หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเพลง Upsampling มาให้ลองฟังดูกันครับ  (อ่าน 38242 ครั้ง)
MrHelix
Vmodtech Member

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #60 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 21:31:50 »

แหะๆ โดนไปแล้วเรียบร้อยเมื่อตะกี้อะครับ mimi amp class T TA2021 25x2 Watt แบบมี headphone amp แถมมาให้ด้วย ไม่เคยฟัง แต่พอเห็นบอร์ดมันแล้วมือสั่นเสียสตางค์ครับ ผมว่ามันสวยมากเลย เอารูปมาให้ผู้รู้วิจารณ์โหงเฮ้งกันหน่อยอะ  love

สวยครับสวย  great แล้วค่าตัวมันเท่าไรครับเนี่ย  intello intello intello

ท่าน MrHelix ครับ
ผมมอง HA-1 ไว้ ก็เพราะ เค้าว่ากันว่าเหมาะกับ AKG701 เท่านั้นเอง

แต่ที่แน่ๆ HA1/HA2 ขับได้ทั้งคู่ครับ  lol ผมจะ PM รายละเอียดเล็กๆน้อยๆไปให้ลองอ่านดูครับ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #61 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 21:55:17 »

มี Adapter ชิลด์ทองแดงเลือกหัวได้มาให้อีกตัว

รวมค่าส่ง ยังไม่รวมภาษี ถึงเมืองไทย สามพันกลางๆ ท่านว่าแพงไปไหมเนี่ย
ผมซื้อเสร็จไปดูรุ่น TA2020 โมเสร็จ มันแค่สองพันปลายๆเลย
ยังคิดอยู่เลยครับ ว่าคราวนี้ซื้อของแพงไปหรือเปล่า
เอาน่า ซื้อแล้วเหมือนได้เปล่า ไว้พอได้แล้วลองเบอร์นดูว่าเสียงคุ้มราคาหรือเปล่า
แต่ผมคุยกับคนขายแล้ว เค้าแนะนำรุ่นนี้ บอกว่าเสียงดีที่สุดที่เค้ามีแล้วอะ  rules
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #62 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 23:08:37 »

ผมว่า อาหารจานนี้ก็มันก็น่าจะหนักนิดนึงล่ะครับ อิอิ
ก็แหงล่ะครับ เล่นคัดเอาวัตถุดิบที่มีคุณค่าทางสารอาหารมาทั้งน้าน  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tpp
True Love Always

« ตอบ #63 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 23:13:28 »

Creek Amp เสียงดีมากเลยครับ  lol สะอาดๆ สไตล์เหมือนๆ audiolab เลยครับ จับคู่กับลำโพงตัวเล็กๆเสียงใสๆสะอาดๆ (อันนี้สงสัยจะแพง) กับขาตั้งดีๆ สายแบน สุดยอดเลยครับ มดขึ้นลำโพงได้เลย แต่ตอนผมซื้อ ตอนนั้นมันมีแต่ Watt ต่ำกับมันไม่ค่อยหล่อ เลยเอา audiolab มา เดวนี้ ไม่ค่อยดู watt ไม่ดู Spec แล้วครับ ฟังเสียง ดูหุ่น หน้าตาดีก็เอาแล้วครับ อิอิ  love

ผมมีแต่ creek+NAD ขับ ProAc tab 50 sig นี่ พอจะทำให้มดมาดมได้บ้างหรือเปล่าครับ  arf
Suhanna

« ตอบ #64 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 01:03:45 »

แสดงว่าท่านต้องอายุใกล้ๆผมแน่ๆเลยอะครับ ถ้าเล่นชุดนี้มาได้สักสิบปี
ต้องอายุแถวๆ 46-47 แน่ๆเลยอะครับ  lol
tpp

« ตอบ #65 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 13:03:31 »

แสดงว่าท่านต้องอายุใกล้ๆผมแน่ๆเลยอะครับ ถ้าเล่นชุดนี้มาได้สักสิบปี
ต้องอายุแถวๆ 46-47 แน่ๆเลยอะครับ  lol

55 ยังครับ ผมแค่สามสิบกลางๆ

ตัว audiolab ที่ว่า ผมกลับรู้สึกเฉยๆกับมันน่ะครับ พอเอามาอัดจริงๆเทียบกันกับตัว creek 4330 ผมว่าด้านหลังตรงมุมทั้งสองข้างเนี่ย ตัว creek ชัดเจนกว่า รวมทั้งเรื่องของเวทีเสียง ผมว่า creek สมดุลย์กว่านิดๆ ตอนนั้นที่ผมไปฟังก่อนที่จะซื้อมาเนี่ย ที่ร้านใช้ system audio ไม่แน่ใจว่ารุ่นอะไร แต่จำราคาได้แน่นอน 24000

ยังงัยก็ดี int ระดับประมาณนี้ขย่ม ProAc tab 50 sig ผมไม่ไหวในห้อง 4 X 7.5 เลยครับ
Suhanna

« ตอบ #66 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 14:55:59 »

ท่าน tpp ช่วยผมหาลำโพงเล็กๆ เสียงสะอาด เวทีเสียงดีๆ ช่องไฟชัด ตำแหน่งเครื่องดนตรีนิ่งสนิท แบบ sig ตัวของท่าน แต่ราคาไม่เกิน 15K ให้ผมฟังสักตัวซิครับ ตอนนี้ผมหาจัดชุดแบบของดีราคาถูกให้ตัวเองอยู่ (คิดเอาเองว่าของดีราคาถูกน่าจะมีเหลือในโลกยุคนี้) lol

audiolab เวทีเสียงไม่ลึกครับ แต่ผมชอบรายละเอียดเสียงร้อง ใช้กับลำโพงวางหิ้งดี (วางอยู่บนหิ้งจริงๆครับ) แต่ถ้าเล่นห้องใหญ่แล้ว มุมห้องมันมัวๆ ผมเคยเอาซับเสียง (ฟองน้ำแบบหนามากใช้กับเครื่องเสียงเลย) ไปปะกำแพงแถวระดับหลังลำโพง แล้วใช้ Bass Trap อัดมุมห้องสองด้านหลังลำโพง ช่วยได้นิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2009, 15:12:47 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #67 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 14:58:59 »

ท่าน tpp ช่วยผมหาลำโพงเล็กๆ เสียงสะอาด เวทีเสียงดีๆ แบบ sig ตัวของท่าน แต่ราคาไม่เกิน 15K ให้ผมฟังสักตัวซิครับ ตอนนี้ผมหาจัดชุดแบบของดีราคาถูกให้ตัวเองอยู่  lol

ปล. 30 กว่าๆ เล่นชุดนี้นี่ มีแค่สองกรณีครับ เป็นนักดนตรี หรือ เล่นเครื่องเสียงฟังเพลงแต่เด็ก (ต้องป๊าสนับสนุนด้วย) เพราะกว่าจะได้เครื่องเสียงระดับนี้ ในชุดที่ผมว่าคุ้มที่สุดแล้ว อย่างน้อยต้องเปลี่ยนเครื่องมา 5-6 ชุดแล้วแน่ๆ
2jz_turbo

« ตอบ #68 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 14:59:51 »

งดงามครับ

แคน ฝาก amp ยี่ห้อ Creek ไว้ตัดสินใจอีกยี่ห้อนะครับ

ขอบคุณมากคับพี่เชน ยังไงจะลองไปหาฟังดูคับ ไม่รู้ว่าราคาแรงหรือเปล่าเนี่ย อิอิ

tpp

« ตอบ #69 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 16:03:11 »

ท่าน tpp ช่วยผมหาลำโพงเล็กๆ เสียงสะอาด เวทีเสียงดีๆ ช่องไฟชัด ตำแหน่งเครื่องดนตรีนิ่งสนิท แบบ sig ตัวของท่าน แต่ราคาไม่เกิน 15K ให้ผมฟังสักตัวซิครับ ตอนนี้ผมหาจัดชุดแบบของดีราคาถูกให้ตัวเองอยู่ (คิดเอาเองว่าของดีราคาถูกน่าจะมีเหลือในโลกยุคนี้) lol

audiolab เวทีเสียงไม่ลึกครับ แต่ผมชอบรายละเอียดเสียงร้อง ใช้กับลำโพงวางหิ้งดี (วางอยู่บนหิ้งจริงๆครับ) แต่ถ้าเล่นห้องใหญ่แล้ว มุมห้องมันมัวๆ ผมเคยเอาซับเสียง (ฟองน้ำแบบหนามากใช้กับเครื่องเสียงเลย) ไปปะกำแพงแถวระดับหลังลำโพง แล้วใช้ Bass Trap อัดมุมห้องสองด้านหลังลำโพง ช่วยได้นิดหน่อยครับ
โห งบหมื่นห้าตอนเวลานี้คงหาลำบากแล้วล่ะครับ ก็ตัวของท่านมันก็น่าจะโอเคอยู่แล้วนะครับ ผมเคยฟังเมื่อซักเจ็ดปีก่อน ถ้าจำไม่ผิดนะ มันต้องการแอมป์โซลิดเสตทกล้ามใหญ่ซักนิดนึงครับ เวทีมันจะนิ่ง system audio มันออกเป็นแบบนั้นน่ะครับ

ท่าน tpp ช่วยผมหาลำโพงเล็กๆ เสียงสะอาด เวทีเสียงดีๆ แบบ sig ตัวของท่าน แต่ราคาไม่เกิน 15K ให้ผมฟังสักตัวซิครับ ตอนนี้ผมหาจัดชุดแบบของดีราคาถูกให้ตัวเองอยู่  lol

ปล. 30 กว่าๆ เล่นชุดนี้นี่ มีแค่สองกรณีครับ เป็นนักดนตรี หรือ เล่นเครื่องเสียงฟังเพลงแต่เด็ก (ต้องป๊าสนับสนุนด้วย) เพราะกว่าจะได้เครื่องเสียงระดับนี้ ในชุดที่ผมว่าคุ้มที่สุดแล้ว อย่างน้อยต้องเปลี่ยนเครื่องมา 5-6 ชุดแล้วแน่ๆ

ครับ ผมก็เปลี่ยนมาหลายอยู่เหมือนกันครับ ใจมันรัก ProAc ตั้งแต่แรกพบเมื่อซักปี 33 ตอนที่พ่อพาไปงานเครื่องเสียงน่ะครับ ก็เจ้าตัวนี้แหล่ะ ผมก็ฝังใจมาตลอดจนเมื่อซักเจ็ดปีก่อนน่าจะได้ครับ มีคนขายมือสองให้ก็เลยรีบหวดมา

Suhanna

« ตอบ #70 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 16:07:17 »

ช่วงนี้กลับมาบ้าเสียงขนาด ยอมขับรถไปรูดเอาลำโพงดูหนังตัวเก่า กับสายลำโพง จากกำแพงห้องรับแขกบ้านเก่ามารอ TP21 เลยครับ ยังเหลือ Wall Mount รูมจูน ลำโพงหลัง ชั้นวาง กับชุดดูหนัง ในห้องดูหนังอีกนิดหน่อย คงต้องรอบหลัง รอบนี้แค่ขนหนังสือการ์ตูนลูกก็เต็มรถแล้วหละอ่ะ

Wall Mount ตัวนี้ผมไม่มีเครื่องมือ ถอดไม่ไหว สูงรอบหน้าค่อยว่ากัน

ห้องนี้ยังเหลือลำโพงหลังอีก 2 ไม่รู้เสียหรือยัง

เอาบางส่วนหนังสือการ์ตูนในห้องนอนบ้านเก่าลูกชายผมมาให้ดูขำๆ ใช้มือถือถ่ายเก็บให้ลูกดูหนะครับ ไม่ได้เอากล้องไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2009, 16:12:26 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #71 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 16:14:41 »

โห งบหมื่นห้าตอนเวลานี้คงหาลำบากแล้วล่ะครับ ก็ตัวของท่านมันก็น่าจะโอเคอยู่แล้วนะครับ ผมเคยฟังเมื่อซักเจ็ดปีก่อน ถ้าจำไม่ผิดนะ มันต้องการแอมป์โซลิดเสตทกล้ามใหญ่ซักนิดนึงครับ เวทีมันจะนิ่ง system audio มันออกเป็นแบบนั้นน่ะครับ

ครับ ผมก็เปลี่ยนมาหลายอยู่เหมือนกันครับ ใจมันรัก ProAc ตั้งแต่แรกพบเมื่อซักปี 33 ตอนที่พ่อพาไปงานเครื่องเสียงน่ะครับ ก็เจ้าตัวนี้แหล่ะ ผมก็ฝังใจมาตลอดจนเมื่อซักเจ็ดปีก่อนน่าจะได้ครับ มีคนขายมือสองให้ก็เลยรีบหวดมา

ผมใช้ 300F ดันมันอยู่ครับตอนนี้ พอย้ายบ้านแล้ว ห้องใหม่มันไม่ค่อยเหมาะ เสียงก้องมาก เลยว่าจะใช้ชุดเล็กๆแทน แล้วเอา ตัวเก่ามาดูหนัง ประหยัดสตางค์ดีครับ
tsawana

« ตอบ #72 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 21:45:03 »

ท่าน MrHelix ครับ
ขอบคุณมากครับ

พี่ Suhanna ครับ
เห็นหม้อแปลงแล้ว รู้สึกสนใจเลย ดูท่าทางงานจะดีมากนะครับ ผมอยากได้ Indeed ตัวหลอด ไม่รู้จะขับ AKG701 ใหญ่ป่าว เพราะมัน 62 Ohm กำลังรับสูงสุด 200mW ครับ เจ้า Indeed หลอด เค้าเคลมว่าขับได้ถึง 600 Ohm เลยทีเดียว

รอผมซื้อบ้านใหม่ก่อนครับ คราวหน้าจะเอาห้องเครื่องเสียงกับ workshop ด้วยเลย

tpp

« ตอบ #73 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 22:32:25 »

ผมใช้ 300F ดันมันอยู่ครับตอนนี้ พอย้ายบ้านแล้ว ห้องใหม่มันไม่ค่อยเหมาะ เสียงก้องมาก เลยว่าจะใช้ชุดเล็กๆแทน แล้วเอา ตัวเก่ามาดูหนัง ประหยัดสตางค์ดีครับ

แอบเห็นเพชรพระอุมาด้วยอ่ะครับ  gasp
2jz_turbo

« ตอบ #74 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 10:02:42 »

พี่เชนคับ แล้วลำโพงนี่ นอกจาก PSB B1 แล้วมีอะไรที่ราคาไม่แรงมาก เหมาะสำหรับการเริ่มต้นอีกหรือเปล่าคับ เป้น มือ 2 ก็ได้นะคับ ไม่เกี่ยงคับ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์