หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะทำ HomeServer ตัวใหม่แบบไม่ขำ (เท่าไหร่) อิอิ...  (อ่าน 50512 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 08:45:19 »

สวยครับ  ผมก็กำลังหางานพวก impressionism โทนสีประมาณนี้มาติดผนังเหมือนกันครับ 

เอาตรงๆนะครับพี่  ไปหาดูรูปตามงาน event แบบกะดิน หรือพวกงานแสดงงานศิลป์ตามหอศิลป์ที่แปะรูปเจ้าของภาพพร้อมเปิดขายนะครับ  ของพวกนักศึกษา ผมว่ามันแข็งครับ แพ็ทเทิ้ลเยอะไป  ถ้างานมืออาชีพไม่อยากได้ครับเพราะไม่มีปัญญาซื้อครับบอกตรงๆ  แพงครับ   ถ้าเป็นงานแบบเด็กๆวาดนี่  ดีครับ  ถ้าพอลงผ้าใบได้แล้วเด็กเค้ายังไม่ได้โดนย้อมสีไปตามครูสอนศิลป  ผมว่าสวยดูได้นานครับ    บางทีมองแล้วได้งานแอ๊บสแตร๊กสวยๆหลายงานเลยนะครับ    ดูแล้วก็น่าให้ทุนไปซื้อขนมเป็นกำลังใจครับ เราไม่ได้ต้องการแบบงาน masterpiece อะไรแค่อยากได้ที่มันเข้ากับห้องครับพี่    นี่ก็ไปเดินถนนคนเดินเชียรายมา ไม่ได้อะไรติดมือมาเลยครับ      ผ่านหอศิลปอาจารย์เฉลิมชัยก็สวยงามครับแต่ เอิ้มไม่ถึงครับ อยากได้รูปแกอยู่ครับแต่ไม่มีปัญญาจัดจริงๆครับ    กะว่าที่ที่ทำใหม่จะลงรูปคละไซส์แต่เป็นทรงสแควร์ไว้สักเซ็ทครับ   

ภาษีผมปีนึงเสียสองรอบครับ มันตีเป็นธุรกิจงานบริการ  เก็บต้น กับ ปลายปีครับ   บัญชีนี่อย่าว่างั้นงี้เลยครับ  เอาใน ดาต้าเบส POS ให้มันดูเทียบกับในสมุดที่ลงบัญชีกับใบประวัติอะไรไป มันยังไม่ค่อยจะเชื่อเราเลยครับ   พอดีผมไม่มีความรู้ด้านการทำบัญชีครับแต่ว่าเขียนเป็นบัญชีซ้ายขวาธรรมดาครับเพราะขนาดมันไม่ได้ใหญ่อะไรมากครับพอดูแลจัดการเองได้ครับ  แต่แม่มเวลามานี่   โทษนะครับ เหมือนไก่มาเขี่ยโน่นนี่ รำคาญใจครับพี่  มันมาแต่ละทีนี่ยังกับเทวดา  Ha รากจริงๆครับ   

แสดงว่า ออฟฟิตพี่ต้องมีเครื่องชงกาแฟออโต้ให้เด็กๆในออฟฟิตจัดแน่ๆเลย เดาเอานะครับ

อยู่นี่ผมอยู่ห้าหกคนรวมผมด้วย  แม่มแดร๊กกันยังกับน้ำเปล่าครับ  เง้อ   

กลับบ้านไปมันต้องมีตาค้างกันบ้างครับ  สงสัยกลับไปโดนผัวจัดหนักนอนไม่หลับกันทั้งคืนแน่นอน  อิอิกำ drunk
shikuva
Registered User
*

« ตอบ #46 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 15:22:22 »

ติดตามผลงานพี่ตั้งแต่ window home server 2003 ขอคำแนะนำจากพี่คราวก่อนมากมาย สงสัยต้องตามอีกรอบ แต่สงสัยผมต้องทิ้ง ข้อมูลเก่าทั้งหมด เพลง 180 GB หนังชุดอีก 1.8 TB Hi-def 2.2 TB เพราะว่าน่าจะเกิดปัญหาจากตัว
WHS เองลองค้นดูจากอากู๋มีคนเป็นเยอะพอสมควร หลังจากโหลดไฟล์เกิน 1GB ความเร็วตกเหลือ 2M/s เช็คระบบเน็ทเวิร์คแล้ว (เอา switch ไปเครมตัวใหม่มา) ลองต่อแค่ whs server  กับ desktop 3 เครื่องผลเหมือนกันหมด แต่ลองโยนไฟล์ระหว่าง desktop ด้วยกันเองความเร็วปรกติ
ตอนนี้แก้ไขเบื่องต้นลอง diskeeper เรียบร้อย เหลือ HDD balance (แบ่งไฟล์ไปแต่ละลูกเท่าๆกัน) แต่ทั้ง 2 อย่างนี้เห็นมีคนทำก็ไม่ช่วยอะไร รีบร้อนไปซื้อ HD 2 TB green มาใหม่เกือบ 4000 กับประกัน 2 ปีไม่ไหวจะเคลียจริงๆ -*-

จะเลือกใส่ HDD ลุกใหม่เข้าไปก็คงไม่ช่วยอะไร จนปัญญาเดี๋ยวคงตามไปเร็วๆนี้ ตอนนี้ว่าจะลองเล่น freenas อยู่คับกินระบบน้อย ลงใส่ CF card สบายๆเท่าที่ลองอ่านเจอปัญหาอย่างเดียว tranfer rate ได้แค่ 30M/s เอง มัน่าเสียดาย Gigabit network  whip
2jz_turbo
Vmodtech Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 19:16:35 »

ติดตามผลงานพี่ตั้งแต่ window home server 2003 ขอคำแนะนำจากพี่คราวก่อนมากมาย สงสัยต้องตามอีกรอบ แต่สงสัยผมต้องทิ้ง ข้อมูลเก่าทั้งหมด เพลง 180 GB หนังชุดอีก 1.8 TB Hi-def 2.2 TB เพราะว่าน่าจะเกิดปัญหาจากตัว
WHS เองลองค้นดูจากอากู๋มีคนเป็นเยอะพอสมควร หลังจากโหลดไฟล์เกิน 1GB ความเร็วตกเหลือ 2M/s เช็คระบบเน็ทเวิร์คแล้ว (เอา switch ไปเครมตัวใหม่มา) ลองต่อแค่ whs server  กับ desktop 3 เครื่องผลเหมือนกันหมด แต่ลองโยนไฟล์ระหว่าง desktop ด้วยกันเองความเร็วปรกติ
ตอนนี้แก้ไขเบื่องต้นลอง diskeeper เรียบร้อย เหลือ HDD balance (แบ่งไฟล์ไปแต่ละลูกเท่าๆกัน) แต่ทั้ง 2 อย่างนี้เห็นมีคนทำก็ไม่ช่วยอะไร รีบร้อนไปซื้อ HD 2 TB green มาใหม่เกือบ 4000 กับประกัน 2 ปีไม่ไหวจะเคลียจริงๆ -*-

จะเลือกใส่ HDD ลุกใหม่เข้าไปก็คงไม่ช่วยอะไร จนปัญญาเดี๋ยวคงตามไปเร็วๆนี้ ตอนนี้ว่าจะลองเล่น freenas อยู่คับกินระบบน้อย ลงใส่ CF card สบายๆเท่าที่ลองอ่านเจอปัญหาอย่างเดียว tranfer rate ได้แค่ 30M/s เอง มัน่าเสียดาย Gigabit network  whip

พี่โน๊ตคับ ไม่ทราบว่าพี่ลองเช็คที่ตัว client ดูหรือยังคับ กรณีที่ copy file บนเน็ตเวิกช้าอ่ะคับ

ลอง ๆ ไปที่ control panel >> turn window features on or off >> unmark at remote differential compression คับ

2jz_turbo

« ตอบ #48 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 16:14:31 »

พี่โน๊ตคับ ตามที่คุยกันไว้ทางโทรศัพท์นะคับ ลอง ๆ ดาวโหลดโปรแกรม jperf คับ ตามนี้คับ http://www.sendspace.com/file/sudo6l

เอาไปไว้ในเครื่อง server นะคับ แล้วเลือก config เป็น server นะคับ ตามรูปเลย

แล้ว copied อีกอันนึงไปไว้ในเครื่อง client คับ รันด้วย config เดียวกันคับ แต่ว่าเป้น client mode แทนคับ

music125500

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #49 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2013, 06:36:19 »

แวะเข้ามาติดตามด้วยคนคร้าบ
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์