หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเพลง Upsampling มาให้ลองฟังดูกันครับ  (อ่าน 38113 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 07:09:32 »

ช่วงนี้กำลังตัดสินใจอยู่ครับ ว่าจะเล่น DAC หรือว่า Soundcard ดี ถ้าเล่น DAC ก็คงจะเล่น Cambridge DAC Magic ครับ

ป.ล. วันนี้เพิ่งได้ VelociRaptor ตัวใหม่มาครับ พอดีส่งไปเคลม เพราะว่าทำขั้ว SATA มันหัก เดี๋ยวก็ได้กลับมาใช้ Raid0 แล้ว
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #31 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 08:00:52 »

ช่วงนี้กำลังตัดสินใจอยู่ครับ ว่าจะเล่น DAC หรือว่า Soundcard ดี ถ้าเล่น DAC ก็คงจะเล่น Cambridge DAC Magic ครับ

ป.ล. วันนี้เพิ่งได้ VelociRaptor ตัวใหม่มาครับ พอดีส่งไปเคลม เพราะว่าทำขั้ว SATA มันหัก เดี๋ยวก็ได้กลับมาใช้ Raid0 แล้ว
รับเคลมด้วยเหรอท่าน ดีจัง ^^
tsawana

« ตอบ #32 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 08:36:07 »

รับเคลมด้วยเหรอท่าน ดีจัง ^^

ที่อเมริกานะครับ ผมว่ารับเคลมทุกกรณีเลย ไม่มากเรื่องด้วย รับประกันความพอใจลูกค้าเต็มที่ครับ ซื้อของมาไม่พอใจก็คืนได้ เมื่อปีที่แล้วซื้อ Honda Fit มา กว่าจะได้คันที่ถูกใจ คืนไป 3 คันน่ะครับ

ตอนนี้กำลังสั่งหูฟัง AKG701 มาอยู่ครับ มีเวลา 15 วันให้ลอง ถ้าไม่ชอบค่อยส่งคืน ได้เงินคืนเต็มจำนวนครับ แต่ต้องเสียค่าส่งเองนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2009, 08:40:30 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #33 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 07:57:22 »

ของเล่นใหม่มาแล้วครับ ได้มาในราคา $268.09 รวมค่าขนส่งด้วย

ต่อไปคงต้องหาแอมป์กับ DAC แล้วครับ ตอนนี้เพิ่งฟังได้ 5 นาทีเอง เสียงกว้าง ใส และโปร่งดีครับ แต่ยังไม่นุ่มนวลเท่าไหร่ เสียงแหลมและเสียงร้องยังมีเสี้ยนสากอยู่ อย่างเห็นได้ชัดครับ แถมใส่ไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ 555 มันหนีบหัวแรงดีจัง แถมอันใหญ่มากๆ ด้วย แต่รู้สึกมันโปร่งๆ หูดีเหมือนกันครับ (เหมือนมันระบายอากาศ) คาดว่าคงจะไม่ได้ส่งคืน เพราะรู้สึกชอบมันเหมือนกันครับ แต่ไม่ชอบอยู่อย่างครับ กินกำลังแอมป์สุดๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2009, 08:02:07 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #34 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 08:12:50 »

ของเล่นใหม่มาแล้วครับ ได้มาในราคา $268.09 รวมค่าขนส่งด้วย

ต่อไปคงต้องหาแอมป์กับ DAC แล้วครับ ตอนนี้เพิ่งฟังได้ 5 นาทีเอง เสียงกว้าง ใส และโปร่งดีครับ แต่ยังไม่นุ่มนวลเท่าไหร่ เสียงแหลมและเสียงร้องยังมีเสี้ยนสากอยู่ อย่างเห็นได้ชัดครับ แถมใส่ไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ 555 มันหนีบหัวแรงดีจัง แถมอันใหญ่มากๆ ด้วย แต่รู้สึกมันโปร่งๆ หูดีเหมือนกันครับ (เหมือนมันระบายอากาศ) คาดว่าคงจะไม่ได้ส่งคืน เพราะรู้สึกชอบมันเหมือนกันครับ แต่ไม่ชอบอยู่อย่างครับ กินกำลังแอมป์สุดๆ

DIY แอมป์หลอดเลยลครับท่าน  intello

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #35 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 09:03:27 »

DIY แอมป์หลอดเลยลครับท่าน  intello

อยากทำอยู่ครับ แต่ยังไม่สามารถ ท่าน MrHelix มีคำแนะนำมั้ยครับ ผมมือใหม่สุดๆ เกี่ยวกับหลอดเลย เรียกได้ว่าไม่รู้อะไรเลย แต่ผมพอดูวงจรเป็นครับ ประกอบตามได้ แต่ต้องบอกรายละเอียดอุปกรณ์อย่างละเอียดด้วยครับ
2jz_turbo

« ตอบ #36 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 09:24:30 »

ถ้าเป็น full size ชั่วโมงนี้มีอยู่ตัวนึงที่ชาว audiophile กล่าวถึงกันมาก ๆ เลยก็คือ HD800 คับ ถ้ามีโอกาสลอง ๆ ไปฟังดูแล้วกันนะคับพี่ว่าจะถูกใจหรือเปล่า ส่วนผมบายคับ IEM เท่านั้น เหอๆ

ปล. เมื่อวานไปฟัง PSB B1 + NAD int มา ชักเริ่มลังเลซะแล้วสิ

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #37 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 10:41:53 »

หน้าตาหูฟังหล่อน่าใช้มากเลยครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #38 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 10:57:29 »

ปล. เมื่อวานไปฟัง PSB B1 + NAD int มา ชักเริ่มลังเลซะแล้วสิ

ถ้าลอง NAD int แล้วรู้สึกดี อยากให้ไปลองฟัง int audiolab 8000 series ครับ ได้เสียสตางค์แน่ๆ อิอิ
ผมเล่น NAD ตั้งแต่ Int ตัวแรกที่มันทำออกมาเลย 3020 หรืออะไรเนี่ย พอฟัง audiolab 8000A เสียสตางค์ทันทีครับ
เนียน ราบเรียบ กว่าเยอะ  lol
2jz_turbo

« ตอบ #39 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 11:06:32 »

ถ้าลอง NAD int แล้วรู้สึกดี อยากให้ไปลองฟัง int audiolab 8000 series ครับ ได้เสียสตางค์แน่ๆ อิอิ
ผมเล่น NAD ตั้งแต่ Int ตัวแรกที่มันทำออกมาเลย 3020 หรืออะไรเนี่ย พอฟัง audiolab 8000A เสียสตางค์ทันทีครับ
เนียน ราบเรียบ กว่าเยอะ  lol

จะว่าไปผมเองก็ยังไม่ได้ถูกใจซะทีเดียวหรอกคับพี่ พอดีว่ามือใหม่น่ะคับ กำลังเก็บข้อมูลอยู่ ก็เลยกะว่าจะเริ่มจากอะไรที่ไม่แพงมากก่อน อิอิ จิงๆ แล้วเมื่อวานตั้งใจไปดู H/K int คับ แต่ว่าไม่มี 555 มีแต่รุ่นใหญ่ ๆ กะ AVR

แต่ว่าต้องลองไปหาฟังซะแล้วสิ audiolab เนี่ย อิอิ

Suhanna

« ตอบ #40 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 11:20:54 »

แนะนำด้วยใจให้ไปลองฟัง audiolab ครับ ผมว่า int น่าจะราคาไม่แพงนะ (เดวนี้ไม่รู้ราคา) ตอนผมซื้อนี่ 8000A ราคา 300 กว่าปอนด์ที่ UK ลองฟัง int มาเยอะมาก ระดับราคาเท่านี้ไม่มีอะไรกินเจ้านี่ได้เลย เสียงหวานๆ เรียบๆ คล้ายๆหลอด ตอนนั้นเล่นกับ Turn rega plannar III กับลำโพง B&Wเข้ากันดีมาก ถ้าชอบ Style นี้ต้องลองครับ  great
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2009, 13:32:28 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #41 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 11:30:32 »

ท่าน 2jz_turbo ครับ
นั่นเป็นหูฟังอีกยี่ห้อนึง ที่ผมจะเสียเงินเป็นตัวสุดท้ายครับ คงจะเป็น HD650 มากกว่าครับ แต่ตอนนี้ขอหาแอมป์อย่างด่วนเลย หูฟังขาดรสชาติอย่างแรงเลย เสียงบางสุดๆ ครับ

ผมเพิ่งเล่นหูฟังครับ ก็เลยจะซื้อแค่ 2 ตัวเท่านั้น (AKG701 กับ HD650)  กับแอมป์อีก 2 ตัว เป็นหลอดซักตัวนึงก็พอครับ

ผมเคยมอง NAD กับ PSB เอาไว้ครับ แต่จนปัญญาเรื่องพื้นที่จริงๆ เพราะไม่มีห้องให้เครื่องเสียงครับ อ้อ...ผมเล็งๆ B15+NAD515Bee+C315Bee เอาไว้ครับ เพราะอยากได้ที่ราคาไม่สูง แต่คุณภาพคุ้มราคา แต่ถ้าได้มาแล้ว ตำแหน่งวางลำโพงไม่ดี ผมตัดสินใจไม่มีดีกว่า

ท่าน Venom-Crusher ครับ
ลองหาคนหิ้วจาก USA ครับ ช่วงนี้ลดราคาถูกมากๆ

พี่ Suhanna ครับ
ผมก็ชอบผลิตภัณฑ์ของ NAD เหมือนกัน ผมว่าเป็นชุดครูเลยก็ว่าได้

แต่ไม่รู้อะไรเข้าสิง เหมือนจะถูกใจแอมป์หลอดกับลำโพง Fullrange น่ะครับ รู้สึกชอบลำโพงกระดาษด้วยครับ ยังงงตัวเองอยู่เลย ผมชอบเครื่องเสียงที่ช่องไฟสวย โปร่ง กว้าง และเสียงร้องเด่น เพราะผมเป็นฟังเพลงร้อง ที่มีเครื่องดนตรีน้อยชิ้นน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2009, 11:38:14 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #42 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 11:43:41 »

คุณ tsawana อย่าเพิ่งเสียสตางค์ครับ ผมว่าเจ้า Prodigy นี่ก็ OK นะ มี Jumper ปรับ Gain หูฟังได้ เสียงดีมากครับ
เดวผมอาจต้องไปหา Sound Card มาเทียบสักตัว ความคิดผม Dynamics ดี จังหวะดีมาก มิติดีแบบ Hiend ถามหาเลยครับ แต่ผมรู้สึกว่า มันใส่สีไปหน่อย เบสมาเยอะมาก ชัดเป็นลูกๆเลย แต่มันไม่ค่อยธรรมชาตินะ (ความคิดผมเอง)

HTPC ตัวใหม่ครับ ยังขาดพัดลม 8 ซม.เงียบๆอีกสอง จะเปลี่ยนเอาพัดลม Cat TT 8 ซม. ออกด้วย อุตสาห์ไปซื้อร้านเจได แบบแพงสุดในร้านเลย มันหมุนไม่เงียบ มีเสียงแกรกๆ (เบาๆ) รับไม่ได้ครับ ตอนนี้เครื่องนี้เงียบจริงๆ มีแต่เสียง Cat กับเสียงแอร์นี่หละอะ ตอนนี้เบอร์นได้เกือบสิบชั่วโมงแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2009, 11:48:21 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #43 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 12:08:09 »

ยังไม่รีบเสียเงินครับ แต่รีบศึกษาอยู่

ผมอยากได้ HTPC เหมือนกันครับ รอแฟนยก E6400 ให้อยู่เนี่ยะ จะจับไปลงเคสเดียวกับพี่เลยครับ เน้นเล็กๆ สวยๆ เงียบๆ อิอิอิ
Suhanna

« ตอบ #44 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 12:39:44 »

ผมไปเจอร้าน Indeed ใน Ebay หนะครับ มีส่ง USA ด้วย ค่าส่งไม่แพงด้วยอะ
สนใจบอกผมได้ เดวผมส่งไปให้เป็นค่ากาแฟเนาะ  lol

ตัวผมตอนนี้สนใจ T class Amp ครับมี TA 2020 25x2 ออกมา เป็นทั้ง Kit ทั้งสำเร็จรูปเลย เค้าว่าเสียงมีมิติกว่า TA 2024 ด้วย คุยกับร้านนี้ มีรับโม Cap ให้เสร็จเลย แถมมี KIt เค้าออกแบบเองอีกด้วย น่าสนดีครับ รวมค่าส่งเบ็ดเสร็จถึงเมืองไทย 2400 กว่าบาท ถูกกว่า Sound Card เยอะเลยอะ ผมลองฟัง 2024 แล้วเสียงดีมาก แต่ Soundstage ยังไม่กว้าง กับเสียงเล็กเนาะ ไม่เหมือนไปฟังสดๆในลอปบี้โรงแรมดีๆ คุณภาพใกล้เคียง แต่เสียงจากลำโพงมันเล็กกว่าของจริงอะครับ

ฟังประเภทเพลงเหมือนกันครับ เสียงร้อง เครื่องดนตรีน้อยชิ้น แบบไม่หนวกหูมาก

ร้านนี้เลยครับ น่าสนมากๆ

http://cgi.ebay.com/New-Version-Class-T-Amp-20w-x2-Tripath-TA2020-Amplifier_W0QQitemZ250475021362QQcmdZViewItemQQptZUK_AudioTVElectronics_HomeAudioHiFi_Amplifiers?hash=item3a51798432&_trksid=p4634.c0.m14.l1262
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2009, 12:44:05 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7   ขึ้นบน
  พิมพ์