หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ProAc Tablette 50 signature เสียงหาย  (อ่าน 12744 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 11:39:26 »

เมื่อวานซืนลำโพงคู่ใจตัวจิ๋วของผม ProAc Tablette 50 Signature เป็นลำโพงที่อยู่กับผมมานานที่สุดร่วมสิบปี เสียงมันพร่าและเบาลงไปข้างนึงแล้วอ่ะครับ เดือดร้อนเลยตรู ลองเข้าไปสืบๆราคารุ่นเล็กๆของ ProAc ดู แทบเป็นลม เง้อ เกินครึ่งแสนกันเลยครับ ซึ่งไอ้ที่เกินครึ่งแสนน่ะคือ tab Ref 8 sig นะ ผมไม่ได้ซื้อเมื่อมันออกมาแรกๆที่ยังไม่แพงขนาดนี้เพราะว่าเสียงมันบาง และให้ความหวานแบบที่ Tab 50 sig ให้ไม่ได้ มันน่าจะอยู่ระหว่า 1sc กับ 50 sig

ใครพอจะรู้ที่ซ่อมหรือแหล่งซื้อ Driver มันบ้างครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ ผมจำไม่ได้ว่า driver มันยี่ห้ออะไรแล้วชุด crossover network มันมีขายแยกหรือเปล่า

แบบโมให้เสียงดีกว่านี้ไม่อยากได้ครับ อยากได้เสียงแบบที่มันเป็น อิอิ กำ
ชายสามโบสถ์
Registered User
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2012, 13:48:51 »

ไดรเวอร์เสียงกลาง เป็นยี่ห้อ Seas ไดรเวอร์เสียงแหลมเป็นยี่ห้อ Scanspeak

แนะนำว่าส่งปิยะนัฐที่เค้านำเข้าให้เค้าเช็ค หรือไม่ก็ออดิโอ-คอนซัลแตนท์ = www.xav-audio.com

ผมก็เล่นเครื่องเสียงแต่กระจอกๆ ใช้แค่ audiolab8000a, Nad521Bee, Kef
Suhanna

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2012, 18:59:34 »

ถ้าดอกเสีย...
มันมีที่รับจ้างพันคอลย์อยู่ริมคลองหลอด... ใกล้บ้านหม้อครับคุณเชน ลองแกะแล้วลองเอาไปเดินให้เค้าซ่อมเอา..

ผมว่าลองแบบนี้ก่อนจะดีกว่า... ไงๆ ถ้า Driver พังต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว ลองซ่อมดู ถ้าเสียงกลับมาเหมือนเดิมถือว่าโชคดีครับ... ค่าพันไม่กี่สตางค์นะ ผมว่า... น่าจะเป็นร้อย... บาท  lol lol
tpp

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2012, 22:00:53 »

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

พี่วสุ ผมคาดว่าอาจจะเสียที่อุปกรณ์บน crossover network มากกว่าครับ กะว่าจะซ่อมเองอยู่เหมือนกันครับไม่น่ายาก แต่ถ้าดอกพังคงต้องว่ากันอีกเรื่องนึง  love
Suhanna

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 12:07:12 »

ถ้า Cross พังจริง โชคยังไม่ร้ายนักครับ... คงพังที่ C ซ่อมเองไม่น่ายาก....  happy
tpp

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 17:17:56 »

เมื่อคืนลองถอดออกมาดูแล้วครับ

ตรวจสอบครอสโอเวอร์ ปกติดี ตรวจสอบทวีตเตอร์สลับไปมาก็พบว่าเงียบกริ๊ปไปฝั่งนึง

ลองแงะดูครับ เจ้า tab 50 sig ของผมนี่ใช้ดอกทวีตเตอร์ Scanspeak D2010 ที่โมตามออเดอร์ของ Proac

ถอดออกมาดูก็เจอปัญหากาวเชื่อมกันลวด voice coil มันเสื่อม แล้วเวลามีการขยับ ทำให้ลวดขาดออกจากกันครับ ว้า
tpp

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 17:25:27 »

ปัญหาคือ ซ่อมได้แต่เพี้ยนแน่ๆ อีกอย่าง D2010 ที่ใช้ในลำโพงผมไม่ใช่ original ด้วย กำเลย แต่มาถึงขนาดนี้แล้ว ซื้อใหม่ก็เกินครึ่งแสนแน่ๆ เอา D2010 standard มาใส่ก็ยังดี เสียงน่าจะมาทางเดียวกัน  Cry

ลองโทรไปหาออดิโอคอนซัลแตนท์ ปรากฏว่าไม่ได้สั่งเข้ามาแล้ว เง้อ  Cry Cry Cry Cry Cry

แย่เลย แผนแรกไม่ได้ แผนสองยังล่มอีก กำๆๆๆ
Suhanna

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 18:18:22 »

ผมว่าลองบ้านหม้อดูก่อนดีกว่าครับ...
มายืนดูเอง มี Voice Coil ให้เลือกเพียบ..
ไม่พอดีผมเคยเห็นเค้าพันกันสดๆเลย.. ถ้าไม่แพงมากน่าลองเอาไปใส่ฟังเสียงดูก่อน
เพี้ยนค่อยสั่งใหม่ยังคุ้มครับ... jap
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 08:42:53 »

เรื่องเสียงไม่กระดิกหูเลยครับ อิอิกำ
tpp

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 มกราคม 2013, 09:21:57 »

ง่า สั่งดอกไปแล้วครับ เดี๋ยวค่อยมาว่ากันอีกทีสิบห้าวันให้หลังว่าลำโพงสุดเลิฟจะกลับมาร้องเพลงหวานๆได้เหมือนเดิมมั๊ย  lol
tpp

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 07:15:29 »

ตอนนี้มันกลับมามีเสียงแล้วครับ ดีใจมั๊กๆ

Suhanna

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 19:41:46 »

ยินดีด้วยครับ... คุณเชน  lol

เสียงมันกลับมาเหมือนเดิมหรือยังครับ...
tpp

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 07:17:20 »

เสียงกลับมาเหมือนเดิมแล้วครับพี่ ขอบคุณมากครับสำหรับคำปรึกษา

หลังจากเปลี่ยนมาแล้ว 5 วัน ผมรู้สึกว่าเสียงกลางมันคล้ายๆว่าจะเปลี่ยนไปนิดหน่อยนะครับ  Cry กลางสูงมันจะจ้ามากกว่า เนื้อเสียงน้อยกว่านิดหน่อยครับ อันนี้รู้สึกได้เลยจากเสียงของกีตาร์คลาสสิก แต่โดยรวมเสียงยังเป็นแบบที่ผมต้องการอยู่เลยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์