หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท้องฟ้าหน้าฝน  (อ่าน 6335 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 21:44:24 »

อ่าน Manual กล้องจบแล้ว คันมือครับ อิอิ....

เลยขึ้นมาดาดฟ้า มาถ่ายรูปท้องฟ้าตอนเย็นๆ  วันที่ถ่ายเหมือนฝนจะตก ลมแรง เมฆบังดวงอาทิตย์ช่วงเวลาที่ท้องฟ้าน่าจะสวย เลยได้มาแค่นี้ละครับ.... อิอิ  drunk

tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 00:42:46 »

เป็นกล้องตัวไหนครับพี่
Suhanna

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 10:29:48 »

Sony Alpha A57 ครับ... lol

จริงๆ รูปแบบนี้ ที่มีอยู่ถ่ายได้เหมือนกันหมดละครับ คุณภาพอาจต่างกันบ้างแค่เล็กน้อย ขึ้นอยู่กับคนถ่ายซะมากกว่า อิอิ....

ใช้กล้องมาหลายวันพอสรุปสั้นๆได้ว่า...

ในการใช้งานทั่วไป ผมชอบ FZ 150 ที่สุด ใช้ง่าย Set เร็ว ทำได้ทุกอย่าง (อาจไม่ดีที่สุด) แต่ในเวลาคับขัน หรือ ช่วงเวลาสำคัญ เก็บภาพได้เลยครับ ไมมีพลาด ปรับแต่งได้เยอะสุดๆ แม้แต่หน้าจอ LCD และ view Finder ยังปรับความสว่าง คอนทราส ความอิ่มสี ให้ใกล้เคียงกับภาพที่ได้จริงๆ เทียบกันคอมได้ ปุ่มหมุนสุดยอดมาก เมื่อใช้ใน Mode M ปุ่มเดียว กดสลับว่าจะปรับ Apature หรือ Shutter ได้ ไม่ต้องกดปุ่มอื่นค้าง เพื่อเลือก ง่ายจริงๆ.. มีถ่ายเป็น Raw เอามาแต่งในคอมได้อีกด้วย Screen Mode มีให้เลือก เกือบ 30 ฉากมั้ง สุดๆจริง  great

ที่ไม่ชอบที่สุด (ตอนนี้) กลายเป็น A57 ครับ มีดีที่ Clear Zoom แต่ต้องปรับเป็น Mode JPG เนาะ ถ้าเลือก เป็น Raw หรือ Raw + JPG Mode พิเศษ ลูกเล่นต่างๆส่วนใหญ๋จะใช้ไม่ได้ ต้องปรับมาเป็น JPG อย่างเดียว (แปลกที่ A33 Up FW 2.0 แล้ว เลือก RAW อย่างเดียว ถ่ายได้ทุกรูปแบบ (เหมือน FZ150) รูป Mode พิเศษ มันจะเลือกเก็บเป็น JPG อัตนโนมัติ)

OK ครับ ถ้ามีเวลาเล็ง ปรับแต่ง จะได้ภาพที่ดีมากๆ (Sony เมนูเวียนหัวดี Firmware ของ A57 ผมว่าแย่มากๆ ขนาดเทียบกับ A33 ผมยังชอบ A33 เยอะกว่ามากๆ Sony น่าจะออก FW 2.0 ของ A57 มาได้แล้ว) ผมว่านี่ถ้าไปเดินถ่ายแนว Street นี่ สลบแน่ๆ (แบบว่าคนเดินผ่านไปแล้วยังหาเมนูไม่เจอ)   drunk

เรื่องของ View Finder A57 จะละเอียดกว่า A33 และ FZ150 มากแต่มืดอ่ะนะ (พอๆกับ D5100) ปรับแสงแล้วก็ยังมืด ทั้ง LCD และ View Finder นี่สู้แดดไม่ได้เลย แบบว่ากลางแดดมองไม่เห็น (เหมือนไม่มีเนาะ) ผมเรียงลำดับความชอบ LCD และ View Finder ทั้งสามตัวนี้ตามการใช้งานของผมตามลำดับ A33>FZ150>A57 ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2012, 10:51:15 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 11:51:40 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 17:10:25 »

นี่ถ้ากำลังจะซื้องบแถวๆนี้ตัดสินใจได้เลยนะครับเนี่ย great

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 00:56:48 »

ภาพงามแจ่มจริงๆครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
music125500

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 23 เมษายน 2013, 07:19:18 »

สวยงามไปเลยคร้าบ
tipspower
Registered User
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 08:18:35 »

เห็นละ รู้สึกเย็นเลยคร้าบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์