หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: NB ช่วงนี้ขึ้นหน้าจอฟ้าบ่อยๆ ทำอย่างไรดีค่ะ  (อ่าน 23629 ครั้ง)
beerking
Vmodtech Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 23:10:19 »

ปวดเอวเลย 3 รอบ  เง้อ

ถ้าถอดออกมามีแรม 2 ตัว  ลองถอดออกมาตัวนึงแล้วลองใช้งานดูครับ  โดย run  Linx   ก็ได้ครับเร็วดี  จะได้รู้กันไปว่า ตัวใหนเสียครับ  lol
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #46 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 19:57:24 »

drunk

อย่างนี้ต้องลองถอดแรมออกแล้วไล่เช็คดูแล้วละครับ มีอาการว่าแรมอาจจะเสีย ไม่รู้ใส่อยู่กี่แถวครับเนี่ย

น่าจะสองมั้งค่ะพี่ เพราะตอนซื้อครั้งแรกเค้าเพิ่มแรมให้เลยค่ะ ร้านเค้าเป็นคนใส่แรมให้ค่ะ
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #47 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 19:59:16 »

เมื่อคืนนี้สามรอบ - -"

ใช้งานวางตรงไหนครับเนี่ย วางบนฟูกนุ่มๆแล้วทำให้มันร้อนเกินไปหรือเปล่าครับ อิอิกำ

เช้าถึงค่ำๆ จะทำงานบนโต๊ะไม้ค่ะ แต่ถ้าตอนกลางคืนจะวางทำงานตรงขอบๆเตียงค่ะ แล้วมันมีผลกับแรมด้วยหร๋อค่ะ???
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #48 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 20:00:25 »

ปวดเอวเลย 3 รอบ  เง้อ

ถ้าถอดออกมามีแรม 2 ตัว  ลองถอดออกมาตัวนึงแล้วลองใช้งานดูครับ  โดย run  Linx   ก็ได้ครับเร็วดี  จะได้รู้กันไปว่า ตัวใหนเสียครับ  lol

ไม่มี linux น๊ะค๊ะ แล้วก็ใช้ linux ไม่เป็นด้วยค่ะ - -"
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 20:12:54 »

เง้อ  ไม่ใช่ระบบปฏิบัติการ ลินุกซ์นะครับ

เป็นโปรแกรมที่รันบนวินโดว์ตัวหนึ่ง  เอาไว้ตรวจสอบว่า แรมหายใจออกหรือเปล่านะครับ

มันก็คิดไปได้เนาะ แรมหายใจไม่ออก  เรื่องโทษของแต่ไม่โทษตัวเองนี่  หาได้ในถังขยะเปียกที่เดียวในโลกเท่านั้นจริงๆครับ  อิอิกำ out
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 20:15:15 »

ลองดูสเปรย์พวก คอนแทกคลีนเนอร์ก็ได้นะครับ  ใช้ดีเหมือนกัน แต่ฉีดอย่าให้เลอะครับ ซับใส่สำลีแล้วรูดๆๆ ตามขาทองแดงของแรมก็ได้ครับ   เดี๋ยวฉีดๆเข้าตัวแผงแรมเดี๋ยวน้ำมันเข้าไปแล้วเผื่อแรมมันเจ๊งมาจริงๆ    เอาไปเคลมเดี๋ยวเค้าหาเรื่องไม่ให้เคลมได้ครับ  (หมายถึง ตัวแรมนะครับ  ตัวแผงใส่แรมบนเมนบอร์ด ไม่ต้องไปยุ่งกับมันครับ หรือเอาโบลวเวอร์เป่าลมธรรมดาๆเรานี่เป่าฝุ่นออกบนบอร์ดก็เพียงพอแล้วครับ)

จะใช้พวกยางลบก็ได้ครับ แต่ว่า ผมรูดใส่กับสำลีฉีดน้ำยาพวกนี้ครับ    ใช้ได้เหมือนกัน

ที่เหลือจากที่คอมไม่มีปัญหาอะไรก็   ไปรูดอย่างอื่นบนหน้าจอแทนครับ เยี่ยมจริงๆครับ อิอิกำ drunk
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #51 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 20:17:27 »

เง้อ  ไม่ใช่ระบบปฏิบัติการ ลินุกซ์นะครับ

เป็นโปรแกรมที่รันบนวินโดว์ตัวหนึ่ง  เอาไว้ตรวจสอบว่า แรมหายใจออกหรือเปล่านะครับ

มันก็คิดไปได้เนาะ แรมหายใจไม่ออก  เรื่องโทษของแต่ไม่โทษตัวเองนี่  หาได้ในถังขยะเปียกที่เดียวในโลกเท่านั้นจริงๆครับ  อิอิกำ out

อ้าว หร๋อค่ะพี่ Liem แล้วจะไปหาโปรแกรมนั้นได้ที่ไหนค่ะ จะได้เอามาตรวจอ่ะค่ะพี่
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 20:22:37 »

อย่าเรียกผมพี่เลยครับ   ผมพ้น 17 มาเมื่อไม่นานมานี้เองครับ  เดี๋ยวลุงเชนจะว่าเอาได้ครับ

http://www.techpowerup.com/downloads/1902/LinX_v0.6.4.html

ตามนี้เลยครับ  เลือกตรงช่องดาวน์โหลดได้เลยครับ

แนะนำว่า รันแบบ เดิมๆ   แบบค่า default ทุกอย่างก่อนนะครับ เพื่อตัดตัวแปรอื่นๆที่ทำให้การเทสมันเบี่ยงเบนน้อยที่สุดครับ จะได้จำกัดปัญหาให้แคบลง   จะได้รู้สาเหตุของอาการที่ว่ามาด้วยครับ

ถ้าเทสแล้ว ยังเป็นอีก   เซ็ทนี้ผมรับไว้ที่ 500 บาทนะครับ

ค่า ems ต้นทางช่วยออกให้ด้วยครับ ยินดีครับ อิอิกำ drunk

Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #53 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 20:35:36 »

ไม่เรียกพี่ก็ได้ค่ะ..... ขอบคุณน๊ะค๊ะ แล้วรันแบบเดิมๆ ค่า default  นี่หมายถึงตัวโปรแกรม linux หรือหมายถึง เปิดโปรแกรมใช้งานปกติ ระหว่างรันโปรแกรม linux ค่ะ???
tpp
True Love Always

« ตอบ #54 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 20:53:37 »

เข้ามาแอบอมยิ้มครับ

น้องเจ้าของกระทู้คนสวยครับ

ตอนนี้เท่าที่พวกพี่สังเกตุและคาดเดาเอา ปัญหาน่าจะมาจากแรมน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าแรมอาจจะเสีย (หายใจไม่ออก) หรือเปล่า ยิ่งถ้าเราใส่อยู่สองแถวก็อาจจะต้องถอดออกแล้วลองเทสดูทีละแถวนะครับ

วิธีการคือ ให้
1 download program ที่ว่ามาครับคือ LinX
2 ถอดแรมออกเหลือแถวเดียว
3 บู๊ต windows
4 start Program LinX โดยดูตามรูปที่พี่แนบมาให้
5 ถ้ารันครบสิบรอบแล้วไม่มีปัญหาอะไร ก็ลอง shutdown แล้วเปลี่ยนแรม แล้วกลับมาเทส LinX ใหม่อีกรอบนึง

ให้ลองตามนี้ดูนะครับ ได้ผลอย่างไรก็บอกด้วย
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #55 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 21:01:57 »

อ่ะน๊ะ ต้องพิมพ์หรือพูดอะไรเปิ่นๆ อะไรอีกแน่ๆ เลย สงสัยต้องหยุดคำถามสักพักซะแล๊ะ  - -"

ขอบคุณน๊ะค๊ะพี่  มี How to ให้ดูด้วย ใจดีจังค่ะ เดี๋ยวเสาร์หรืออาทิตย์นี้จะลอง test ดู ได้ผลอย่างไรจะบอกค่ะ
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #56 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 21:04:18 »

ลืมค่ะ ถ้าสั่ง Run แล้วมีปัญหาในช่วง 10 รอบ มันจะฟ้องเลยใช่ป่ะค๊ะ  ถ้าเจอแล้วต้องจดผลด้วยมั้ยค่ะ???
tpp

« ตอบ #57 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 21:08:38 »

ไม่ได้ถามอะไรเปิ่นๆหรอกครับ พี่ๆทุกคนเค้าเอ็นดูครับ อย่าคิดมากนะ นี่เป็นผู้หญิงคนเดียวในเว็บเลยนะครับเนี่ย

ส่วนถ้าแรมมันมีปัญหา มันจะจอฟ้าระหว่างเทสเลย แต่ถ้าไม่เสียมันจะผ่านปกติ อ้อ ลืมไป ขณะเทสอย่าวางโน๊ตบุ๊คไว้บนเตียงนะ เพราะตอนเทสมันจะร้อนมากกว่าปกตินิดหน่อย

ส่วนที่พี่วีน่อมเค้าถามเรื่องวางบนเตียงอ่ะ คือถ้าวางบนเตียงแล้วมันจะไม่มีที่ดูดความเย็นจากใต้เครื่อง เพื่อเอาไปพัดหมุนเวียนภายในตัวโน๊ตบุุ๊คอะค่ะ
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #58 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 21:20:22 »

อ๋อ ค่ะเข้าใจแล้วค่ะพี่ เดี๋ยวลอง test แล้วจะบอกน๊ะค๊ะ ขอบคุณค่ะ

สงสัยที่แบตโน๊ตบุคเสื่อม เคร่องร้อนเกิดจากสาเหตุนี้หรือเปล่าค่ะ แล้วควรซื้อพัดลมระบายมาต่อรอง notebook ไว้ไหมค่ะ จะได้ไม่ต้องสัมผัสกับขอบเตียง หรือโต๊ะไม้โดยตรงอ่ะคะ
tpp

« ตอบ #59 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 21:27:48 »

ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ เรื่องแบ๊ตเสื่อมอ่ะ ส่วนที่ระบายความร้อน พี่ว่ามันไม่ค่อยช่วยเท่าไหร่เลย Shocked
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์