หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเพลง Upsampling มาให้ลองฟังดูกันครับ  (อ่าน 38181 ครั้ง)
2jz_turbo
Vmodtech Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 13:30:17 »

ท่าน 2jz_turbo ครับ
นั่นเป็นหูฟังอีกยี่ห้อนึง ที่ผมจะเสียเงินเป็นตัวสุดท้ายครับ คงจะเป็น HD650 มากกว่าครับ แต่ตอนนี้ขอหาแอมป์อย่างด่วนเลย หูฟังขาดรสชาติอย่างแรงเลย เสียงบางสุดๆ ครับ

ผมเพิ่งเล่นหูฟังครับ ก็เลยจะซื้อแค่ 2 ตัวเท่านั้น (AKG701 กับ HD650)  กับแอมป์อีก 2 ตัว เป็นหลอดซักตัวนึงก็พอครับ

ผมเคยมอง NAD กับ PSB เอาไว้ครับ แต่จนปัญญาเรื่องพื้นที่จริงๆ เพราะไม่มีห้องให้เครื่องเสียงครับ อ้อ...ผมเล็งๆ B15+NAD515Bee+C315Bee เอาไว้ครับ เพราะอยากได้ที่ราคาไม่สูง แต่คุณภาพคุ้มราคา แต่ถ้าได้มาแล้ว ตำแหน่งวางลำโพงไม่ดี ผมตัดสินใจไม่มีดีกว่า

ท่าน Venom-Crusher ครับ
ลองหาคนหิ้วจาก USA ครับ ช่วงนี้ลดราคาถูกมากๆ

พี่ Suhanna ครับ
ผมก็ชอบผลิตภัณฑ์ของ NAD เหมือนกัน ผมว่าเป็นชุดครูเลยก็ว่าได้

แต่ไม่รู้อะไรเข้าสิง เหมือนจะถูกใจแอมป์หลอดกับลำโพง Fullrange น่ะครับ รู้สึกชอบลำโพงกระดาษด้วยครับ ยังงงตัวเองอยู่เลย ผมชอบเครื่องเสียงที่ช่องไฟสวย โปร่ง กว้าง และเสียงร้องเด่น เพราะผมเป็นฟังเพลงร้อง ที่มีเครื่องดนตรีน้อยชิ้นน่ะครับ

เรื่องแอมป์หูฟังพี่คงต้องไปซื้อจิงๆ แหละคับ เพราะว่าหูฟังแบบ FS ส่วนมากจะมีค่า Imp สูงมาก ๆ ทำให้ขับไม่ไหวอ่ะ ต้องใช้แอมป์มาช่วยด้วย ซึ่ง ที่เห็นเค้าเล่น ๆ กันก็มี Mustang กะ Music MAX LT น่ะคับ

แอมป์หูฟังนี่ ท่าน numz แกผ่านมาหลายตัวมาก ๆ น่ะคับ ยังไงลอง ๆ ถามแกดูก้ได้นะคับพี่

ส่วนเจ้า PSB นี่ ผมเองก็กังวลเรื่องพื้นที่เหมือนกันคับ เมื่อวานจากการที่ได้ลองฟัง เพิ่งรู้ว่าลำโพงพวกนี้ เวทีเสียงกว้างยังกะอะไรดี สงส้ยต้องเอาไปเปิดที่สนามหลวง เหอๆ แต่เมื่อสักพักนี้ท่าน numz แกแนะนำว่ามันอยู่ที่ setting น่ะคับ ผมเองกะว่าจะเอามาใช้กะคอมคับ เพราะว่ายังไม่มีชุด home กะเค้าหรอก ซึ่งก็น่าจะแก้ปัญหาที่ผมเจอเมื่อวานได้ส่วนหนึ่งคือเรื่อง Impact กะ มวลเสียงน่ะคับ อิอิ

2jz_turbo

« ตอบ #46 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 13:31:51 »

แนะนำด้วยใจให้ไปลองฟัง audiolab ครับ ผมว่า int น่าจะราคาไม่แพงนะ (เดวนี้ไม่รู้ราคา) ตอนผมซื้อนี่ 8000A ราคา 300 กว่าปอนด์ที่ UK ลองฟัง int มาเยอะมาก ระดับราคาเท่านี้ไม่มีอะไรกินเจ้านี่ได้เลย เสียงหวานๆ เรียบๆ คล้ายๆหลอด ตอนนั้นเล่นกับ Turn rega plannar III กับลำโพง A&Wเข้ากันดีมาก ถ้าชอบ Style นี้ต้องลองครับ  great

คับผม ยังไงเดี๋ยวคงต้องไปหาฟังแน่ ๆ คับพี่ ว่าแต่ว่าลำโพงพี่นี่ A&W หรือว่า B&W กับเนี่ย เหอๆ

Suhanna

« ตอบ #47 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 13:34:28 »

แก้แล้วจ้า ขอบคุณครับ
แบบว่าเวลาอาหารกลางวันหนะครับ คิดถึงเรื่องกินไปหมด อิอิ  lol
2jz_turbo

« ตอบ #48 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 13:55:43 »

แก้แล้วจ้า ขอบคุณครับ
แบบว่าเวลาอาหารกลางวันหนะครับ คิดถึงเรื่องกินไปหมด อิอิ  lol

อ่านะคับพี่ ผมเองก็ชอบคับ Curry Fried เหอๆ นึกแล้วหิว

Suhanna

« ตอบ #49 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 16:16:56 »

ได้ลองกับลำโพงกับแอมป์ แล้วครับ

เสียง OK เอามากๆ แบบสงสัยเสียสตางค์ต่อเนื่องแน่นอน คงต้องไปหา Sound DAC wolfson มาลองเทียบแล้วหละครับ อาจต้องตามคนอื่นมาช่วยฟังด้วย ตอนผมเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆฟังมามาก ผมว่าชุดที่พอฟังได้ต้องมี 60K up ตอนนี้แค่ HTPC + DAC กับแอมป์ ลำโพงที่เข้ากันได้ งบรวมกันไม่เกิน 40K ก็น่าจะได้เสียงที่ดีระดับเครื่องเสียงแบรนด์ดังหกหลักต้นๆได้แล้ว ผมกำลังจะจัดแอมป์ลำโพงชุดใหม่อยู่ให้ไม่เกิน 20K เสียงดีๆเลยก็น่าเป็นไปได้เนาะ

คอนเฟิร์มเรื่อง Upsampling ครับ เมื่อกี้ได้ฟังแล้ว อึ้งครับ เสียงออกมาระดับใช้ CD ราคาหกหลักเลยครับ ลำโพงมันหายตัวได้แล้ว (รู้สึกเหมือนมันเป็นเฟอร์ชิ้นนึง เสียงไม่ได้ออกจากลำโพง มันมารอบๆตัว) ลำโพงผมอุทรเป็นหนแรกตั้งแต่แกะกล่องมาเล่นรอบหลังนี่ แบบว่าเสียงทุ้มมันลงไม่สุดแล้วอะ แต่เบสบนระดับปอดสั่นได้ครับ อิอิ
2jz_turbo

« ตอบ #50 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 18:59:44 »

พี่ Suhanna คับ ไม่ทราบว่าลำโพงอะไรหรอคับ หน้าตาหล่อดีจัง

Suhanna

« ตอบ #51 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 19:21:34 »

System Audio 1005 compact speaker 1995 – 1997
ลำโพงเสียงดี สิบกว่าปีแล้วครับ อิอิ ซ่อมเองไปรอบนึงแล้ว หา Driver แทบกระอักเลือด  diablo

ตามนี้ครับ

http://www.system-audio.com/_en-GB/about%20SA/product%20philosophy
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #52 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 21:24:29 »

DIY แอมป์หลอดเลยลครับท่าน  intello

อยากทำอยู่ครับ แต่ยังไม่สามารถ ท่าน MrHelix มีคำแนะนำมั้ยครับ ผมมือใหม่สุดๆ เกี่ยวกับหลอดเลย เรียกได้ว่าไม่รู้อะไรเลย แต่ผมพอดูวงจรเป็นครับ ประกอบตามได้ แต่ต้องบอกรายละเอียดอุปกรณ์อย่างละเอียดด้วยครับ
จะ จัด ให้ ครับ  intello

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #53 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 10:32:52 »

ยังไม่ต้องส่งอะไรมาครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

ท่าน 2jz_turbo VVTi
ใช่ครับ ผมต้องหาแอมป์อย่างด่วนเลย

ท่าน MrHelix
ผมอยากทำ HA-1 เอามาใช้กับหูฟังครับ ไม่ทราบว่ามีลาย PCB ป่าวครับ
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #54 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 11:47:04 »

อิอิกำ ผมว่า HA2 ง่ายกว่าเลยไม่ได้จับ HA1 ไว้เลยครับ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #55 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 15:50:02 »

แหะๆ โดนไปแล้วเรียบร้อยเมื่อตะกี้อะครับ mimi amp class T TA2021 25x2 Watt แบบมี headphone amp แถมมาให้ด้วย ไม่เคยฟัง แต่พอเห็นบอร์ดมันแล้วมือสั่นเสียสตางค์ครับ ผมว่ามันสวยมากเลย เอารูปมาให้ผู้รู้วิจารณ์โหงเฮ้งกันหน่อยอะ  love

Build in Op amp for headphone liner boost, easy to drive any headphone in 16 Ohm~200 Ohm impedance loading,

the speaker cut off automatic when the earphone jack plug in. 

Totally 3000*2+220*5=7100uF super large capacity with ELNA ‘Pioneer’ Audiophile Grade Cap, very low ESR and
high speed response sounds much clearly in detail and huge in deep bass.
High grade component in use, there are Dale resistor, ELNA Caps, ALPS volume control, gold coat PCB,
pure copper RCA socket with gold coat…!!

tpp
True Love Always

« ตอบ #56 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 18:27:03 »

งดงามครับ

แคน ฝาก amp ยี่ห้อ Creek ไว้ตัดสินใจอีกยี่ห้อนะครับ
Suhanna

« ตอบ #57 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 19:20:09 »

Creek Amp เสียงดีมากเลยครับ  lol สะอาดๆ สไตล์เหมือนๆ audiolab เลยครับ จับคู่กับลำโพงตัวเล็กๆเสียงใสๆสะอาดๆ (อันนี้สงสัยจะแพง) กับขาตั้งดีๆ สายแบน สุดยอดเลยครับ มดขึ้นลำโพงได้เลย แต่ตอนผมซื้อ ตอนนั้นมันมีแต่ Watt ต่ำกับมันไม่ค่อยหล่อ เลยเอา audiolab มา เดวนี้ ไม่ค่อยดู watt ไม่ดู Spec แล้วครับ ฟังเสียง ดูหุ่น หน้าตาดีก็เอาแล้วครับ อิอิ  love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2009, 19:29:08 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #58 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 20:35:08 »

ท่าน MrHelix ครับ
ผมมอง HA-1 ไว้ ก็เพราะ เค้าว่ากันว่าเหมาะกับ AKG701 เท่านั้นเอง

ผมเล็งตัวที่เป็นหลอดเอาไว้ครับ ตอนนี้อยากได้แอมป์หลอด เพราะทั้งชีวิตไม่เคยมีเลย 555
Suhanna

« ตอบ #59 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 20:54:05 »

อยากเล่นหลอดต้องลองฟังครับ ฟังหนแรกขนลุกเลยครับ เป็น Amp Mono Block Class A ยังจำได้เลย ฟังแล้วอากาศเย็นเลย ผมผ่านมาสองสามตัวแล้วครับ มันมีข้อเสียหน่อย คือ ของผมสมัยก่อนฟังหนักมาก สองหรือสามปีนี่ หลอดมันเริ่มเสีย สมัยก่อนหาหลอดเปลี่ยนยาก ความรู้เทียบเบอร์หลอดก็ไม่มี เจอราคาหลอดเข้าไปแทบสลบ รู้สึกว่าเราต้องเสียค่า Maintainnance ขนาดนี้เลยเหรอ ขายทิ้งเรียบ แต่เดวนี้มีหลอดจีนขาย คุณภาพดี อยากเล่นเล่นเลยครับ

Pre ตัวที่เล่นอยู่นี่ก็หลอดครับ ของไทย เข้าใจว่าก๊อบ Conrad Johnson มาใช้หลอดคนละเบอร์ ฟังดีเหมือนกัน แต่ราคาต่างกันเยอะ ผมเล่นเครื่องมาเรียกว่าไม่ค่อยขาดทุนเพราะเริ่มแพงมาก ขายไปซื้อของถูกลงมาเรื่อยๆ แต่เสียงใกล้ๆของเดิม

ผมเริ่มตั้งแต่ Audioreserch มา CJ แล้วลงมา Magnet นี่ละครับ

ว่าแต่เจ้า INDEED หลอดแอมป์หูฟังตัวนั้น Class A เสียงดีมากเลยนะครับ ขอบอก  lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2009, 21:30:30 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์