หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเพลง Upsampling มาให้ลองฟังดูกันครับ  (อ่าน 37894 ครั้ง)
gorilla
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #15 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 07:14:58 »

ได้ลองฟังแล้วครับ

ตัวที่ upsampling เสียงมีความผ่อนปรนขึ้นมากครับ รู้สึกได้ว่าความกว้างของฉากหลังมีมากขึ้น รวมถึงเสียงของชิ้นดนตรีสามารถแบ่งแยกความลีกตื้นได้ชัดเจนขึ้นครับ

ลองสังเกตุง่ายๆ ได้ตรงตอนเพลงขึ่้นครับ มีเสียงแซ็กเป่าขึ้นมา หลังเสียงแซ็กจะตามมาด้วยเสียงเครื่องดนตรีอีกชนิด ไม่ทราบว่าใช่ Keyboard ป่าว (ผมไม่ชำนาญเครื่องดนตรีด้วยสิ) ณ จุดนั้น ตัวเครื่องดนตรีตัวที่สอง จะถูกวางอยู่ไกลแซ็กมากขึ้น ซึ่งแตกต่างจากตัวที่เป็น WAVE อย่างเห็นได้ชัดครับ เสียงจาก WAVE เรียกได้ว่า "แบน" ไปถนัดตาครับ

ตรงช่วงร้องท่อนแรก When we first met.........foolish me didn't know that she's There หลังคำว่า There มีเสียงประหลาดดัง 1 ทีครับ และมีเสียงนี้อีกในท่อนอื่นๆ อีก 5-6 อัน ไม่ทราบว่ามีเสียงอะไรอยู่ครับ เป็นเสียงใครปิดไฟตอน Rip หรือ Upsampling รึเปล่าครับ

เดี๋ยวนั่งฟังต่อครับ จะจับไปเรื่อยๆ เพราะไม่ค่อยคุ้นกับเพลงนี้เท่าไหร่

จด จด จด...

tsawana

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 07:43:07 »

ช่วงนี้ยังไม่มีลำโพงดีดีมาฟังคับ อุตส่าฝากเขาซื้อ Bose C2 ก็ไม่ได้ของอีก เซ็งคับ สงสัยต้องเอา Herman Kardon ตัวเก่าไปให้ท่านเบนซ่อมซะแล้ว

ถ้าเล่น Bose อีกตัวนึงที่น่าสนคือ Music Monitor ครับ เป็นตัวที่ให้รายละเอียดเสียงได้ดี เวทีเสียงกว้างครับ แต่ถ้าชอบเบสเป็นลูก นุ่มลึก มองผ่านไปได้เลยครับ
tsawana

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2009, 23:22:14 »

พี่ Suhanna ใช้ Foobar เล่นเพลงใช่มั้ยครับ ไม่ทราบว่าได้ลอง foo_out_wasapi แล้วยังครับ

WASAPI is a new audio output method introduced in Windows Vista; among other things, it provides an exclusive mode that allows applications to take full control over soundcard's resources (muting any sounds played by other applications) and play unaltered bitstream without passing it through the Windows mixer.

Source : http://wiki.hydrogenaudio.org/index.php?title=Foobar2000:Components_0.9/foo_out_wasapi
Download : http://www.foobar2000.org/?page=Download

เมื่อโหลดเสร็จแล้ว ให้แตกไฟล์ จะได้ไฟล์ foo_out_wasapi.dll ให้เอาไปไว้ที่ \foobar2000\components

เวลาจะใช้งานก็ File->Preferences->Playback->Output ในช่อง Output Device ให้เลือก Wasapi ตัวที่เหมาะกับพี่ที่สุดครับ

ด้านล่างของ Output Device จะมีให้เลือก Output Format ลองเลือก 24bit หรือ 32bit ดูนะครับ

ในส่วนของ File->Preferences->Playback->DSP Manager ให้เอา Resampler (PPHS) มาไว้ทางด้านซ้ายนะครับ แล้ว Config (ด้านบนสุดของช่องซ้าย) ให้เป็น 96000 Hz. ดูนะครับ

ถ้าอยากให้เพลงเล่นต่อกันแบบมี Fade ลองเลือก Crossfeder ดูครับ

ฟังแล้วได้ผลยังไง ช่วยบอกกล่าวกันด้วยนะครับ

ป.ล. กำลังหาวิธีให้ Foobar ทำ Upsampler ให้เป็น 192KHz. อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2009, 23:43:50 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #18 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2009, 23:44:24 »

WASAPI น่าลองกับ 7 จังครับ  intello

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #19 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2009, 23:49:22 »

Resampler ผมใช้ SSRC X (foo_dsp_ssrcX.dll) ครับ  lol
แต่ใช้แค่ 176KHz นะครับ  lol เลือกPresetเป็น Otachan Ultra ครับ  lol
ลองๆดูนะครับ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #20 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 06:43:15 »

Resampler ผมใช้ SSRC X (foo_dsp_ssrcX.dll) ครับ  lol
แต่ใช้แค่ 176KHz นะครับ  lol เลือกPresetเป็น Otachan Ultra ครับ  lol
ลองๆดูนะครับ

ตอนนี้ผมใช้ WASAPI กับ SSRC X ใน Windows7 อยู่ครับ ผมว่าดีกว่าใช้ Foobar เพียวๆ นะครับ ผมลอง 176K+Ultra ไม่ได้ครับ ได้แค่ 96K+Ultra เท่านั้น ไม่รู้ว่าทำไม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2009, 07:25:22 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #21 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 10:41:32 »

ได้มาเรียบร้อยแล้วครับ เมื่อกี้ ให้ Messenger ไปเอา พร้อมเสียภาษีกับค่าธรรมเนี่ยมอีกประมาณ 400 บาท รวมค่าเสียหายก็ประมาณ 4,600 บาท (ผมไม่มีโชคเรื่องไม่เสียภาษีครับ ตอนนี้ใครสั่ง ถ้าไม่โดนภาษีน่าจะอยู่แถวๆ 4,000-4,100 บาท)  grrrrrr

ตอนนี้กำลังจัดบอร์ดกับ CPU ใหม่ไว้เป็น Music Server เลยครับ ไอ้ P5E VM HDMI ผมมันเกเร เปิดติดมั่งไม่ติดมั่ง ว่าจะเปลี่ยนค่ายเป็น AMD ซะให้เข็ด

ผมลง Win7 ใหม่ครับ 7600 RTM มีปัญหาเรื่อง Activate เล็กน้อย ใช้ Code ที่ MS ให้มาสำหรับ RC มันไม่ผ่านหนะ
ตอนนี้ OK แล้วครับ ใช้ Trick เล็กน้อย เรียบร้อย สักพักคงได้ลอง
tsawana

« ตอบ #22 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009, 10:14:27 »

ไม่ทราบ Soundcard ตัวใหม่เป็นยังไงบ้างครับ ถูกใจรึเปล่า

วันนี้ผมได้บันทึกการแสดงสด
1. Al Di Meola, John McLaughlin and Paco de Lucía - Friday Night In San Francisco [SACD] 24-bit/96 kHz
2. Eric Clapton: Unplugged [liVE] [96/24 Stereo LP Rip]

กับ Sonics' Mad Audiophile Sampler [24/96 High Resolution Mastering]

ไม่รู้จะพูดว่ายังไงครับ สุดยอดมากๆ เลย
Suhanna

« ตอบ #23 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2009, 09:41:12 »

Sound ยังไม่ได้แกะมาประกอบเลยครับ เล่นกับ 550BE ตัวใหม่อยู่

ผมไปซื้อบอร์ด HTPC ใหม่ครับ เป็น Gig MA78GM-US2H Rev1(ผมไม่รู้ว่ามันมี 2 Rev ในเมืองไทยตอนนี้มีแต่ Rev1 SB700 มันเปิดหัว 550BE ไม่ได้ครับ) ใน Web มันแสดงแต่ Rev2 SB710 ที่น่าจะเปิดหัวได้ ไม่เป็นไรเลยเอา 720BE ที่เปิดหัวไม่เสถียรใส่เล่น DVD ดู

อะโห แวปแรกที่ได้ยินเสียง เข่าอ่อนไปเลยครับ โดนอย่างจัง (ผมแค่ต่อ HDMI ตรงๆเข้า LCD TV ใช้ลำโพงของ TV เอง) สงสัยต้องเสียสตางค์ไปหาเคส HTPC มี Remote ให้มันอยู่แล้ว แนะนำด้วยใจครับ บอร์ดตัวนี้แค่ 2900 บาท ปรับให้ VGA on Board มัน Share Ram สัก 512 คุณภาพภาพดูหนัง ไม่ต่างจากเครื่องเล่น Blue ray ผมเลยครับ (เอา DVD เล่นนะครับ ถ้าใช้ BD คนละเรื่องครับ) เลยยังไม่ได้ฟัง Prodigy เลยอะ (On Board 780GMตัวนี้เสียงดีมากเลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม 2009, 10:02:45 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
MrHelix

« ตอบ #24 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2009, 10:14:23 »

หมายถึงดึงเอา HDMI จากบอร์ดไปอ่ะนะครับ
อิอิ นั่นก็ DIGITAL Audio หลักๆก็ขึ้นกับ ปลายทางอีกล่ะครับ  Wink
แต่ท่าน Suhanna เฟิร์ม จังซี่ต้องไม่ธรรมดา  great

Suhanna

« ตอบ #25 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2009, 10:27:01 »

ผมเองก็ไม่นึกว่าเสียงลำโพง TV ธรรมดามันจะดีได้อย่างนี้หนะครับ ต่างเลย ลองฟังเพลงดู แบบใช้ได้เลยอะ lol

ช่วงนี้บ้าเสียงอยู่ครับ ตอนไปซื้อบอร์ด ผ่านร้าน Hifimod ไปหาลำโพงเล็กให้ภรรยาอยู่ ของยังไม่มา ไปยืนฟังลำโพงโคลนมานิดหน่อย ผมไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ ชุดที่จัดอยู่ที่ร้าน Hifimod สะอาด สงัด ชัด มีทุกอย่างที่ Hiend น่าจะมี แต่ไม่โดนผมอะครับ อาจเป็นด้วยเพลงก็ได้ ฟังแล้วไม่ค่อยจับใจ กลับมาเจ้าบอร์ดนี่ กับ TV ธรรมดา ให้ลักษณะเสียงคล้ายๆกันเลย แต่มีสีสรรนิดหน่อย(สำหรับผม)ฟังดีครับ อ้อลำโพง TV มันสะท้อนจากกำแพงเข้าหู ผมบุตัวซับเสียงเล็กน้อยด้วย
tsawana

« ตอบ #26 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2009, 10:44:29 »

ตอนนี้พอใจกับ i7 และระบบน้ำแล้ว เลยไม่รู้จะทำอะไรต่อ ช่วงนี้ผมก็กำลังบ้าเครื่องเสียงเหมือนกันครับ กำลังหัด DIY อะไรที่มันง่ายๆ ไปก่อน ลองทำแบบ Hardwire, บอร์ดอเนกประสงค์ และก็หัดทำ PCB ด้วยครับ ตอนนี้ลายไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ สงสัยต้องปรึกษาท่านเทพ MrHelix ซะแล้ว

ตอนนี้สั่ง K701 ไปครับ ทำไมมันไม่ยอมตัดเงินซักที เสร็จแล้วค่อยหาแอมป์ให้มันซักตัวนึง ผมอยากได้ทั้ง Transistor และหลอดเลย เพราะกะจะเอาหูฟัง HD650 ด้วยครับ อิอิอิ งบบานอีกแล้วอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม 2009, 10:46:06 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #27 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2009, 17:33:40 »

เอา Board ไป Flash Bios ใหม่ที่พันทิพย์ครับวันนี้ เลยซื้อ Adapter Stereo-RCA ที่มั่นคงมาลองต่อกับ Amp ถึงบ้านลองเลยครับ เสียงผ่าน Amp 300F กับลำโพงผมตอนนี้ แข็งเหมือนไม้หน้าสามเลยอะ (รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ เวลาเบสมันออกมันไม้ๆชอบกล) หน้ามือหลังเท้ากับลำโพง TV เลย ยังสู้เล่นผ่านเครื่อง DVD ไม่ได้เลย (สงสัยยังไม่ได่เบอร์น ให้โอกาสต่ออีกสองสามวันครับ ถ้ายังไม่ดีขึ้นคงได้ใช้ Prology)  neutral
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม 2009, 17:36:19 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
MrHelix

« ตอบ #28 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2009, 20:07:27 »

อิอิกำครับ จะว่าไปแล้ว ผมไม่้เคยเห็นออนบอร์ดตัวให้ให้ Analog output ได้ดีกว่าการ์ดเลยนะครับ  drunk
รอฟังหลังเบิร์นดีกว่า  lol

tsawana

« ตอบ #29 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 02:28:15 »

กลัวจะได้เสียตังค์ค่า DAC ด้วยน่ะสิครับ อิอิอิ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7   ขึ้นบน
  พิมพ์