฉพาะครับ  lol

ผมไปเห็นเด็กๆวาด (ตอนวาดอายุยังไม่สิบขวบเลย) สวยดีเลยขอให้วาดให้   great

ในรูปเป็น Office ชั้นล่าง เป็นห้องทำงานผู้ช่วยผมกับลูกน้องเค้าครับ ปิดเทอมเด็กๆตรึม... (เค้ามาทำงานแค่อาทิตย์ละสามวัน วันละสี่ชั่วโมง ที่เหลือผมยืมโต๊ะเค้าประกอบคอมเล่น ทำข้างบนไม่ได้แล้ว ภรรยาผมบ่นว่าบ้านรกอ่ะครับ)
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์