หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมีใครฟัง Card ตัวนี้บ้างแล้วครับ HT Claro halo  (อ่าน 14979 ครั้ง)
MrHelix
Vmodtech Member

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #15 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 19:42:59 »

คงต้องจองรบกวนท่าน Helix ในอนาคตซะแล้วหละครับ  lol

เสร็จชุดนี้ ผมยังมีภาระกิจไปทำชุดดูหนังให้ภรรยาอีกชุดนึง คงใช้ลำโพงเก่า 5.1 ต้องซื้อ AV reciever ใหม่ (ตัวเก่าน้ำแอร์มันรั่วลงมา ซ่อมก็ยังมี Humm ไม่อยากใช้แล้ว)

อ้อ ลำโพงชุดดูหนังนี่ผมซื้อแยกหมด สามยี่ห้อเลย Center ของ System Audio (ตัวเดียวนี่เกือบ 30kแล้วอะ)  คู่หน้า กับคู่หลังของ Mission Sub Active ของ JBL ลำโพงชุดนี้ทิ้งไม่ลงครับ หกตัวนี่เฉพาะลำโพงเกินครึ่งแสนไปเยอะเลย (เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว)
ถ้ายังไม่มีที่เก็บเชิญส่งมาด้านนี้นะครับ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #16 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 19:57:13 »

มายกไปได้เลยครับ แต่อยากบอกว่ามันหนักมากนะ ของ Marantz (สิบปีแล้วมั้ง)
tpp
True Love Always

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 20:02:52 »

คงต้องจองรบกวนท่าน Helix ในอนาคตซะแล้วหละครับ  lol

เสร็จชุดนี้ ผมยังมีภาระกิจไปทำชุดดูหนังให้ภรรยาอีกชุดนึง คงใช้ลำโพงเก่า 5.1 ต้องซื้อ AV reciever ใหม่ (ตัวเก่าน้ำแอร์มันรั่วลงมา ซ่อมก็ยังมี Humm ไม่อยากใช้แล้ว)

อ้อ ลำโพงชุดดูหนังนี่ผมซื้อแยกหมด สามยี่ห้อเลย Center ของ System Audio (ตัวเดียวนี่เกือบ 30kแล้วอะ)  คู่หน้า กับคู่หลังของ Mission Sub Active ของ JBL ลำโพงชุดนี้ทิ้งไม่ลงครับ หกตัวนี่เฉพาะลำโพงเกินครึ่งแสนไปเยอะเลย (เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว)

กรรม คนละยี่ห้อเลยเหรอครับ หน้าหลังคนละสไตล์กันเลยนี่ครับ  Cool
tsawana

« ตอบ #18 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 20:25:33 »

รอฟัง Review ครับผม ส่วนผมก็กำลังจะเล่นหูฟังเต็มตัวครับ ยังหาบทสรุปไม่ได้ว่าจะเอาตัวไหนดี แต่ที่แน่ๆ คงจะได้ซื้อ Ipod Classic, Tube Amp, Soundcard, AKG701 แน่ๆ ครับ

ตอนนี้อยากไปนิวยอร์คครับ (ขับรถไป 4 ชั่วโมงเพื่อหูฟังเลย)  mdr
Suhanna

« ตอบ #19 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 20:44:59 »

อยากให้คุณ Tsawana ลองเล่นลำโพง สตู ของอังกฤษ ตัวเล็กๆ กับ แอมป์หลอดดูหนะครับ ได้อารมณ์ดนตรี มิติ เวทีมากกว่าฟังหูฟังมาก (ความเห็นผมเท่านั้น) ผมเริ่มฟังดนตรีเป็นจากชุดเล็กๆแต่เสียงดีของ Naim Audio กับ Linn Sondek ครับ เดวนี้ยังมีหรือเปล่าไม่รู้ แต่เป็นชุดครูผม ช่วงก่อนมีลูก เครื่องเสียงเป็นของเล่นที่ผมเสียสตางค์กับมันมากที่สุดครับ

เรื่อง review คงทำไม่ได้จริงๆครับ อย่างเก่งก็อาจถ่ายรูปให้ดูเท่านั้น เรื่องเสียงต้องฟังเท่านั้น แล้วต้องฟังดนตรีที่เราชอบด้วยอะครับ สมัยยังเล่นเครื่องเสียงทำงานใหม่ๆ แทบไม่ได้กลับบ้านเลย ทัวร์ฟังเครื่องเสียง (เพลง) บ้านเพื่อนไปเรื่อยๆเกือบทุกวัน จะกลับบ้านมารับแขกที่นัดมาฟังเพลงที่บ้านผมเท่านั้นเองอะ ภรรยาผมก็บ้าเครื่องเสียงเหมือนกันยิ่งไปกันใหญ่ ก่อนผมกลับจากต่างประเทศตอนเรียนจบ ขับรถแทบรอบเกาะอังกฤษฟังเครื่องเสียงสำหรับซื้อกลับเมืองไทย แต่ตอนภรรยาผมกลับจาก USA ผมไม่ได้ไปรับแต่เขียนใบสั่งซื้อเครื่องเสียงกลับมาเลย  lol สำหรับภรรยาผมต้องเสียงดีแล้วสวยด้วยเท่านั้น จิ้มตัวไหนไม่เคยมีต่ำกว่าหกหลักเลยสักชิ้น ได้จับเครื่องเสียงยี่ห้อ Bang & Olufsen ตัวเป็นๆก็ตอนภรรยาผมกลับมานี่หละครับ สั่ง Audio Research กับ Krell ไหงมันมาเป็น Bang ได้เนาะ  jap
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2009, 20:17:32 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #20 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 21:40:46 »

ตาร้อนครับ  intello อิอิกำ  go

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 10:30:35 »

ผมเคยคิดอยากได้ลำโพงเล็กๆ กับแอมป์หลอดครับ แต่หาไม่ได้ซักที พี่ Suhanna มีลำโพงเล็กๆ ตัวไหนแนะนำมั้ยครับ ส่วนแอมป์เดี๋ยวคงประกอบเอง เพราะว่ามีครูอยู่ด้านบนแล้ว (MrHelix อิอิอิ)

วันนี้ไปลองฟัง Ipod Nana ตัวใหม่กับหูฟัง Bose + C-Moy ของผมมาครับ ฟังแล้วไม่ชอบเลย เสียงมันมีความเป็น Digital มากเกินไป และย่านเสียงกลางถึงแหลมมันมีความคมมากเกินไป (สำหรับผมนะครับ) ผมกลับชอบ CD-Player Sony ห่วยๆ (ตัวละพัน) + C-Moy ของผมมากกว่าซะอีก แม้ว่าเสียงจะไม่กว้างมาก แต่เสียงนุ่มกว่า ฟังสบายกว่า ไม่รู้สึกบีบคั้นมาก

จริงๆ แล้วผมไม่ค่อยอยากวนมาทางเครื่องเสียงเท่าไหร่นัก เพราะว่ามันเสียเงินเยอะครับ (อิอิอิ) ขนาดรถยนต์ 5 คัน ผมยังใช้สายไฟ Brax สายสัญญาณ+ลำโพง Cardas ทั้งคันเลย แถมเป็นสายสั่งประกอบจากโรงงานอีก

เรื่องหูฟังกับแอมป์หูฟัง ผมจะซื้อชุดเดียวแล้วเลิกครับ ได้เสียงเท่าไหน ก็เอาเท่านั้น เพราะผมใช้แค่ตอนลูกนอนเท่านั้นน่ะครับ

ว่าแต่...กาแฟเป็นยังไงบ้างครับ ชอบรสชาติอันไหนที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2009, 10:32:34 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
tpp

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 12:20:14 »

มาแอบเก็บความรู้ครับ
Suhanna

« ตอบ #23 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 14:23:16 »

ผมเคยคิดอยากได้ลำโพงเล็กๆ กับแอมป์หลอดครับ แต่หาไม่ได้ซักที พี่ Suhanna มีลำโพงเล็กๆ ตัวไหนแนะนำมั้ยครับ ส่วนแอมป์เดี๋ยวคงประกอบเอง เพราะว่ามีครูอยู่ด้านบนแล้ว (MrHelix อิอิอิ)

ว่าแต่...กาแฟเป็นยังไงบ้างครับ ชอบรสชาติอันไหนที่สุดครับ

ถ้าถามผมเมื่อสักยี่สิบกว่าปีที่แล้ว ตอบง่ายมากเลยครับ แต่ตอนนี้ไม่ได้เดินสายฟังเพลงมานานมากๆแล้ว ไม่รู้ว่ามีอะไรเกิดใหม่มาอีก ถ้าให้แนะนำ Website ที่ review เป็นกลางหน่อย ไม่เวอร์เหมือนเมืองไทยคงเป็นที่นี่ครับ

http://www.stereophile.com/

ผมว่าเคยอ่านประจำนานมาแล้ว ที่ Uk ไล่ฟังตามที่เค้า Rec. รู้สึกได้ว่าใกล้เคียงที่เขียน แต่อย่าอ่านของไทยเลยครับ ส่วนใหญ่รู้น้อยอวดรู้มาก ยกตนเป็นเซียนวิจารณ์อย่างโน้นอย่างนี้ ผมเพิ่งซื้อนิตยสารไทย มาดูโฆษณาหาตัวแทนขายเครื่องเสียงที่อยากได้ ใช้เวลาห้านาทีในการอ่านโฆษณา แต่ใช้เวลาเกือบสองอาทิตย์ในการอ่าน review แบบว่าเลี่ยนสุดๆ โค-ตระ โม้เลย ยกตน ดูถูกคนอ่าน อ่านได้แค่ทีละย่อหน้า (อ่านมากกว่านั้นเสียดายอาหารที่ทานลงไปมันจะออกมาหนะครับ) น่าเสียดายคนเขียนจบมาสูงๆทั้งนั้น (ภาวนา ว่าคงไม่ได้จบที่เดียวกับผม)
Suhanna

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 14:54:52 »

ลองดู Budget ราคาไม่แพงก่อนจะดีกว่าครับ โลกเครื่องเสียงนี่ ของดีราคาถูกที่คนไม่ค่อยรู้จักยังมีอีกมากมาย ของแพงไม่จำเป็นต้องเหมาะกับเรา ของถูกก็ไม่ใช่จะคุณภาพเลวร้ายเกินไป ชุดพันกับชุดหมื่น เสียงต่างกันมากฟังรู้ ชุดหมื่นกับชุดแสนต่างกันนิดเดียวครับ ส่วนชุดแสนกับชุดล้านนี่ เค้าเอายี่ห้อกับราคาข่มกันครับ รับรองชุดถ้าระดับเกินห้าแสนขึ้นไป เอาผ้าคลุมไว้ ไม่บอกก่อน แล้วให้เซียนเมืองไทย Blind Test A-B นี่ผมว่ามีหน้าแตก เดาผิดกันเป็นส่วนใหญ่แน่ๆ (ยกเว้นสลับลำโพง) ผมยอมรับเรื่องสายสัญญาน สายลำโพง สายไฟว่ามันต่างกันจริงๆ บ้านใครใช้ปลักสองรู (ไม่มีสายดิน) ลองกลับขั้วปลักไฟดูครับ ให้ผลที่ต่างจริงๆ แล้วลองเล่น Bi Wire ต่อจะรู้ผลที่ต่าง ในบางกรณีให้ผลมากกว่าเปลี่ยนเครื่อง CD อีกครับ

ผมว่าเอาพอดีๆ แล้วปรับอคูสติกห้องให้ดี หาแผ่นคุณภาพดี จะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ ส่วนลำโพง ถ้าจะเล่นหลอด เลือกที่มันไวๆไว้ก่อน ลำโพงสตูดิโออังกฤษ พวกลงท้ายด้วย Atom สตูดิโอ หรือเลขหนึ่ง ส่วนใหญ่จะให้เสียงสไตลเดียวกันคือค่อนข้างราบเรียบ ขี้ฟ้อง เวลาเราเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ใน System จะสังเกตุออกชัดเจนกว่าลำโพงใหญ่หลายDriver แล้วควรดูราคาที่เราพอรับไหวผมว่าน่าจะสักไม่เกิน 5-600 USD เลือกที่ Cross รับ Biwire ได้จะดีที่สุด ถ้าเกิดไปลองฟังแล้วเกิดติดใจของเล็กราคาแพง ให้ดูองค์ประกอบเครื่องเสียงกับห้องเค้าด้วยครับ ว่าเราจะไปได้อย่างเค้าไหม อยากบอกว่าลำโพงเล็กเสียงดีอย่างพวก Pro-AC นี่โคดไวเลย Set ยากมากครับ เคยไปช่วยเพื่อนปรับห้องกับย้ายที่ตั้งลำโพง ขยับแค่ 1 ซม. เสียงยังต่างแบบแฟนเพื่อนที่ไม่ได้เล่นเครื่องเสียงยังฟังออกเลย กว่าจะลงเกือบสองอาทิตย์ครับเพราะระยะต่างๆมันขึ้นกับขนาดห้องฟังด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2009, 15:26:39 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 15:12:17 »

กาแฟ ยังไม่ได้ทาน French roasted เลยครับ เห็นห่อที่แตกมามันค่อนข้างชื้นเลยซัดซะก่อน  lol

ผมว่าบดหยาบมันค่อนข้าง Mild หนะครับ ชงกับเครื่อง Manual กำลังดี ผมลองเอามาบดต่ออีกหน่อย ชงกับเครื่องทำกาแฟออโต 4 Bar อร่อยหอม เข้มติดลิ้นเลยครับ แต่ถ้าทำกาแฟเย็นผมลองบดละเอียดดู หอมเข้มตาสว่างได้ใจจริงๆ แต่ส่วนตัวว่าความเข้มมันยังสู้แถวๆเวียตนามไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าแถวเขมรหรือลาวก็เข้มดีเหมือนกัน แต่เรื่องกลิ่นนี่ แฮะๆ
เจอข้างบ้านยังโดนถามเลย ใช้กาแฟอะไร หอมไม่เหมือนเดิม กลิ่นหอมดีมากเลยครับ ทำเองบดเอง ชงเอง กลิ่นหอมติดตัว ติดบ้านเป็นครึ่งวันเลย ขอบคุณอีกทีครับ  lol
tpp

« ตอบ #26 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 18:23:00 »

กาแฟ ยังไม่ได้ทาน French roasted เลยครับ เห็นห่อที่แตกมามันค่อนข้างชื้นเลยซัดซะก่อน  lol

ผมว่าบดหยาบมันค่อนข้าง Mild หนะครับ ชงกับเครื่อง Manual กำลังดี ผมลองเอามาบดต่ออีกหน่อย ชงกับเครื่องทำกาแฟออโต 4 Bar อร่อยหอม เข้มติดลิ้นเลยครับ แต่ถ้าทำกาแฟเย็นผมลองบดละเอียดดู หอมเข้มตาสว่างได้ใจจริงๆ แต่ส่วนตัวว่าความเข้มมันยังสู้แถวๆเวียตนามไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าแถวเขมรหรือลาวก็เข้มดีเหมือนกัน แต่เรื่องกลิ่นนี่ แฮะๆ
เจอข้างบ้านยังโดนถามเลย ใช้กาแฟอะไร หอมไม่เหมือนเดิม กลิ่นหอมดีมากเลยครับ ทำเองบดเอง ชงเอง กลิ่นหอมติดตัว ติดบ้านเป็นครึ่งวันเลย ขอบคุณอีกทีครับ  lol

เครื่องชงงบซักไม่เกินหมื่น ไม่ต้อง auto มากพอจะมีแนะนำมั๊ยครับ พอดีตัวเก่าเริ่มงอแงแล้ว

ชวนออกทะเลซ๊ะงั๊น

ดูท่านจะมีความรู้ด้านเสียงดีนะครับ ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดเส้นเสียงอย่างเป็นทางการครับ ว่างๆจะได้แวะมาขอความรู้บ้าง  Cool
Suhanna

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 19:24:24 »

Delonghi รุ่นเกือบๆ Low end ครับ มีที่ปั่นฟองในตัว ไม่มีหม้อเก็บนม ไม่มีที่ปั่นเม็ดกาแฟ
ผมซื้อมาประมาณ 2พันกว่าบาทหรือ สามพันเนี่ยครับในงานเทศกาลกาแฟ SCB Park  หม้อต้มเป็นเหล็ก 15 bar มั้ง
ตอนซื้อมา รุ่นน้องแฟนผมที่ตามไปช่วยถือ มองหัวจรดเท้าเลย บอกทำไมซื้อของกระจอกจัง

แต่ผมกับภรรยาสรุปกันหลังจากใช้มาสักพักแล้วว่า เป็นเครื่องที่ถูกคุ้ม ทน ล้างง่าย แล้วก็ทำกาแฟอร่อยเหมือนกัน ดีกว่าเครื่องแพงๆที่เราเคยใช้กันมาทั้งหมด เผลอๆ ดีกว่าเครื่องที่ทำงานแฟนผมตัวละเป็นแสนอีก (ที่ทำงานแฟนผม สั่งเม็ดกาแฟสำหรับพนักงาน จนเค้าแถมเครื่องทำกาแฟมาให้เลย สุดไฮโซจริงๆ Chevron ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2009, 20:32:33 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #28 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 20:21:46 »

ผมชอบทานกาแฟเวียดนามเหมือนกันครับ เรื่องความเข้ม ความขมนี่ชนะขาดเลยครับ

ผมชอบเดินเล่นที่ร้านขายอาหารบ่อยๆ ตัวไหนน่าสนใจเดี๋ยวจะซื้อฝากครับ จริงๆ ไม่อยากได้ที่เป็นยี่ห้อเท่าไหร่นัก อยากได้แบบที่ชาวบ้านบดขายกันเองครับ เดี๋ยวว่างๆ ขับรถไปเที่ยวนอกเมืองดีกว่า

ป.ล. เดี๋ยวผมคงต้องเข้านิวยอร์คซักวันแล้วครับ ไปหาดูเครื่องเสียงซักหน่อย

Suhanna

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 20:39:18 »

คุณ tsawana ทานกาแฟ คล้ายๆกันเลยครับ

หูฟัง AKM 701 ได้ไปเห็น review ถึงกับเป็น Ref หูฟังของ StereoPhile เลยนะครับเนี่ย แต่ราคามันสุดโหดจริงๆ เพิ่มอีกนิดน่าจะได้ ลำโพง เล็กเสียงดีๆแล้วอะ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์