หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเอาทีวีไปใส่ในตู้เสื้อผ้า อิอิ....อิอิ.....  (อ่าน 32639 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 มีนาคม 2012, 19:19:14 »

ด้านในตู้ ผมจะเบิ้ลผนัง ออกมาด้านละ 10 ซม ข้างในบุใยหิน 80 Kg หนา 5 ซม  5 ซมทำเป็น Air Gab ให้ผนังใหม่แยกกับผนังเดิมขาดครับ ผนังตัวนี้นอกจากทำหน้าที่ซับเสียงสะท้อนความถี่ที่ประมาณ 150 Hz ขึ้นไป ส่วนผิวผนังผมใช้ ยิปซั่ม หรือ วีว่าบอร์ด (ดูโทนสี ความงามก่อนเนาะ) พื้นปูพรม เฉพาะเวที (มีใยหินด้านล่าง และ บนฝ้าด้วย) ที่ต้องเบิ้ลกำแพง เพราะไม่อยากกรีดผนัง ฝังสายไฟครับ ที่ต้องทำพื้นเวทีขึ้นมา นอกจากจะให้บรรยากาศแล้ว ผมจะซ่อนสายลำโพงทั้งหลายไว้ใต้พื้นเวทีอีกด้วยครับ อิอิ.... diablo

เพิ่งหาวิธีทำ Bass Trap ความถึ่ระดับ 78-150 Hz ได้ครับ Tube Trap ทำเองสวย และ ราคาไม่แพง ไว้ถึงตอนทำจะบอกวิธี ส่วน การตั้งจอ ไม่ควรตั้งสูง จริงๆแล้วระดับสายตาน่าจะอยู่กลางจอพอดี ห้องนี้ผมใช้จอ 100 นิ้ว กว้างยาว คงประมาณ 2.2x1.32 เมตร เนาะ ตามทฤษฏี จอควรสูงจากพื้นประมาณ 35 ซม แต่ที่ด้านบนจอจะเหลือเยอะ ไม่สวย

ผมเลยขยับขอบจอล่างให้สูงจากพื้นเวทีประมาณ 45 ซม (สูงจากพื้นห้อง 55 ซม) พอมีที่วาง Sub ใต้จอได้ โดยไม่บังจอเป็นพอครับ อิอิ....

ส่วนด้านบนที่ไม่สมมาตร ผมปาดขอบฝ้าลงมาประมาณ 45 ซม แล้วยัดใยหิน ทำหน้าที่ลดกำธร และ เป็น Trap ความถี่ต่ำมากๆ ในตัวเนาะ ดูๆแล้วก็ สมส่วนดี ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2012, 19:37:34 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 มีนาคม 2012, 19:22:46 »

เดี๋ยวนี้ลำโพงพวกอินวอลล์ก็น่าสนใจเหมือนกันนะครับพี่ เสียงก็พอเอาเรื่องเลย
Suhanna

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 มีนาคม 2012, 19:41:28 »

ผมไปฟังของ Bose มาไม่ค่อยโดนเลย ดันไปโดนลำโพงแขวน ภายนอกอ่ะครับ

รุ่นจำไม่ได้ แต่คิดว่า มี 1600 อะไรเนี่ย มีสีขาว คู่ละหมื่นกลางๆ วางฟังคู่กับพวก Book Shelf  ใช้ได้เลยอ่ะครับ
แต่ไม่ได้เตรียมตัวไปฟัง ไม่ได้เอาแผ่นไป เสร็จแล้วคงไปฟังซีเรียสกับภรรยา (เหมือนเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนเนาะ)
Suhanna

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 00:03:36 »

ว่าด้วยตำแหน่งวางลำโพงหน่อยครับ อิอิ...

หลายท่านที่ลองปรับจูนตำแหน่งลำโพง คงเจอมาบ้างนะครับ ว่าถ้าอยากให้เสียงเบสมาก (ไม่ใช่ดีเสมอไป) ให้เลื่อนลำโพงเข้าไปหากำแพงด้านหลัง ซึ่งส่วนใหญ่จะใช่ (ขึ้นกับ ผนังด้านหลังลำโพง สามารถสะท้อนเสียงได้ดีขนาดไหน) เพราะเสียงเบสที่ดูจะมากขึ้น มันมาจากเสียงสะท้อนจากกำแพงหลังลำโพงมาเสริมกับเสียงโดยตรงจากลำโพงครับ ... แต่มันจะโดด (ดัง) เป็นช่วงความถี่เท่านั้น ซึ่งช่วงความถี่จะขึ้นกับระยะจากลำโพงถึงกำแพงหลังนั่นเอง....

ในทางกลับกัน ถ้ากำแพงหลังสามารถซับเสียง จนมีเสียงสะท้อนออกมาน้อยมาก การปรับระยะลำโพงกับกำแพงด้านหลังจะให้ความแตกต่างของเสียงเบสน้อยมาก ซึ่งผมจะชอบแบบนี้มากกว่า เพราะเสียงที่เราได้ยิน จะเป็นเสียงที่ใกล้เคียงกับเสียงที่คนอัดอยากให้เราได้ยินครับ (ว่าง่ายๆ คือไม่ค่อยเพี้ยนจากต้นฉบับนั่นเอง)

เป็นเหตุว่า ทาง ทฤษฏี ลำโพง in Wall ถึงให้มิติดีที่สุด เพราะมันไม่มีเสียงสะท้อนออกมาจากหลังลำโพงเลย (หลังลำโพงอยู่อีกห้องนึง) ส่วนใหญ่ผมเห็นแต่เค้าใช้ในห้องอัดอะครับ ประเภทไม่ประนีประนอม ต้องการเสียงที่ชัดที่สุด .....

นอกจากผนังหลังลำโพง เสียงสะท้อนจากผนังข้างก็มีผล ผมจะค่อยๆปรับไปทีละด้าน
Suhanna

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 00:07:15 »

ตำแหน่งนั่งฟังก็มีความสำคัญในทำนองเดียวกันกับตำแหน่งวางลำโพง ตำแหน่งนั่งฟังที่แย่ที่สุดคือ นั่งติดกำแพงหลังจนเกินไป เสียงสะท้อนจากกำแพงหลังที่นั่ง กับเสียงตรงจากลำโพง จะถึงหูเราเกือบพร้อมกันจนหูเราแยกไม่ออก จะรู้สึกว่า Focus เสียงไม่ชัด หรือที่เค้าเรียก ช่องว่างชิ้นดนตรีมันไม่สงัดเนาะ

ที่ผ่านๆมา ผมจะนั่งตามยาวของห้อง เพื่อให้มีระยะห่างจากกำแพงหลังมากที่สุด (อย่างน้อย 1 ใน 3 ของห้อง) ถ้าได้หนึ่งในสาม ระยะทางที่เสียงวิ่งผ่านเราไปกระทบกำแพงหลัง แล้วสะท้อนกลับมาหาหูเรา จะยาวเป็นสามเท่าของเสียงตรงจากลำโพง ทำให้เราสามารถแยกออกว่าเป็นเสียงสะท้อน และ หาวิธีจัดการได้ (ห้องต้องใหญ่พอควร) ถ้าห้องใหญ่พอจะนั่งตามยาว หรือ ตามกว้างของห้องได้ทั้งนั้นหนะครับ

หลักการเดียวกัน เค้าจะนำไปใช้ในการวาง Sub ในห้องฟัง ทั่วๆไปเค้าจะไม่แนะนำให้วาง Subกลางห้องพอดีเป๊ะ เพราะเสียงสะท้อนจากกำแพงทั้งสองด้าน จะวิ่งกลับมาใน Phase เดียวกันเป๊ะเหมือนกัน จะมีทั้งเบสค้าง (Standing Wave) และ เบสหายมากมายหลายจุดในห้อง

ส่วนใหญ่คู่มือเค้าจะแนะนำให้วางระยะ หนึ่งในสามกำแพงถึงกำแพง เสียงสะท้อนจากกำแพงทั้งสองด้านจะมาเสริมกันกลางห้อง หรือ แนวทีวีที่เรานั่งดูพอดีครับ อิอิ...  Cool
Suhanna

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 00:10:44 »

ว่าแล้วก็เอาตำแหน่งนั่งฟังสำหรับห้องนี้มาวางกันให้ดูครับ

หลังจากเบิ้ลผนังแล้ว ความยาวส่วนนั่งฟังจะเท่ากับ 1.2+3.4 = 4.6 เมตร
หนึ่งในสามของ 4.6 เมตร คือประมาณอย่างน้อย 1.55 เมตร

ถ้าตั้งโซฟาห่างจากผนังหลัง 1.2 ม (โชคดีโปรแกรมนี้วัดระยะได้ด้วย) ระยะจากลำโพงสองข้างถึงหูฟังประมาณ 2.36 ม. ซึ่งประมาณเท่ากับระยะห่างของลำโพงคู่หน้าพอดี ตามสูตรสามเหลี่ยมด้านเท่าเลยอ่ะครับ อิอิ...  lol

ระยะการดูทีวี ก็ประมาณ 3.1 เมตรจากจอ 100 นิ้ว เต็มตาสะใจแน่นอนครับ.....

ระยะระหว่างสองลำโพงหน้าปรับลำบากเพราะติดจอ เลยต้องจัดการเสียงสะท้อนด้านหลังกับด้านข้างลำโพงให้ดีหน่อย เพื่อให้มีผลต่อการได้ยินน้อยที่สุด (ถ้าฟัง 2 CH ระยะห่างทั้งสองข้างมันมีผลกับความสูง และ ความเข้มของเสียงร้องด้วยอ่ะครับ) แต่คำนวนขนาดนี้ ผมว่าดีที่สุดเท่าที่ทำได้แล้ว ....  whip
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2012, 00:12:27 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 00:50:04 »

ความรู้ล้วนๆเลยครับพี่

Suhanna

« ตอบ #22 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 12:05:52 »

วางลำโพงวางจอ หาที่นั่งฟังเสร็จก็หาที่วางเครื่องเสียงต่อกัน  lol
เอาเครื่องเสียงทั้งหลายจับซ้อนกันแล้วหาที่วางในห้อง แบบไม่เกะกะดีกว่าเนาะ...

ที่วางเครื่องเสียงที่เล็งไว้ตอนแรก บริเวณ Dresser เก่า พอลองวางดูแล้ว ไม่ดีเลยครับ ไกลไปมาก ลากสายลำโพงลำบาก เพราะติดประตูห้องน้ำ อีกที่ที่น่าจะเป็นไปได้ คือมุมห้องหลังคนฟัง เดิน Access ง่าย แต่มีปัญหาเวลากด Remote มันย้อนหลังยังไงชอบกล แต่สามารถวางเครื่องเล่นเกมส์ได้ง่ายๆ สายถึงพอดี

อีกที่นึงก็หน้าจอ (ที่ที่ปรกติเค้าวางกัน) ต้องใช้ชั้นวางเครื่องเสียงแค่ชั้นเดียว แล้วอาศัยด้านกว้างเอา (อาจมีปัญหาเรื่องที่วาง Sub) คงต้องเลือกระหว่าง วางเหมือนเดิม กับ หลังคนฟังแล้วหละครับ อิอิ.... Wink

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 12:30:37 »

อิอิแจ่มเลยครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp

« ตอบ #24 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 12:36:58 »

Source กับพวก pre amp เอาไว้ด้านหลัง ลากสายไป power หน้าจอน่าจะดีที่สุดนะพรับ
Suhanna

« ตอบ #25 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 14:42:59 »

ให้คนไปจัดมาแล้วครับ....

โดนค่า Messenger ไปเอานี่ 300 เลยอ่ะครับ อิอิ กรำ..... drunk
Suhanna

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 14:52:47 »

Source กับพวก pre amp เอาไว้ด้านหลัง ลากสายไป power หน้าจอน่าจะดีที่สุดนะพรับ

เล็งแล้วจุดนั้นน่าจะดีที่สุดครับ ....

Remote เสีย เอื้อมมือเปิดปิดถึงเลย...
เดวขอเช็คสายลำโพง กับ HDMI หน่อยครับว่าจะโดนสักกี่ ม.   drunk
tpp

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 15:08:55 »

แบบนี้ค่าเสียหายน้อยที่สุดและเสียงไม่ดร๊อบมากที่สุดด้วยครับ
Suhanna

« ตอบ #28 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 15:32:19 »

ความยาวสายลำโพง สาย HDMI (AVR ไป Projector) กับ สาย Co-Ax Sub ครับ เดินซ่อนในผนัง

สายลำโพง

หน้าซ้าย 1.2+3+3.5+0.5+1.5=9.7 Say 10
หน้าขวา 1.2+3+0.5+0.50+1.5=6.7 Say 7
เซ็นเตอร์ 1.2+3+1+1.5+1=7.7 Say 8
หลังซ้าย 0.6+2+1.2+3.7+0.5+1= 9
หลังขวา 0.6+2+1.2+0.5+0.5+1=5.8 Say 6
รวมสายลำโพง Bi-wire ประมาณ 40 เมตร เผื่อเส้นละ 1 เมตร น่าจะรวมๆ 45 เมตร

สาย HDMI Projector 0.6+2+1.2+2+2+1=8.8 Say 10 ม

สายสัญญาน Co-Ax Sub 1.2+3+1.2+2+1=8.4 Say 9 เมตร

ตอนแรกคิดว่าจะทำ Plug ต่ออีกทีที่ผนัง และ พื้นเวที คิดไปคิดมา ไม่ทำดีกว่าครับ จุดต่อจะได้น้อยๆหน่อย.... rules
Suhanna

« ตอบ #29 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 16:00:15 »

คงต้องเบิ้ลกำแพงหลัง Rack เครื่องเสียงหน่อย เอาไว้เดินสายไฟ สายสัญญานครับ

เสร็จก็ใส่เฟอร์ที่จำเป็นเข้าไป เกือบเสร็จแล้ว เหลือแค่ เก็บ First Reflection จากผนัง และ ฝ้าเท่านั้น
เล็งๆ แล้วเก็บแค่ผนังด้านขวานิดหน่อยพอครับ ด้านซ้ายไม่มีมุมสะท้อนเข้าจุดนั่งฟังเลย ประหยัดดีอ่ะครับ อิอิ... rofl
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์