หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หมดตูดอีกแร้ว เอิ๊กๆ  (อ่าน 38991 ครั้ง)
ben
Vmodtech Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 17:05:17 »

ขยันเสียตังจริงๆเพื่อนกรู

Tongue ไปๆมาๆ กุว่ามันยังไม่จบเร็วนักหรอก  mdr mdr

น่าจะจริง เพราะตอนนี้กำลังเริ่มทำ หัวปรี อีกละ  love
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #31 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 17:13:23 »

ขยันเสียตังจริงๆเพื่อนกรู
Tongue ไปๆมาๆ กุว่ามันยังไม่จบเร็วนักหรอก  mdr mdr
น่าจะจริง เพราะตอนนี้กำลังเริ่มทำ หัวปรี อีกละ  love
ไปๆ มาๆ ของผมจากบ้านเลยจะกลายเป็นพิพิธภัณฑ์  rofl

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #32 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 17:24:36 »

oops ดีไม่ดีอาจต้องปล่อย 6sn7 คู่แรกในชีวิตออกไปซักหน่อย... ถ้าโปรเจค PP KT-88 ยังไม่เกิดนะ...  whistle

ben

« ตอบ #33 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 05:34:41 »

oops ดีไม่ดีอาจต้องปล่อย 6sn7 คู่แรกในชีวิตออกไปซักหน่อย... ถ้าโปรเจค PP KT-88 ยังไม่เกิดนะ...  whistle

ขึ้นอยู่กับว่าอยากให้มันเกิดรึเปล่าอะ mdr แล้วพอใจกับเสียงที่ se มีอะป่าว เพราะว่าหลายๆๆคนพอดื่มด่ำกับ se แล้วจะไม่ชอบ pp  ส่วนกุถ้า pp ต้องขอเป็นหลอดเล็ก เพราะหลอดใหญ่ pp แล้วเสียงมันหนักไปสำหรับกุ ange
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2009, 05:44:12 โดย ben » บันทึกการเข้า
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #34 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 08:43:55 »

ขึ้นอยู่กับว่าอยากให้มันเกิดรึเปล่าอะ mdr แล้วพอใจกับเสียงที่ se มีอะป่าว เพราะว่าหลายๆๆคนพอดื่มด่ำกับ se แล้วจะไม่ชอบ pp  ส่วนกุถ้า pp ต้องขอเป็นหลอดเล็ก เพราะหลอดใหญ่ pp แล้วเสียงมันหนักไปสำหรับกุ ange

ผมก็ชักเบื่อ 6BM8 PP แล้วครับ แบบว่ามันบาง แถมจัดจ้านอีก(ไม่รู้ผลจากภาคจ่ายไฟรึป่าว)
ถัาผมอยากจับมันยำใหม่ คัดอุปกรณ์ใหม่จะดีมั้ยครับ  intello
ช่วงนี้ผมเลยฟัง LM1875 ไปพลางก่้อน  whistle

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
ben

« ตอบ #35 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 10:09:34 »

ผมก็ชักเบื่อ 6BM8 PP แล้วครับ แบบว่ามันบาง แถมจัดจ้านอีก(ไม่รู้ผลจากภาคจ่ายไฟรึป่าว)
ถัาผมอยากจับมันยำใหม่ คัดอุปกรณ์ใหม่จะดีมั้ยครับ  intello
ช่วงนี้ผมเลยฟัง LM1875 ไปพลางก่้อน  whistle

มันบางยังไงวะครับ ลองเล่ามาเด๊ะ เสียงแสบหูหรือว่าอะไร ถ้าเสียงแสบหู แนะนำครับเปลี่ยน c มันให้หมดเลย เพราะกุว่ามึงน่าจะยัด c plastic ใส่เข้าไปแทนชัวร์ป้าบ แนะนำให้เปลี่ยนเป็น c oil ให้หมด เสียงจะจัดน้อยลงครับ great

แล้วก็ r ที่เป็น grid stopper อีก ลองใส่เข้าไปดู

ปล. 6bm8 ธรรมดาเสียงมันค่อนข้าง flat อยู่แล้วแหละ และเสียงจะจัดจ้านไปบ้าง แต่ว่าขึ้นอยู่กับการจูนเสียงของเราด้วย
ปล2. ดูจากสภาพการณ์มันเป็น fix bias ใช่มะ ก็ปรับกระแสให้มันเยอะขึ้น เสียงจะหนาขึ้น แต่ว่ามันจะจัดขึ้นด้วย ถ้าเจอ c ไม่ค่อยดี
numz

« ตอบ #36 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 12:11:48 »

whistle whistle น้องมู่หลาน EF86 มาถึงมือหล่ะแต่น้องหนิม....ยังไม่ได้ออกจากบ้านเลย  bad

MrHelix

« ตอบ #37 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 16:04:29 »

มันบางยังไงวะครับ ลองเล่ามาเด๊ะ เสียงแสบหูหรือว่าอะไร ถ้าเสียงแสบหู แนะนำครับเปลี่ยน c มันให้หมดเลย เพราะกุว่ามึงน่าจะยัด c plastic ใส่เข้าไปแทนชัวร์ป้าบ แนะนำให้เปลี่ยนเป็น c oil ให้หมด เสียงจะจัดน้อยลงครับ great

แล้วก็ r ที่เป็น grid stopper อีก ลองใส่เข้าไปดู

ปล. 6bm8 ธรรมดาเสียงมันค่อนข้าง flat อยู่แล้วแหละ และเสียงจะจัดจ้านไปบ้าง แต่ว่าขึ้นอยู่กับการจูนเสียงของเราด้วย
ปล2. ดูจากสภาพการณ์มันเป็น fix bias ใช่มะ ก็ปรับกระแสให้มันเยอะขึ้น เสียงจะหนาขึ้น แต่ว่ามันจะจัดขึ้นด้วย ถ้าเจอ c ไม่ค่อยดี
อิอิ ครับ ใสๆ แสบหู ผมเอา NISSEI ยัดเข้าไปนั่นเอง
หลักๆ ผมว่ามันน่าจะเกี่ยวกับลำโพงผมด้วยล่ะครับ เท่าที่ลอง เปลี่ยนจาก Fullrange ไปเป็นแบบอื่นแล้วค่อยยังชั่ว  mdr

numz

« ตอบ #38 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 17:36:39 »

^
^
ไม่เล่นน้องดอกเดียวแล้วหันไปคบกับอะไรหล่ะ  whistle

MrHelix

« ตอบ #39 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 19:52:40 »

^
^
ไม่เล่นน้องดอกเดียวแล้วหันไปคบกับอะไรหล่ะ  whistle
ลองเอา 4 นิ้วกะหลั่ว ขอบยาง + ทวีตเตอร์บาดหู
ที่ผมเอาไว้ฟังกับทรานซิสเตอร์ เปิดให้ทีมงานไว้ฟังหมอลำซิ่ง มายัดดูครับ  drunk
ดอกลำโพงบ้าเนี่ยมันยุบหนอพองหนอ ไม่เหมือนดอกเดีัยวที่เนียนนนนนน อิอิ

ben

« ตอบ #40 เมื่อ: 05 เมษายน 2009, 05:42:29 »

c nissei มันใสเหรอวะ มันไม่ใสเลยนะขอบอก เสียงออกมัวด้วยซ้ำเมื่อเทียบกับ c ยี่ห้ออื่นอะ มัวถึงขนาดต้อง bicap เพิ่มไม่งั้นแหลมหายอะ   
MrHelix

« ตอบ #41 เมื่อ: 05 เมษายน 2009, 10:21:52 »

arf จริงครับ เคยใช้กับแอมป์ SE เบสมาเพียบ แต่แหลม  erf
พอเอามาใช้กับ PP ตัวนี้ ดุลเสียงไม่ได้เลยครับ  Cry
ฟังแล้ว รึบปิดเลย เดี๋ยวหาวางหิ้งมาลองใหม่น่าจะพอรู้มั้งครับ  intello
อาจเป็นเพราะความเกรียนของผม เอา PP ไปลองกับ fullrange แน่ๆ  mdr

ben

« ตอบ #42 เมื่อ: 06 เมษายน 2009, 06:12:01 »

arf จริงครับ เคยใช้กับแอมป์ SE เบสมาเพียบ แต่แหลม  erf
พอเอามาใช้กับ PP ตัวนี้ ดุลเสียงไม่ได้เลยครับ  Cry
ฟังแล้ว รึบปิดเลย เดี๋ยวหาวางหิ้งมาลองใหม่น่าจะพอรู้มั้งครับ  intello
อาจเป็นเพราะความเกรียนของผม เอา PP ไปลองกับ fullrange แน่ๆ  mdr

อาจจะเป็นเพราะมึงต่อแบบ triode อะใน se ธรรมดาหลอด pentode ต่อเป็น triode แหลมจะกุด (แต่ว่าเครื่องกุไม่เคยต่อ triode เล่นpentode ตลอด แหลมก็ไม่บาดหูนะ) อาจจะเป็นเพราะการต่อแบบ fix bias แหละ การต่อแบบนี้มีข้อดีคือไม่เสียพลังงานตรง cathode ทำให้ได้ watt สูงกว่า เมื่อ bias หลอดให้กินกระแสเท่ากับ cathode bias แต่ก็มีข้อเสียตรง   แหลมมันกัดหูนี่แหละ ต้องค่อยๆๆจูน อะ  แนะนำให้ใส่ c pio อะ น่าจะดีขึ้นนะ great
Bluesky-Run

AlOnE In thE dArk

« ตอบ #43 เมื่อ: 07 เมษายน 2009, 02:25:53 »

มาดูครับ ไม่จดด้วย เพราะทำไม่เป็น 555+

<br /><br />เดี๊ยะ...ยิงไส้แตก
kim

« ตอบ #44 เมื่อ: 07 เมษายน 2009, 05:35:19 »

drunk drunk drunk
เงินบาทปาดคอปาดใจ สากนำวิถี winktongue
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์