หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รึว่ายุคอนาล๊อคกำลังจะหมดไปจริงๆ  (อ่าน 10543 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 12:19:32 »

เมื่อวานได้มีโอกาสไปนั่งเสวนาที่บ้านเพื่อนรุ่นพี่ซึ่งเป็นคนรักในการเล่นเครื่องเสียง และรักการฟังเพลงตัวยงคนนึงที่ผมได้รู้จักครับ สืบเนื่องจากเค้าโทรหาผมว่า มี DAC ตัวไหนเสียงดีๆบ้าง จะเอามาต่อฟังเพลงจากโน๊ตบุ๊คฟัง 555
tpp

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 12:25:37 »

เข้าไปดูในห้องก็ต้องตกใจครับเพราะสุดยอดแอมป์ และลำโพง รวมถึงสายไฟที่รวมมูลค่าแล้วผมคงต้องทำงานเป็นปีกว่าจะหาทั้งหมดนี้มาเป็นเจ้าของได้

พี่คนนี้เป็นเซียนแอมป์หลอดอีกท่านนึง ซึ่งระยะหลัง unplug ชุดอลังการเปลี่ยนมาทำ Headphone amp ซึ่งต่อพ่วงกับ DAC in the BOX ซึ่งตัวนี้ก็ติดคลาสกับเค้าด้วย ฟังกับหูฟังกราโด ฟัง CD ที่ขับขานผ่าน CEC รุ่นใหญ่ เสียงเอื่อนเอ่ย ความไพเราะของดนตรีไทยจากนักร้องบางคนนี่หวานหยดย้อย ผมเองไม่ได้ยินเสียงแบบนี้มานานแล้วเหมือนกันครับ
tpp

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 12:28:31 »

พอลองย้ายจากชุดแอมป์หลอดมาเป็นโน๊ตบุ๊คผ่านทาง USB DAC ความชุ่มฉ่ำ กับความเป็นดนตรีนี่หายไปเยอะครับ นี่ถ้าพูดกันแบบตรงๆ
tpp

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 12:30:26 »

คงต้องหาเวลามานั่งปัดฝุ่นชุดฟังเพลงผมบ้างดีกว่า ว่าจะเอ่ยปากขอยืม push pull 24 วัตต์ตัวเทพจากพี่เค้ามาลองฟังกับ ProAc tab 50 signature ดูซักครั้งครับ
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 13:13:18 »

เข้ามาเยี่ยมชมครับ ไม่ค่อยรู้เรื่อง

อิอิกำ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 23:40:46 »

มันเป็นอย่างงี้จริงๆนะครับ

เท่าที่จำได้ ดอกแรกอยากจะโตเป็นผู้ใหญ่ครับ ไม่อยากเป็นเด็กเพราะคนชอบว่าเราเป็นเด็กไม่รู้จักโต  ทำโน่นทำนี่ไม่ได้

พอโตมาได้สักหน่อย   เริ่มอยากได้โน่นได้นี่  แต่ติดปัญหาที่ว่า  จนครับ    ข้าวบางวันยังค่อยมีจะแดร๊กเลยครับ อาศัยกินกับคนอื่นหรือว่า เพื่อนที่เป็นเด็กวัดอีกที  โชคดีที่ได้ไปเที่ยวป่าเที่ยวเขา เที่ยวธรรมชาติสมบุกสมบันหน่อย  อยู่ได้แค่หม้อสนามกับ มาม่า แค่นั้น 

พอเรียนจบ  ทำงาน  เริ่มมีเงิน   ทีนี้   มีกระสุนดินดำเต็มที่เลย    แต่   จะหาวันหยุดเต็มๆแบบไม่ต้องคิดอะไรสักสี่ห้าวันติดๆ     แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ    ถึงจุดนี้  เริ่มกลับไปคิดถึงวัยเด็กแล้วครับ  วันนี้ หมดหนึ่งวัน  เวลาเท่ากัน แต่ความรู้สึก ไม่เท่ากันครับ    ตอนเด็กรู้สึกว่า อยากให้มันผ่านไปเร็วๆ

ตอนนี้  แต่ละวัน มีค่ามากๆครับ

ส่วนหนึ่งก็  ใช้เวลาเข้าเว็บนี้ครับ  เพื่อนผมก็ มีหน้าที่การงานมีลูกมีเมียกันหมดแล้ว   จะไปรบกวนเค้าก็ เกรงใจลูกเกรงใจเมียเค้าครับ   

ที่พล่ามๆมานี่     คือ      ใกล้ปีใหม่ก็จะหมดไปอีกปี   มีโอกาสจัดก็จัดได้เลยครับ    เติมเต็มบ้างไม่เต็มบ้าง ตามวาระของแต่ละท่านไปครับ    อันนี้ผมพูดแบบความรู้สึกว่า อ่อนเพลีย เหนื่อย ทางร่างกายนะครับ   แต่ว่าจิตใจยังปกติดีครับไม่ท้อไม่เพลียครับ

บ่นมากไม่ดีเหมือนกันครับ เดี๋ยวป้าเซ่อซ่ามาส่องผมอีก ซวยอีกครับ อิอิกำ drunk
tpp

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 23:56:53 »

drunk
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 08:45:56 »

drunk drunk drunk

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 09:08:10 »

เหมาะกับลุงเชนดีนะครับ เพราะเครื่องเสียงดีๆมักเข้ากันได้ดีกับเพลงแก่ๆ  rules

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 18:34:33 »

อ่ะแฮ่ม++++
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 19:28:09 »

คาดว่า ลุงเชนน่าจะฟังพวก อลิส คริสตัน  หรือไม่ก็  XYZ แน่นอน อิอิกำ drunk
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 19:30:47 »

Cool Cool

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 19:31:03 »

คาดว่า ลุงเชนน่าจะฟังพวก อลิส คริสตัน  หรือไม่ก็  XYZ แน่นอน อิอิกำ drunk

drunk drunk drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 19:37:19 »

ดีนะที่ผม ยุพึ่ง  15   lol lol

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
tpp

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 20:46:13 »

อ่ะแฮ่ม++++

เย้ย มาแล้วววว
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์