หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสือ Push Pull  (อ่าน 17256 ครั้ง)
numz
Vmodtech Member

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 23:47:33 »

intello เทพเบนว่างเว้นจากการ ทำแอมป์ เลยต้องลองยำเองง  he สภาพเป็นกระสือไฟแรงสูงครับ อันนี้ลองทำเองเลย เซ้ง ชุด Kit พร้อมใช้ มาจากชาวบ้านอีกที เจ้าของเดิม ดันเอาแผ่น pcb ไปตัดทำเป็น Mono ซะงั้น แต่ด้วยความที่มันยังไม่มีแท่นลง จึงต้องทำการเอา PCB มาต่อกันซะก่อนมันถึงจะสามารถต่อขา แล้วตั้งบนแท่นได้ สภาพก็อย่างที่เห็นหล่ะครับ แถมเบลอๆ มึนๆอีก ของเดิมลงอุปกรณ์ใว้ด้านหลัง PCB แต่ดันเอา Socket หลอดไปวางใว้อีกฝั่ง...กว่าจะมึนงง ไล่ลงอุปกรณ์เสร็จ ก็ลากยาวกันเกือบเช้า เริ่มทำ 5ทุ่ม ไปร้องเพลงเอาตอน ตี5 ก่าๆ oops

เป็น แอมป์ Push Pull หรือขนาดหลอด แอมป์แรกเลยก็ว่าได้ ใช้หลอด Power 6BQ5หรือ EL84 จำนวน 4หลอด และ เดิมใช้หลอด Drive คือ 12AU6 แต่ลงไปลองมาแล้ว มาถูกใจกับ ECC81 หรือ 12AT7 แทน

ตอนแรกคิดใว้ว่า EL84 เสียงจะหวานๆ ฟังสบายๆ แต่พอทำเสร็จ เจ้ากระสือตัวไม่เล็กไม่ใหญ่นี้ เสียงมันดุดัน เบสกระชับเนื้อๆ กลางเด่นมากๆ รายละเอียดเพียบ!~ ทำให้ไอ้ยักษ์ ตัวเก่า 6550+6SN7 ถอยออกไปนอนแห้งตายรอการย้ายบ้านใหม่แทน

เนื่องจาก อุปกรณ์ไม่มีของที่ใช้ก็ไปรื้อๆคุ้ยๆเอา แก้ใขเฉพาะหน้าบ้าง เช่น RCA ไม่มีเลยใช้วิธี เชื่อมให้ออกมาเป็น สาย Mini แทน สายไฟเปลือยๆ ผ่าเอาฉนวนออกให้เสียวเล่น เพื่อที่จะใส่ฟิวส์ กับสวิชเปิดปิด oops  Power Amp ทั้งตัวได้เอาไปวางบนแผ่นไม้ ที่เคยเป้นที่รองเมาส์ ของโต๊ะทำงานตัวเก่า 555 น้ำหนักรวมหม้อ แล้วน่าจะซัก 6-8 กิโลได้ เอาเรื่องเหมือนกัน beurk

แอมป์ Push Pull EL84 ตัวนี้ เป็น Power Amp แบบเต็มตัวครับ ไม่มีวอลลุ่ม เพราะฉนั้น ต้องจับไปผ่าน Pre Amp ก่อนไม่งั้น หูแตก he

System ที่ใช้

Sony BD-S300
Creative Digital Music SX
Pre Amp Mullard 5Y3G กับ Dario Miniwatt EF86
Power Amp Edicron 6BQ5/EL84 กับ Mullard ECC81/12AT7
JBL Control1
เส้นสาย ก็ สายไฟAC เยอรมันไม่มีญี่ห้อ หัวท้าย Oyaide // RCA Furutech หัว Nutric

ไปชมหน้าตา กระสือ Push Pull 15W/CH กันดีกว่า 666 อุปกรณ์พื้นๆ คาดว่า ถ้าย้ายบ้านคงจะจับอัพเกรดซักหน่อยให้สมราคา EL84 หลอดเสียงหวาน ยอดนิยมแห่งปี

เรื่องการอัพเกรดหลอด คงได้แค่คู่หน้า เพราะดูแล้ว EL84 4หลอด ถ้าไม่เล่นของยุ่น ก็ปาเข้าไปคู่ละ 2-4000  Tongue แถมไอ้ที่ มีเก็บๆใว้ก็ดันมีแค่ คู่บ้าง เดีย่วบ้างอีก พวก BEL EL84 made in India ก็หาคู่ยากเหลือเกิน / Toshiba 7189A ไอ้นี่ยิ่งแล้วใหญ่ // Mullard EL84 ก็ดันมีแค่หลอดเดียว  whistle
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2009, 00:20:39 โดย numz » บันทึกการเข้า

tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 00:16:37 »

gasp Cool
numz

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 00:20:00 »

mdr ด้วยความที่เป้นคนชอบลอง....ชอบเก็บของแปลก+หายาก จึงได้ไป คุยกับ พี่กุ้ง เจ้าของผลิตพันธ์ Siam Deeper เลยได้ เจ้า Siam Deeper ที่นักเล่นหลายๆคนตามหา มาลองใช้ แถมเป็น รุ่นใหม่ อีกต่างหาก  whistle

เท่าที่ ลองตัวรองเครื่องเสียง ทั้ง 3 แบบ 3ยี่ห้อ มันก็มีดีกันไปคนละอย่างนะครับ อันนี้ ถามป๋าเชนได้ บางคนว่าบ้า..แต่ขอให้ได้ลอง ตอนแรกผมว่าแผง Dif อะเปลืองเงิน แต่พอไป งาน BAV แล้วมีห้องให้ลอง SYSTEM เดียวกัน ต่างแค่ ห้องนึงมี แผงซับเสียง กับอีกห้อง ธรรมดา บ้านๆ ฟังออก แบบไม่ต้องงงนานเลย

กลับมาเรื่องตัวรองเครื่องเสียงต่อ ตัวรองพวกนี้สามารถใช้ได้ กับเครื่องเสียงแทบทุกชนิด ตั้งแต่ ปลั๊คกรองไฟ PowerAmp CD AVR ซัพวูฟเฟอร์ และอีกมากมายที่อยากจะรอง...

แต่ผมได้ทดสอบแค่ Power Amp เท่านั้น กับเจ้ากระสือเนี่ยหล่ะ  oops รูปอาจจะไม่มี ใว้เดี่ยวว่างๆถ่ายให้นะขอรับ

เสียงที่ได้ยินออกมา แตกต่างกันบ้างเล็กน้อย แต่ก็แบบว่าฟังออกได้ในทันทีไม่ต้องรอ เบรินอะไรเลย oops

ตัวแรก ทิบโทล เป็นทองเหลืองชุปโครเมี่ยม ของ Britannia หน้าตาแบบนี้

ตัวที่สอง LongDee เป็นลูกเหล็ก ไม่รุ้ว่าอะไร วางอยุ่ใน บูทยาง สินค้าของร้าน HiFi Hutดูได้จาก รูปที่แนบมาครับ
และตัวสุดท้าย Siam Deeper เป็น คล้ายๆสปริง สอดใส้ด้วยผ้า คล้ายๆสักหลาด และเก็บหัว-ท้ายด้วยยางซิลิโคน ดูได้จาก รูปที่แนบมาครับ

ช่วงทดสอบ ให้เครื่องเล่น เล่นวนอยุ่เพลงเดียว เพลงเดิม คือ Fly Me To The Moon ในรูปแบบ Live เล่นโดย Diana Krall

เจ้า Britannia ทำให้มิติของเสียง ชัดเจน จัดจ้าน ออกแนวสด เบสเก็บตัวใวมาก...
เจ้า LongDee ทำให้มิติ มัวลงเล็กน้อย วงดนตรีถอยห่างออกไป พอประมาณ นักร้อง หลบๆซ่อนๆ เบสลงได้ลึกใช้ได้
ตัวสุดท้าย Siam Deeper ทำให้ นักร้องเดินออกมา ด้านหน้า เด่นกว่าตัวอื่นๆ มิติกว้าง แต่แบบจับต้องได้ ไม่ใช่กว้างแล้วหายไปเลย เบสลงได้ลึก มีทอดหางบ้างเล็กน้อย สร้างความแปลกใหม่ให้กับลำโพงผม แบบใช้ได้เลย  he JBL ผม ดอกWoofer แค่ 4" วางบนขาตั้ง ระดับหู สูง 26" แต่สามารถทำให้เสียงเบส ลงไปสั่นสะเทือนถึงพื้นแบบรู้สึกได้

เท่าที่ลองๆ ทั้ง 3ตัว ลองขยับ ปรับมุมแล้ว แต่ละตัวมีจุดเด่นในตัวเองไม่เหมือนกันเลย สำหรับผม เหมือนว่าบางตัวมันมีหน้าที่ของมันอยู่แล้ว แต่ถ้าเอาไปใช้ผิดที่ มันก็จะแสดงความสามารถ ออกมาได้ไม่ดีเท่าที่ควร

เจ้า Britannia ตอนนี้มันโดนเอาไปรอง เครื่องเล่น CD
เจ้า LongDee ตอนนี้ใช้ รอง PreAmp และ Sub ของ Kilpsch ProMedia
และ Siam Deeper ก็ประจำการอยุ่ที่ Power ตัวนี้ครับ

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมครับ

ส่วนค่าตัว ของทั้ง 3 ตัวนี้ครับ
Britannia ราคา 1000 บาท มีชุดละ 3ตัว หลักๆคือ กรวยสีเงินและ แผ่นรอง สามารถแยกชิ้นได้ตามรูป
LongDee ราคา 150 บาท มีชุดละ 3 ตัว
Siam Deeper ราคา 900 บาท มีชุดละ 4 ตัวครับ

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #3 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 00:40:47 »

ว่าแล้วต้องถูกใจ อิอิต่อ PCB ได้ด้วยเหรอครับ  lol

อิอิกำ ต้องจูนซะหน่อยครับ
Push Pull ไม่ใช่ขนานหลอดนะครับเพ่
แต่ให้มองภาพเป็นเลื่อยโบราณพวกนี้ครับ

จะเห็นได้ว่ามันใช้กำลังความสามัคคีของคนสองคน ผลัดกันดึง-ปล่อยในแต่ละฝั่งครับ  lol
แล้วก็เกิดพลัง! สามารถโค่นต้นไม้ใหญ่ๆได้เลย อิอิกำ  mdr
ไม่เหมือนกับการขนานนะครับ  winktongue

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
numz

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 00:48:23 »

ว่าแล้วต้องถูกใจ อิอิต่อ PCB ได้ด้วยเหรอครับ  lol

อิอิกำ ต้องจูนซะหน่อยครับ
Push Pull ไม่ใช่ขนานหลอดนะครับเพ่
แต่ให้มองภาพเป็นเลื่อยโบราณพวกนี้ครับ

จะเห็นได้ว่ามันใช้กำลังความสามัคคีของคนสองคน ผลัดกันดึง-ปล่อยในแต่ละฝั่งครับ  lol
แล้วก็เกิดพลัง! สามารถโค่นต้นไม้ใหญ่ๆได้เลย อิอิกำ  mdr
ไม่เหมือนกับการขนานนะครับ  winktongue

โอเช...ตามนั้น

ต่อ PCB ก็ใช้ ตะกั่ว+แผ่นทองแดงละเลงเลย...ส่วนลายวงจรก็ใช้ ฝอยเงินจากสายที่ใช้ไวร์ เอามาพาดๆ กัน มันก็ใช้ได้

dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 01:18:08 »

ท่านหนุ่มลงมือลงแรงเองเลยวุ้ย

รับfitting3/8จ้า
numz

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 01:24:01 »

ท่านหนุ่มลงมือลงแรงเองเลยวุ้ย

mdr

tpp

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 07:41:31 »

ของเล่นเสริมทักษะ พอเล่นไปซักพักเราจะรู้สึกว่า เฮ้อ ตรูวางบนแท่นทรายเฉยก็เสียงดีวุ้ย  rofl

สำหรับผมแล้ว หาลำโพงที่เราชอบที่สุด แล้วตามหาแอมป์ที่จะขับมันให้ออกมาได้ดี เสร็จแล้วสายต่างๆ หลังจากนั้นก็ต้องห้องแล้วล่ะ ที่เหลือน้ำจิ้มนี่ก็เอาไว้เล่นตอนว่างๆ  lol
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 08:14:39 »

กลัวไฟดูดจัง  mdr

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 08:54:50 »

oh...
tpp

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 09:06:07 »

หนุ่มบอกว่า การโดนไฟดูดนิดๆช่วยส่งเสริมสมรรถภาพทางเพศครับ กรรม out
numz

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 11:18:11 »

หนุ่มบอกว่า การโดนไฟดูดนิดๆช่วยส่งเสริมสมรรถภาพทางเพศครับ กรรม out

จริงๆ มันก็น่ากลัวนะ แต่ว่า ถ้าไม่ซนไม่ทะลึ่ง ไปลูบๆคลำๆ ตอนเปิด เนี่ย มันก็ไม่ดูนะ  ลูกสาวผม 5 ขวบ ยังไม่เคยโดนไฟ จากเครื่องใช้ไฟฟ้าผมดูดเลย  love ถ้ารู้จักสอนให้ไม่ซน 55

dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 11:43:07 »

ของเล่นเสริมทักษะ พอเล่นไปซักพักเราจะรู้สึกว่า เฮ้อ ตรูวางบนแท่นทรายเฉยก็เสียงดีวุ้ย  rofl

สำหรับผมแล้ว หาลำโพงที่เราชอบที่สุด แล้วตามหาแอมป์ที่จะขับมันให้ออกมาได้ดี เสร็จแล้วสายต่างๆ หลังจากนั้นก็ต้องห้องแล้วล่ะ ที่เหลือน้ำจิ้มนี่ก็เอาไว้เล่นตอนว่างๆ  lol

แวะมาจดจำคำสอนจากผู้อาวุโสครับ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
numz

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 11:56:38 »

Tongue ด้วยความที่เป็นนักเล่น มือใหม่ แถมคิดไม่ค่อยจะเหมือนใครซักเท่าไหร่ oops คือทำแอมป์ขึ้นมาให้มันเข้ากับ ลำโพงที่มีเป็นโจทย์อยุ๋ก่อนแล้ว เพราะว่าจะเปลี่ยนลำโพงใหม่ ก็ยังไม่ได้ซื้อซักที มีตังแล้วเสียดาย 555  ตอนทำแอมป์ ก็ต้องทำให้มันเข้ากับลำโพงเลย  whistle เพราะแอมป์ทำเอง มันดีตรงที่เราสามารถ ปรับจูน แนวเสียง/น้ำเสียงได้ตั้งแต่เริ่ม ทำแล้ว ลอง เช่นกับลำโพงตัวนี้ เสียงมันบางไฟ ก็ไป เปลี่ยน C ซะ ลองจนเข้าที่เลยก็ว่างั้น แทน

นักเล่นทุนน้อย เอาตังไปลงอะไรหมดก็ม่ายรู้  sleep

tpp

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 12:21:28 »

Tongue ด้วยความที่เป็นนักเล่น มือใหม่ แถมคิดไม่ค่อยจะเหมือนใครซักเท่าไหร่ oops คือทำแอมป์ขึ้นมาให้มันเข้ากับ ลำโพงที่มีเป็นโจทย์อยุ๋ก่อนแล้ว เพราะว่าจะเปลี่ยนลำโพงใหม่ ก็ยังไม่ได้ซื้อซักที มีตังแล้วเสียดาย 555  ตอนทำแอมป์ ก็ต้องทำให้มันเข้ากับลำโพงเลย  whistle เพราะแอมป์ทำเอง มันดีตรงที่เราสามารถ ปรับจูน แนวเสียง/น้ำเสียงได้ตั้งแต่เริ่ม ทำแล้ว ลอง เช่นกับลำโพงตัวนี้ เสียงมันบางไฟ ก็ไป เปลี่ยน C ซะ ลองจนเข้าที่เลยก็ว่างั้น แทน

นักเล่นทุนน้อย เอาตังไปลงอะไรหมดก็ม่ายรู้  sleep

อ่าครับ นั่นเป็นอีกความคิดนึงที่สมเหตุสมผล

แวะมาจดจำคำสอนจากผู้อาวุโสครับ
gasp whip
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์