หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ทิ้งทวนตัวสุดท้ายของเทพเบน  (อ่าน 21141 ครั้ง)
Jill
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2009, 23:40:32 »

อยากลองฟังมั่งจัง   Cry
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #16 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 00:32:17 »

ว่าแล้วก็ไปเตรียมสื่อการสอนดีต่อดีกว่าครับ อิอิกำ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 07:15:38 »

อยากลองทำบ้างจังครับ แต่ยังไม่เข้าใจอะไรบางอย่างอยู่
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 07:24:08 »

อยากลองทำบ้างจังครับ แต่ยังไม่เข้าใจอะไรบางอย่างอยู่

เหมื่อนกันเลยคับ  oops oops

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #19 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 08:00:26 »

เหมื่อนกันเลยคับ  oops oops

จังซี่ต้องเปิดกระทุ้งวิจัยแอมป์์หลอดในเร็ววันครับ  great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #20 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 09:20:12 »

สงสัยต้องเปิดกระทู้แอมป์หลอดแล้วครับ

จริงๆ ให้ผมทำตามวงจร ผมก็พอทำได้นะครับ แต่ต้องบอกรายละเอียดอุปกรณ์ให้หมด เช่น R ขนาด 100k 1/4W หรือ C ขนาด 470uf 450V เป็นต้นน่ะครับ บางวงจรบอกมาแค่ 100k หรือ 470uf ผมไม่รู้ว่าจะต้องใช้กี่ W หรือ กี่ V น่ะครับ

ส่วนเรื่องหลอดไหนเป็นยังไง แพนโถด E84 300B นี่ไม่รู้เรื่องเลยครับ อีกอย่างนึงก็คือ ไม่รู้ว่าอุปกรณ์แต่ละตัว แต่ละจุดทำหน้าที่อะไรบ้าง อยากศึกษานะครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนดี

ถามท่านผู้รู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับลำโพง Fullrange นิดนึงครับ
1. มันต้องใช้ Crossover มั้ย
2. เราสามารถทำตู้ให้มีขนาดเล็กได้ป่าว ถ้าผมใช้ดอกลำโพงประมาณ 3-4 นิ้ว โดยที่ให้ช่วงความถี่ตั้งแต่ 100Hz ขึ้นไปน่ะครับ
3. ลำโพง Fullrange ส่วนมากที่เห็นมักจะเป็นลำโพงความไวต่ำ ต้องใช้แอมป์หลอดแรงๆ ป่าวครับ (พอดีไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับกำลังขับของแอมป์หลอดเท่าไหร่)
tpp
True Love Always

« ตอบ #21 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 09:36:17 »

สงสัยต้องเปิดกระทู้แอมป์หลอดแล้วครับ

จริงๆ ให้ผมทำตามวงจร ผมก็พอทำได้นะครับ แต่ต้องบอกรายละเอียดอุปกรณ์ให้หมด เช่น R ขนาด 100k 1/4W หรือ C ขนาด 470uf 450V เป็นต้นน่ะครับ บางวงจรบอกมาแค่ 100k หรือ 470uf ผมไม่รู้ว่าจะต้องใช้กี่ W หรือ กี่ V น่ะครับ

ส่วนเรื่องหลอดไหนเป็นยังไง แพนโถด E84 300B นี่ไม่รู้เรื่องเลยครับ อีกอย่างนึงก็คือ ไม่รู้ว่าอุปกรณ์แต่ละตัว แต่ละจุดทำหน้าที่อะไรบ้าง อยากศึกษานะครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนดี

ถามท่านผู้รู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับลำโพง Fullrange นิดนึงครับ
1. มันต้องใช้ Crossover มั้ย
2. เราสามารถทำตู้ให้มีขนาดเล็กได้ป่าว ถ้าผมใช้ดอกลำโพงประมาณ 3-4 นิ้ว โดยที่ให้ช่วงความถี่ตั้งแต่ 100Hz ขึ้นไปน่ะครับ
3. ลำโพง Fullrange ส่วนมากที่เห็นมักจะเป็นลำโพงความไวต่ำ ต้องใช้แอมป์หลอดแรงๆ ป่าวครับ (พอดีไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับกำลังขับของแอมป์หลอดเท่าไหร่)

ตอบประวิงเวลารอผู้รู้นะครับ
เรื่องวัตต์บน cap นี่คงต้องดูจากวงจรด้วยครับ น่าจะต้องเป็นหน่อย แต่เรื่องสำคัญกว่าคือ ยี่ห้อไหนที่เราจะใส่เข้าไปครับ ยี่ห้อต่างกันเสียงก็ต่างกัน ท่านเองคงจะรู้ ต้องลองทำเล่นดูครับ แล้วใส่ socket เข้าไปที่ pcb ให้เราสามารถเปลี่ยนค่าตัว c ได้อย่างรวดเร็ว

1. ไม่ต้องมีครับ ตัว driver รับภาระเสียงทุกย่านเลย
2. ได้ครับ แต่การตอบสนองต่อย่านความถี่จะไม่ครอบคลุม เนื่องจากตู้ Full Range ต้องการปริมาตรมากกว่าปกติ และ design ที่พิเศษกว่าตู้ลำโพงธรรมดาเพื่อที่จะป้ำความถี่ต่ำจากดอกสี่หรือห้านิ้วครับ
3. ส่วนใหญ่จะเป็นดอกลำโพงความไวสูงนะครับ มันจะแมทซ์กับแอมป์หลอดกำลังขับต่ำๆ ซักสามวัตต์นี่ก็เนียนแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2009, 09:42:07 โดย tpp » บันทึกการเข้า
numz

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 09:59:40 »

Tongue ป๋ามี สายไฟไม่ใช้แบ่งให้น้องนุ่งซัก 1-2 เส้นมั้ยคับ  intello ว่าจะไปหาสายไฟแต่เลือกไม่ถูก... whistle

2jz_turbo

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 10:15:06 »

Tongue ป๋ามี สายไฟไม่ใช้แบ่งให้น้องนุ่งซัก 1-2 เส้นมั้ยคับ  intello ว่าจะไปหาสายไฟแต่เลือกไม่ถูก... whistle

เมื่อวันเสาไม่ได้โทรหาเลยคับพี่ พอดีว่านอนตายอยุ่ที่ห้อง

tpp
True Love Always

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 10:59:25 »

55 ที่บ้านเหลือแค่ที่ใช้เองอ่ะ สามเส้นมั๊ง supra, cardas, แล้วก็อีกเส้นเป็น audio consultant ครับ

ขาดเสียงไหนล่ะ เมื่อสี่ห้าปีที่แล้วมีเป็นเข่งเลย grrrrrr pbj 4tc 8tc ที่เป็นสายลำโพง แล้วก็อีกหลายยี่ห้อเอามาทำสายไฟเล่น เสียงดีบ้างไม่ถูกใจบ้าง หนุ่มลอง 4tc มาเข้าหัวเป็นสายไฟสิ เสียงสดดีมากเลย ชุดที่ออกอ่อนแรงนี่จะกระชับทันทีเลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2009, 11:01:18 โดย tpp » บันทึกการเข้า
2jz_turbo

« ตอบ #25 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 11:34:53 »

55 ที่บ้านเหลือแค่ที่ใช้เองอ่ะ สามเส้นมั๊ง supra, cardas, แล้วก็อีกเส้นเป็น audio consultant ครับ

ขาดเสียงไหนล่ะ เมื่อสี่ห้าปีที่แล้วมีเป็นเข่งเลย grrrrrr pbj 4tc 8tc ที่เป็นสายลำโพง แล้วก็อีกหลายยี่ห้อเอามาทำสายไฟเล่น เสียงดีบ้างไม่ถูกใจบ้าง หนุ่มลอง 4tc มาเข้าหัวเป็นสายไฟสิ เสียงสดดีมากเลย ชุดที่ออกอ่อนแรงนี่จะกระชับทันทีเลยนะ

อาทิตหน้าอยู่บ้านป่าวคับพี่เชน สงสัยว่าต้องไปนอนค้างที่ระยองอ่ะ อยากไปลองฟังลำโพงเทพ ๆ บ้างน่ะคับ แหะ ๆ

Eskudozz
Registered User
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 13:28:04 »

เสียดายจริงๆ อุตส่าได้ตังคืนจากคนที่ยืมไป+สิ้นเดือนแล้ว Cry

ปล.สนใจ สาย black rhodiumไหมท่าน mdr
mballx
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 13:46:51 »

เสียดายจริงๆ อุตส่าได้ตังคืนจากคนที่ยืมไป+สิ้นเดือนแล้ว Cry

ปล.สนใจ สาย black rhodiumไหมท่าน mdr
พี่ Eskudozz โทรหาผมด่วนเลย บอล 0859662524 ของมาแล้ว หาวิธีติดต่อไม่ได้
numz

« ตอบ #28 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 15:40:35 »

รบกวนลงรูป พร้อมกระซิบราคามาก็ดีนะครับ อยากลองเปลี่ยนบ้างใช้สายไฟแถมมากับ PSU นานแล้ว  oops

แหะๆ ผมว่าสายทำเองมันแพงก่าสายทั้งเส้นมือ2 อีกหง่ะ  Tongue หัว/ท้ายนิ บ้านๆ ก็ล่อกันไป หลาย 100 แล้ว

Eskudozz
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 18:38:00 »

black rhodium ผมไปสั่งให้ได้อะครับคุณหนุ่ม

สายมันเมตรละ1500 ถ้าหัวwattgate รุ่นธรรมดา ก็ 2500 ได้มั้ง

ของผมไปทำมา1.5เมตร เข้าหัวทองแดงOFC ยี่ห้อไรจำไม่ได้แต่หัวชมพูสวยดี คู่นึง 1500 เสียงดีใช้ได้
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์