หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับ Ext HDD Buffalo ครับ มันฟ้องให้ Format อย่างเดียวเลย  (อ่าน 3185 ครั้ง)
za_phu
Registered User
*

« เมื่อ: 28 มกราคม 2012, 07:54:23 »

ปัญหาคือ ใช้ EXT HDD ของ Buffalo ครับเมื่อคืนต่อใช้งานได้ปกติ พอเช้ามาลอง เสียบ usb มันฟ้อง ให้เรา Format อย่างเดียวเลยครับ จะแก้ปัญหานี้ยังไงครับ ข้อมูลใน HDD สำคัญมากด้วย
anantu14
Registered User
*

AMD Phenom Processors

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มกราคม 2012, 12:40:33 »

Ext HDD Buffalo 2.5 '' หรือ 3.5 '' ครับ อยู่ในประกันหรือเปล่า  ( ขออนุญาต ออกความคิดเห็น ครับ )

* ถ้าหมดประกัน ถอด ออกมา ลองต่อตรงเข้า MB และ เปิดเครื่อง มันเห็นหรือเปล่า  ( ใช้อุปกรณ์เสริม สายไฟ และ สาย SATA ต่อพ่วง )

* หาโปรแกรมกู้ข้อมูล เพื่อจะได้เตรียม Fomat  HD และก็กู้ข้อมูล ตามหลัง

* มีโอกาส สร้าง พาทติชั่น ห้อง เอาไว้ก็ดีครับ เพื่อ กัน ข้อมูล หายทั้งลูก

*

Converter R-DRIVER III USB 2.0 TO SATA IDE  ตัวแปลง HDD IDE,SATA เป็นUSB
เพราะผมใช้ เก็บข้อมูล HD IDE - SATA ผ่าน USB ใช้ยามฉุกเฉิน ที่ไฟล์เสีย สั่งฟอร์แมต และ กู้ข้อมูล กับมา ( ได้ผล 50-50 เปอร์เซน ดีกว่า ไม่ได้ ทำอะไรเลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์