หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าว : Cyber-shot RX100 พร้อมบุกตลาดกล้องเมืองไทยสิงหาคมนี้  (อ่าน 1579 ครั้ง)
Comment Starter
Vmodtech Member

« เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 00:04:50 »

Cyber-shot RX100 พร้อมบุกตลาดกล้องเมืองไทยสิงหาคมนี้
คลิกเพื่ออ่านฉบับเต็ม!
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 10:31:56 »

ราคาแตะๆdslrเลยครับ คงเจาะตลาดเฉพาะกลุ่มจริงๆ glasses

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 10:58:37 »

เป็นผม ผมอยากได้ผมก็ซื้อนะครับ อิอิกำ   drunk

ที่ว่า อยากได้ก็ซื้อ หมายถึง

เราทราบทุกท่านอยู่แล้วครับว่าคุณภาพของภาพ  มันสู้ DSLR ไม่ได้อยู่แล้ว ไม่ว่าจะดูเหลี่ยมไหนนะครับ

ใน DSLR เอง ก็มีการแบ่งชั้นวรรณะ  เช่น ชั้น แขกขายพัดลม   ชั้นเนียนจังทรพี  หรือ  ชั้น TeeKaeMaeYes Sad Here Here    แบ่งไว้อย่างชัดเจนครับ เง้อ

แต่ทั้งนี้ เชื่อว่า คุณภาพไฟล์เนื้องานจริงๆ ไม่ได้หนีกันหรอกครับ    ถ้าเราไม่ได้เอามาชื่นชมที่100% 

ถ้าท่านอัดมาเป็นภาพมาดู   ร้อยวันพันปี ผมขอตั้งคำถามว่า ท่านได้เอารูปไปอัดใส่อัลบัมไว้บ้างหรือเปล่าครับ?

จริงๆนะ  เราได้เอาไปอัดใส่อัลบัมไว้ดูหรือเปล่า     output จริงๆ เหลือแหล่มาตั้งนานครับ ใช้งานได้แล้ว

อย่างผม บอกตรงๆว่า อัดไซส์แค่ 6x8 ปีที่แล้ว ไม่ถึง 10 ใบครับ

ไซส์ จัมโบ้ ไม่ถึง 2000 ใบ  ถ่ายให้เค้า อัดให้เค้านะครับ  เป็นพวก ไฟล์งานซะมากกว่า

ดังนั้น  ประเด็นเรื่องคุณภาพของภาพ ก็ยังคงเดิมคือ  DSLR ก็ยังขี่ๆอยู่  ยังเหนืออยู่ว่างั้น

กว่าจะได้เท่าก็ ต้องโน่น  มันยัดเซนเซอร์โตๆ  ซึ่ง เลนส์ก็จะใหญ่ขึ้นไปอีก 

ทีนี้ มันก็จะไม่ต่างกันแล้วครับ ระหว่าง DSLR กับ กล้องสไตล์คอมแพ็คพวกนี้คือ

น้ำหนัก ขนาด และ ความสะดวกในการพกพาครับ

ข้อนี้ ผมให้น้ำหนักในการซื้อ  มากๆครับ เพราะผมเป็นวัยรุ่นที่รักสนุกที่ไม่อยากพกอะไรไปเยอะครับ  จริงๆนะเนี่ย ไม่ได้อำแบบ ไอ้แก่ TeeKaeMaeYes หลอกแดร๊กเพื่อนมันเองปล้น web เค้าไปซะงั้นนะครับ เง้อ  อันนั้น JanRai ครับ

ตอนนี้ ก็เข้าใกล้แล้วครับ mirrorless ทำได้ระดับเดียวกับคอมแพ็คแล้ว ถึงเซนเซอร์เล็กกว่า DSLR ไปบ้าง แต่ Who's Care ? TeeKaeMaeYes?    ,  No  ไม่ครับ ไม่แคร์เลยครับเรื่องนี้   

ดังนั้น ผมเห็นว่า   คนที่จะซื้อกล้องรุ่นนี้  นอกจาก จะเสพอารยะธรรมที่ไม่มีอะไรอยู่เหนือคำว่า เหตุผล  นอกจาก ความต้องการหรือ Needs ของคนที่ต้องการเป็นเจ้าของครับ    ถ้า เลยจุดนั้นมาแล้ว   ผมคิดว่าเค้าไม่สนหรอกครับว่าจะมีอะไรดีกว่า เพราะนี่คือ  ความพอดีๆใช้   ที่ไม่ดูโหล หรือว่า แย่   ในภาพลักษณ์ จับถือมาใช้ ต้องเรียนว่า คนเรา แคร์ในสายตาคนอื่นครับไม่อยากให้ดูกระจอก  และดูไม่เป็นมือสมัครเล่นจนเกินไป     

เซ็ทราคามาได้เหมาะสมแล้วครับ กับ คุณภาพระดับนี้  อีกอย่าง   f1.8 แล้วถ้าไปเกิดบนเซนเซอร์ใหญ่กว่านี้ มันก็หนีหลักฟิสิกส์ไม่ได้ครับ หน้าเลนส์ก็ต้องใหญ่มาก   เกิดกว่าที่เราจะพกพา ใช้งานไม่สะดวกในชีวิตประจำวันแล้วครับ  ก็ว่าไปในแง่ของ มืออาชีพครับ รายนั้นเค้าไม่สนใจหรอกว่าจะหนักจะพกเยอะขนาดไหน เพราะมันคือ อาชีพและ ต้องการคุณภาพไฟล์สูงสุด เพื่อให้ได้มาซึ่งโอกาสสูงสุดเป็นหลักครับ  คนละงานกันไป

ส่วน time lag ผมว่าไม่น่าเกลียดนะ  ระดับเดียวกับ DSLR เผลอๆ เร็วกว่าครับ กดแล้วได้เลย

จะเอาอะไรมากกับสมัยนี้ กล้องมือถือ   ไทม์แล็ค แทบไม่มีแล้วครับ   นับกันที่ 50 - 60 มิลลิเซกกันกันแล้วนะ ไม่ใช่ธรรมดาๆครับ เทคโนโลยียุคนี้ครับ ทำได้หมดในขนาดที่เล็กลงแล้วครับ

สรุปคือ กล้องตัวนี้ ในความเห็นผมคือ น่าใช้  สะดวก   ดูไม่กระจอก   มีโอกาสควักมากดแล้วได้ภาพที่ดีได้เลย

22k  ผมว่า  ไม่แพงครับสำหรับ  แบรนด์นี้   แต่ถ้า  มีลดแลกแจกแถมอะไรก็ว่ากันไปครับ  ราคานี้ต่ำกว่า mirrorless ไม่มาก   ก็ พิจารณากันเองว่า อยากได้แบบไหนครับ  จะเหลือแค่ 2 ทางเลือกไป

เรียบร้อยครับ  บรรจงเลียใครไม่เป็นไปแล้ว
ตกลง sony จัดตัว demo สภาพดีให้ผมตัวนึงนะครับ  ไม่ต้องให้ฟรีนะครับผมให้ 500 บาท ถือว่า เป็นค่าส่งก็แล้วกันครับ อิอิกำ drunk drunk drunk
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 12:22:46 »

ลงทุนชื่นชมกันยาวๆแบบนี้โซนี่จัดให้ท่านLeimทำรีวิวสักตัวเลยครับ rules

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์