หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : Review : Sony Walkman Z series (Z1050)  (อ่าน 6147 ครั้ง)
Comment Starter
Vmodtech Member

« เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 23:00:39 »

เมื่อ Walkman มาพร้อมกับระบบปฏิบัติการ Android และซีพียู NVIDIA TEGRA 2 1GHz !!
คลิกเพื่ออ่านฉบับเต็ม!
Northbridge

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 23:06:49 »

ติดใจจนไม่อยากคืนจริงๆนะ great

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 00:01:15 »

โซนี่ชื่อนี้ไม่เคยทำให้ผิดหวังจริงๆ  lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
yuki_kaze

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 10:47:33 »

ใช้รุ่นเล็กๆ(รุ่นE)อยู่2รุ่นครับ(รุ่นเก่าหน่อยกับล่าสุด)interface คล้ายๆกันเลย

ข้อเด่นคือชอบแนวเสียงครับ soundstageไม่แคบ โทนเสียงจัดจ้านดี

แต่ข้อด้อยที่ไม่ได้ปรับปรุงเลยคือ ลบเพลงไม่ได้ ต้องลบผ่านคอม

จะทำplaylistก็ไม้ได้ ต้องทำผ่านคอมอีก ไฟล์flacเล่นไม่ได้ mp3จำกัดที่320อีก

(เท่าที่เปิดดูสเปคในเวปโซนี่http://www.sony.co.th/product/nwz-z1050?site=hp_en_TH_i

ยังเห็นได้ว่ากั๊ก flacกับ mp3บิทเรทสูงๆไว้อยู่เหมือนเดิม  out)

สำหรับตัวนี้ถ้าซื้อมาฟังเพลงแล้วไม่ได้เล่นเกม+ดูวิดีโอคงจะไม่เวิค

สเปคมันดีและใหญ่เกินกว่าจะมีไว้เพียงฟังเพลง ช่องใส่เมมเสริมก็ยังกั๊กไว้

เฮ้อออ ตลาดแคบมากๆเลย

ปล.น่าจะมีทดสอบเล่นไฟล์วิดีโอกันหน่อยครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
tpp
True Love Always

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 11:13:43 »

flacกับ mp3บิทเรทสูงๆนี่เสียงต่างกันเยอะเหรอครับ ผมฟังดูผ่านๆไม่ค่อยได้ประโยชน์จากไฟล์ขนาดมหึมานั้นเลย สงสัยหูผมคงไม่ค่อยดีแล้ว อิอิ กำ
yuki_kaze

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 11:27:48 »

flacกับ mp3บิทเรทสูงๆนี่เสียงต่างกันเยอะเหรอครับ ผมฟังดูผ่านๆไม่ค่อยได้ประโยชน์จากไฟล์ขนาดมหึมานั้นเลย สงสัยหูผมคงไม่ค่อยดีแล้ว อิอิ กำ

สำหรับหูตะกั่วแบบผม ขอตอบว่าขึ้นกับหูฟังแล้วก็เพลงแต่ละเพลง(บางเพลงผมฟังก็ไม่ต่าง บางเพลงก็ต่างกัน)ที่อัดมาครับ

สุดท้ายผู้ฟังด้วย ตอบแบบกำปั้นทุบดินไปรึเปล่าครับเนี่ย

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
tpp

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 11:40:44 »

สำหรับหูตะกั่วแบบผม ขอตอบว่าขึ้นกับหูฟังแล้วก็เพลงแต่ละเพลง(บางเพลงผมฟังก็ไม่ต่าง บางเพลงก็ต่างกัน)ที่อัดมาครับ

สุดท้ายผู้ฟังด้วย ตอบแบบกำปั้นทุบดินไปรึเปล่าครับเนี่ย

55 ผมเคยโหลดไฟล์ประเภทนี้มาลองฟังอยู่ครั้งนึงเหมือนกันครับ คือเห็นเค้าว่ากันว่ามันเสียงดีกว่า mp3บิทเรทสูงๆเยอะ ซึ่งผมก็ยอมรับครับว่าบิทเรทของ mp3 ที่ต่างกันนั้น เสียงมันต่างกันอย่างชัดเจนด้วยรายละเอียดแล้วก็รูปวง แต่กับ flac นั้นผมไม่รู้สึกว่ามันจะได้ผลมากเท่าไหร่เลยถ้าเทียบกับขนาด

หรือผมเริ่มมีอายุหว่า เง้อ

อันนี้ผมแค่แสดงความเห็นนะครับ ด้วยความเคารพในการแสดงความเห็น
idirex2000

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 12:39:22 »

เรื่องเสียงต้องลุงเชน อิอิ lol lol
yuki_kaze

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 17:15:11 »

จะว่าไปเรื่องเสียงนี่ต้องคุณnumz หายไปเลย zzz

Northbridge

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 18:41:29 »

ผมก็ชอบฟังจาก FLAC มากกว่า MP3 ครับ ถึงจะบิตเรตสูงๆก็เถอะ

เจ้าตัวนี้ถ้าไม่สนใจเรื่องความหะหรูหะหราจากแอพของโซนี่ (ซึ่งผมติดใจ) ก็ลงแอพเสริมเติมแต่งได้ตามใจชอบ แอพสำหรับเล่น FLAC ในแอนดรอย ก็ไม่น่าจะหายากนักหรอกมังครับ ? อันนี้คิดเล่นๆนะ sarcastic

2jz_turbo

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 20:36:30 »

อันนี้นี่หล่อเลยนะบอล ส่วนตัวถ้าถามผมนะ ผมว่าไม่แพงหรอกคับ แปดพันกว่า กับ 16GB อ่ะ เพราะว่าค่ายผลไม้เค้าก็ขาย 8GB อยู่แถว ๆ 7XXX ปลาย ๆ อยู่ละ

คุณภาพน่ะไม่ต้องพูดถึงหรอก ผมว่า sony ไม่ทำให้ผิดหวังหรอก ผมเคยฟังจาก walkman ตัวเล็ก ๆ นี่ผมยังว่าเสียงดีมากเลยนะ

ปรกติผมฟัง MP3 320bit น่ะคับ ผมไม่ได้ฟัง flac หรอก ไฟล์ใหญ่อ่ะ แล้วผมคิดว่า 320 ก็ตอบโจทย์ผมได้ดีเลย เพลงจากหลาย ๆ วงที่อัดเสียงมาดีดีนี่รายละเอียดก็ยังดีอยู่ ลองฟังเพลง วีนัส ของ cresendo ดูคับ เอาท่อนอินโทรนี่แหละ

tpp

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2012, 08:59:23 »

ตอนนีผมฟังจากใน youtube เอาครับ เง้อ  ^^
2jz_turbo

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2012, 11:10:02 »

ตอนนีผมฟังจากใน youtube เอาครับ เง้อ  ^^

วัยรุ่นจิง ๆ เลยพี่เชน อิอิ

เร็ว ๆ นี้เดี๋ยวผมจะไประยองสักหน่อย ถ้าว่างเดี๋ยวแวะไปเยี่ยมนะคับ อิอิกำ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์