หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : Thermaltake Toughpower 1500W 80+ Silver  (อ่าน 5669 ครั้ง)
Comment Starter
Vmodtech Member

« เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 00:02:35 »

สุดขีดแห่งพลังของยุคนี้กับ Thermaltake Toughpower 1500W 80+ Silver
คลิกเพื่ออ่านฉบับเต็ม!
tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 00:05:53 »

อภิมหาอลังการอีกตัวนึงเลยนะเนี่ย

ฝันดีครับ  ^^
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 00:11:11 »

เง้อ ไม่ทัน drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
lightron

eiei.de

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 00:23:36 »

ของเค้าดีจริงครับ ไปถามพี่ต้น ราคา 12k เองครับ drunk drunk

แรง แต่ช้า อิอิกำ

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 00:27:04 »

เชน ยกล้อ ยสตน. พ่อ ตกมย. นี่ย่อจากอะไรบ้างครับ อิอิกำ rules

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 06:51:49 »

ลายเซนต์เร้าใจมากๆครับ เง้อ

พอดีเห็นรูปแล้ว  ขออณุญาตแนะนำนะครับ  จริงๆก็ ใช้ได้แล้วครับแต่ว่า ไหนๆก็ เอาให้มันเหนือชั้นกว่าพวกเว็บโชว์กราฟสวยๆแต่รูปห่วยแหกตา user ด้วยกันเองดีกว่าครับ  out

กล่องมันออก ดำด้าน ใช่มั๊ยครับ  น่าจะใช่นะครับเพราะดูแล้วเวลาถ่ายรูปออกมาตรงที่โดนแสงเข้มกว่าเวลาเรายิงแฟลชลอดผ่านเตนท์  จำได้ว่ายี่ห้อนี้ กล่องมัน ดำสนิท แบบ ดำ cmyk o o o o เลยนะครับ  

ผมว่าคิดโอเวอร์ไปนิดครับ   แบบนี้ ทีนี้ ส่วนของดีเทลหน้ากล่อง มันสีดำ บน สีดำ  ตรงที่เน้นรายละเอียดบางทีมันดำมากก็ขุดขึ้นมาไม่ไหว  ก็อาจจะต้องทำแบบนี้แหล่ะครับ มันจำเป็นครับ   แต่อาจจะเปลี่ยนตำแหน่งทิศทางของแสงใหม่ดูนะครับ

จริงๆ สวยได้รายละเอียดใช้ได้แล้วครับสำหรับรูปครับ   แต่ว่าอาจะดำขรึมไม่พอเพราะแสงโอเวอร์ไปนิดครับ ปรับลงมาดูแล้วน่าจะไม่เกิน 1.5  - 2 stop น่าจะได้ดำแบบ ขรึม  โพรดักส์ก็ดูน่าสนใจขึ้นด้วยแล้วก็ดีเทลไม่จมหายไปกับสีดำด้วยนะครับ  หรือไม่ก็ อาจจะปรับลดกำลังแฟลชลง ถ้ามันมีปรับไฟลงได้นะครับ  ถ้าปรับไม่ได้ก็ไปลด iso ลง ถ้าเต็มที่แล้วลดไม่ลงแล้วก็  หาอะไรไปลดแสงแฟลชลง พวก กระดาษไข หรือพวกดิฟฟิวส์ราคาสูงๆที่เค้าขายกันก็ได้ครับ ได้เหมือนกัน  ไม่ก็  เพิ่มระยะจากหัวแฟลชถึงเตนท์อีกนะครับ ก็เท่ากับเพิ่มพื้นที่ผิวตามระยะให้มันมากขึ้น แสงก็จะดร๊อบลงเองครับ  ได้แสงซอฟลงนิดนึงคอนทราสไม่แรงเท่า อันนี้ก็พิจารณาเองนะครับ   เปลี่ยนระยะแฟลชก็ระวังแฟลชมันเข้าส่วนหน้าเลนส์เดี๋ยวคอนทราสเลนส์ดร๊อบ สีก็จะตุ่นลงคล้ายๆกับภาพกล่องอันแรกนะครับ   ส่วนตัวสินค้าตัวจริง ผมว่าลงตัวแล้วครับ  มีหลุดระยะชัดลึกตรงฉลากไม่คลุมรายละเอียดทั้งหมดแต่เข้าใจว่าจะสื่อสารตรงส่วนของตรงแอมป์ที่มันจ่ายมา ก็คิดว่า  ไม่มีปัญหาครับตรงนี้

ยังไงลุงเชนลองเซ็ทไวบาลานซ์เองทุกครั้งก่อนด้วยก็ดีนะครับ  แบบเซ็ทเองแบบคัสตอมก็ดีมากๆครับ แล้วแค๊บมาแบบ raw พวก nef cr2 crw อะไรก็แล้วแต่อีกทีครับ เผื่อมันมีหลุดบ้างหรืออยากปรับตามใจเราเพิ่มบ้างครับ    ถ้าเปลี่ยนระยะแฟลชหรือลดกำลังไฟแฟลช ตามจริงควรเซ็ทไวท์บาลานซ์ใหม่ แต่ก็อนุโลมได้ครับ   ค่อยปรับแก้ในไฟล์ raw อีกทีก็ไม่มีปัญหาครับ ไม่มีผลกระทบกับคุณภาพของภาพอยู่แล้วครับ  แต่ถ้าถ่าย jpg มา  เอามาดึงอีกที  สีดำ มันก็  ไม่สวยแล้วครับ ดูก็รู้ว่า ดึงมา  แบบพวก TeeKaeMaeYes นั่นแหล่ะครับ ดึงแล้วดึงอีก  เกรนก็บาน  เน่าก็เน่า  วุ่นวายต้องมากลับสีเล่นฟิลเตอร์ปัญญาอ่อนแบบเด็กอนุบาลเค้าเล่นกัน ปล่อยให้เกย์แก่กับสมุนจัญไรมันทำไปกลุ่มเดียวก็เพียงพอแล้วครับสำหรับเรื่องนี้ครับ อย่างว่าครับ เจ้าของเว็บตัวจริงดั้งเดิมเค้าทำได้ดีกว่ามาก ก่อนมาโดนเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหดเนรคุณเอา มันก็ได้แค่นั้นแหล่ะครับ อิอิกำ out

Leim1

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 07:03:12 »

อย่างอันนี้นะครับ

ลองดูฮีสโตรแกรมนะครับ  มันมีส่วนดำจัดกับขาวจัดอยู่ในภาพ  ปกติ กราฟซ้ายสุดก็ควรอยู่ใกล้ขอบครับ ส่วนขวาสุดคือขาวจัดก็ จะตกไปอยู่ด้ายขวาสุดอยู่แล้วครับ

แต่ว่า สาระสำคัญไม่ได้อยู่ในขาวมากนักครับ  จะหนักไปในทางสีดำ   กราฟมันจะสูงและหนาแน่นกว่า  เอาไว้เป็นจุดสังเกตนะครับ    ถ้าภาพแบบนี้  กราฟซ้ายสุดมันดันมาทางขวามากขึ้นก็ พิจารณาดูครับว่าจะทำแบบไหนดีครับ   ถ้าเราเน้นดีเทลที่มันดำจมหายไปแบบจะเอาเด่นขึ้นตรงนั้นก็ค่อยจัดการไปครับ แต่ถ้าจะเอารวมๆทั้งตัวผลิตภัณฑ์ ผมคิดว่าน่าจะ เอาให้แบบ กลางๆเข้าไว้  ได้ครบทุกโทนก็น่าจะดีครับ

ขออณุญาตย้ายตำแหน่งกราฟที่ว่า เล็กน้อยนะครับ    จริงๆ ไฟล์มาค่อนข้างดีระดับนึงแล้ว  ปรับแก้ใน jpg ได้อยู่ระดับนึงครับ

จอที่เล่นนี่ก็ โน๊ตบุ๊คไม่ได้คาลิเบรทครับ แต่เคยเทียบๆกับจอใหญ่ดูแล้วก็ ใช้ได้ครับ

อันนี้ พอดีหน้ากล่องมันไม่ได้โดนแสงเข้าเต็มเหมือนด้านอื่น  มันก็เลย พอปรับได้แบบไม่เละมากนักครับ

แต่ถ้า แสงเข้าเท่ากันหมดนี่ก็   รายละเอียดหน้ากล่องตรงตัวหนังสือสีขาว มันก็จมหายไปกับขวา ดูแล้วไม่ชัดเจนเหมือนกันครับ

พล่ามมาเยอะ จริงๆ ดึงเคิร์ฟเอานิดเดียว ก็ใช้ได้แล้วครับ อิอิกำ drunk
Leim1

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 07:06:26 »

เอาอย่างงี้ดีกว่าครับ

ตัวนี้วัตต์เยอะสักหน่อย ผมให้วัตต์ละ 50 สตางค์นะครับ  เคาะราคามาได้ก็เดี๋ยวส่งขนรถทัวว์ก็ได้ครับ อยากได้เร็วๆครับ อิอิกำ drunk

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 07:40:39 »

ลุงเชนแกหูตาฝ้าฟางตาบอดสีครับ อิอิกำ drunk

tpp
True Love Always

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 07:49:17 »

เอิ๊กๆ แจ๋วเลยครับ กำลังไปอ่านแล้วพิจารณาครับ ขอบคุณครับ
yuki_kaze

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:41:09 »

ระดับเหรียญเงินนี่ดูเผินๆประสิทธิภาพพอๆกับเหรียญทองเลยครับ yes

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
tony

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 11:16:46 »

ถ้าเป็นรถคงยิ่งกว่า สิบแปดล้อ เลยนะครับ บรรทุกได้มากมายมหาศาลจริง ๆ เลย ไฟเหลือ ๆ เลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์