หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสือ Push Pull  (อ่าน 17255 ครั้ง)
numz
Vmodtech Member

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 12:45:58 »

พูดถึงลำโพง... ถ้าไม่ไปเจอ กิเลสหลอดสวยๆ น่าตาดีๆ ป่านนี้คงมีตังพอจะไปเล่น ลำโพง Hiๆ อย่างคนอื่นเค้าหล่ะ
ที่ตัดใจไม่ลงก็คือ เจ้า DIAMOND 9.2 ในงาน BAV ลดเหลือ 7000 เท่านั้น ยังตัดใจไม่ลง 555 ชอบเสียง และหน้าตา แบรนนี้พอสมควรเลย ตอนนี้ เทขายหลอด อยุ่ ว่าจะไปสู่ขอซักคู่

กำลังจะถามป๋าว่า... ห้อง ขนาด 3*5 เมตร ลำโพงวางห่างกัน 1.9เมตร ห่างผนังด้านหลัง 40Cm จุดนั่งฟัง ประมาณ 1.5เมตร พวกลำโพง ดอก ประมาณ 5-6.5 นิ้ว จะทำให้ มวลเสียงในห้องแน่นไปมั้ยครับ

พวกความถี่ต่ำๆ จะลงได้ลึกมั้ย เพราะของเดิมมัน ดอก 4" ความถี่ประมาณ 70-24kHz ถ้าเปลี่ยนไปใช้ พวก ดอก 5" หรือ6.5" มันจะดีขึ้นเยอะมั้ย แอบเลงๆ ใว้ก็

DIAMOND10.0 :
Bass/Mid Driver    100mm
Sensitivity (1W @ 1M)    86 dB
Nominal Frequency Range    55-24kHz

DIAMOND 10.1 :
Bass/Mid Driver    125mm 
Sensitivity (1W @ 1M)    86 dB
Nominal Frequency Range    48-24kHz

DIAMOND 10.2 :
Bass/Mid Driver    165mm
Nominal Frequency Range    40-24kHz

ในเรทราคา 6-12000 อะครับ

tpp
True Love Always

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 13:16:25 »

พูดถึงลำโพง... ถ้าไม่ไปเจอ กิเลสหลอดสวยๆ น่าตาดีๆ ป่านนี้คงมีตังพอจะไปเล่น ลำโพง Hiๆ อย่างคนอื่นเค้าหล่ะ
ที่ตัดใจไม่ลงก็คือ เจ้า DIAMOND 9.2 ในงาน BAV ลดเหลือ 7000 เท่านั้น ยังตัดใจไม่ลง 555 ชอบเสียง และหน้าตา แบรนนี้พอสมควรเลย ตอนนี้ เทขายหลอด อยุ่ ว่าจะไปสู่ขอซักคู่

กำลังจะถามป๋าว่า... ห้อง ขนาด 3*5 เมตร ลำโพงวางห่างกัน 1.9เมตร ห่างผนังด้านหลัง 40Cm จุดนั่งฟัง ประมาณ 1.5เมตร พวกลำโพง ดอก ประมาณ 5-6.5 นิ้ว จะทำให้ มวลเสียงในห้องแน่นไปมั้ยครับ

พวกความถี่ต่ำๆ จะลงได้ลึกมั้ย เพราะของเดิมมัน ดอก 4" ความถี่ประมาณ 70-24kHz ถ้าเปลี่ยนไปใช้ พวก ดอก 5" หรือ6.5" มันจะดีขึ้นเยอะมั้ย แอบเลงๆ ใว้ก็

Nominal Frequency Range    55-24kHz

Nominal Frequency Range    48-24kHz

Nominal Frequency Range    40-24kHz

วางลำโพงห่างกันเกินไปนะหนุ่ม!!

เบสจะลงลึกแค่ไหนขึ้นอยู่กับความยาวห้องนะครับไม่ได้อยู่ที่ขนาดดอกอย่างเดียว อีกอย่างลำโพงเล็กห้องสั้นยังงัยก็ไม่ได้ยินเสียงความถี่ต่ำกว่า 100 Hz อยู่ดีอ่ะครับ ลองเปิดแผ่น ayre ที่มันกวาดความถี่ดูสิว่าได้ยินเสียงตั้งแต่เริ่มต้น track หรือเปล่า ขนาดลำโพงเพื่อนผมยังไม่ได้ยินเลยครับ

ดอกลำโพงผมก็จิ๋วเดียวเองด้วยหนุ่ม แต่ผมว่าผมไม่ขาดแคลนเบสเลยนะ

เอาเป็นว่าเล่นได้ครับลำโพงที่ว่า แต่ความไว้มันต่ำซักนิด อาจจะหืดหน่อยสำหรับแอมป์ เลือกขนาดเอาตามใจชอบเลย love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2009, 13:18:55 โดย tpp » บันทึกการเข้า
numz

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 13:34:08 »

วางลำโพงห่างกันเกินไปนะหนุ่ม!!

เบสจะลงลึกแค่ไหนขึ้นอยู่กับความยาวห้องนะครับไม่ได้อยู่ที่ขนาดดอกอย่างเดียว อีกอย่างลำโพงเล็กห้องสั้นยังงัยก็ไม่ได้ยินเสียงความถี่ต่ำกว่า 100 Hz อยู่ดีอ่ะครับ ลองเปิดแผ่น ayre ที่มันกวาดความถี่ดูสิว่าได้ยินเสียงตั้งแต่เริ่มต้น track หรือเปล่า ขนาดลำโพงเพื่อนผมยังไม่ได้ยินเลยครับ

ดอกลำโพงผมก็จิ๋วเดียวเองด้วยหนุ่ม แต่ผมว่าผมไม่ขาดแคลนเบสเลยนะ

เอาเป็นว่าเล่นได้ครับลำโพงที่ว่า แต่ความไว้มันต่ำซักนิด อาจจะหืดหน่อยสำหรับแอมป์ เลือกขนาดเอาตามใจชอบเลย love

มันเป็นข้อจำกัดล้วนๆเลยครับป๋า  Tongue ห้องมันโดนหั่นไปทำทางเดิน เลยต้องนอน ตามขวางแทน แล้วเนื้อที่มันไม่มีแร้ว ส่วน ayre ที่ ทำอิมเมจใว้ หายไปพร้อมกับ HDD แล้วครับผม  ส่วนความใว ก็คิดๆอยุ่ว่ามันจะหืดขึ้นคอมั้ย เพราะเ่ท่าที่หาข้อมูล ไอ้ตัวที่ใช้อยู่ก็แถวๆ 87db ครับ

สภาพถ่ายใว้นานหล่ะ ก่อนที่จะจัดเก็บ  whistle เดี่ยวต้องมีคนมาแซว  he

numz

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 13:40:31 »

ยังไม่อยาก เปลี่ยนอะไรมาก เพราะคาดว่า ประมาณ 1-2 ปีนี้ จะทำการ ทุบบ้าน/ต่อเติมใหม่ เพราะสมาชิก 2 สาวในบ้าน นับวันยิ่งโตขึ้นเรื่อยๆ แค่นี้ ถ้าทุบบ้าน คงต้องหา คอนโดน หรือ ทาวเฮาส์ ซัก 2ห้อง ใว้เก็บของอย่างเดียวหล่ะ  oops

ที่ใหม่ คงจะมีเนื้อที่มากกว่าที่เป็นอยุ่ จากห้อง 6*7 เมตรเหลือเท่าที่ซุกหัวนอนอยุ่ตอนนี้ หลายๆอย่างมันไม่เป้นไปตามสัดส่วนเลย  666

อยากได้ห้องนี้จังเลย  beurk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2009, 13:42:57 โดย numz » บันทึกการเข้า

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #19 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 14:42:22 »

เห็นห้องข้างบนแล้วกิเลสจับ  intello intello intello intello intello

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tpp
True Love Always

« ตอบ #20 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 15:40:27 »

เห็นห้องข้างบนแล้วกิเลสจับ  intello intello intello intello intello

เด๋วเรากลับไปเมกห้องเราบ้างดีกว่า  mad
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #21 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 15:49:58 »

หลอดในความเห็นแรกนี่มันเป็นของที่เคยลงว่าจะขายหรือเปล่าครับ?

พอได้เห็นตอนเสียบไฟ มันสีสวยดีเหมือนกันนะเนี่ย biggrin

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
numz

« ตอบ #22 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 16:01:17 »

หลอดในความเห็นแรกนี่มันเป็นของที่เคยลงว่าจะขายหรือเปล่าครับ?

พอได้เห็นตอนเสียบไฟ มันสีสวยดีเหมือนกันนะเนี่ย biggrin

ไม่ใช่ครับผม  he ส่วนตอนเปิดมันเป็นสีสรร ของเครื่องหลอดหล่ะครับ สวยร้อนแรง คล้ายๆ ดื้อ สวย ดุ หล่ะครับ 555

ตอนเปิด : จับหลอด = ร้อน จับPCB = ดูดดิ้น  oops

yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #23 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 16:19:44 »

ฟังดูน่ากลัวจังเลยครับ

ว่าแต่หลอดพวกนี้มันต่างกับแอมป์กล่องๆที่ไว้ต่อหูฟังยังไงมั่งครับ?

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
numz

« ตอบ #24 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 16:51:44 »

ว่าแต่หลอดพวกนี้มันต่างกับแอมป์กล่องๆที่ไว้ต่อหูฟังยังไงมั่งครับ?

แอมป์กล่องๆ ที่ใว้ต่อหูฟัง พวก เฮดโฟนแอมป์ หน่ะหรอครับ รอเซียน X มาช่วยตอบหล่ะกันครับ ไม่งั้นผมจะพาออกทะเลไปไกล  oops

ben

« ตอบ #25 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 17:36:56 »

แอมป์กล่องๆ ที่ใว้ต่อหูฟัง พวก เฮดโฟนแอมป์ หน่ะหรอครับ รอเซียน X มาช่วยตอบหล่ะกันครับ ไม่งั้นผมจะพาออกทะเลไปไกล  oops
amp หลอดมันมีความแตกต่างครับ อิอิ ถ้าเป็นเสียงจาก ss จะได้ความคมชัด สดใส แต่ว่าถ้าเป็นเครื่องหลอด จะไม่ชัดเท่าss แต่ได้ความ smooth และความต่อเนื่องของเนื้อเสียงคร๊าบ อิอิ Cool
ben

« ตอบ #26 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 17:37:59 »

amp หลอดมันมีความแตกต่างครับ อิอิ ถ้าเป็นเสียงจาก ss จะได้ความคมชัด สดใส แต่ว่าถ้าเป็นเครื่องหลอด จะไม่ชัดเท่าss แต่ได้ความ smooth และความต่อเนื่องของเนื้อเสียงคร๊าบ อิอิ Cool

แล้วอีกอย่าง tr เบอร์เดียวกัน ยี่ห้อต่างกันฟังออกแต่ไม่ชัดเจน แต่ว่าหลอดเบอร์เดียวคนละยี่ห้อ เสียงคนละเรื่องบางครั้งคนละแนวเะลยด้วยซ้ำครับ
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #27 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2009, 00:05:19 »

อิอิกำ มุมมองเทพเบนก็ไปแล้ว ตาผมบ้างครับ
 arrowถ้าเรื่องการใช้งาน มันก็มีเหมือนกันทั้งแอมป์บ้านและแอมป์หูฟังนะครับ  lol

arrowแต่ถ้าแอมป์หูฟังที่เป็นหลอด มันจะพกไม่ได้นะครับ
เพราะมันต้องการไฟเพื่อเลี้ยงไส้หลอดให้มันนำกระแสไฟฟ้าอยู่ตลอด  lol
แล้วแบตที่ไหนมันจะไปทนได้  rofl

arrowหลอดเป็นต้นแบบของ IC ทั้งหลาย นั่นก็รวมถึงคอมที่ใช้ๆอยู่ด้วย
แต่ว่า วงจรที่ใช้กับแอมป์ฺหลอดนั้นไม่ซับซ้อนเหมือนพวกวงจรอื่นๆ
ก็เป็นผลตามหลักง่ายๆคือ เมื่อไม่ซับซ้อน เราก็สามารถควบคุมตัวแปรได้ง่าย
จึงทำให้มันมีความบริสุทธิ์สูงกว่า จูนให้เสียงดีง่ายกว่า อิอิกำ  lol
เพราะแอมป์หูพังแบบพกพาส่วนมากก็มักใช้ IC กันเป็นเบื้องต้นครับ  lol

arrowสำคัญที่สุด หลอดจะแพ้พวกโซลิดสเตจในเรื่องของกำลังขับครับ  lol
เผลอๆ แอมป์กลางแจ้งหลอดยกทีหลังหัก กำลังไม่สู้ SS ที่ยกได้ด้วยมือข้างเดียว  lol
แต่เสียงดีกว่า สีทนได้ อิอิกำ  love

arrowอิอิกำ ไปไกลแล้ว เบรคก่อนครับ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
ben

« ตอบ #28 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2009, 06:52:10 »

ดูจากอุปกรณ์แล้ว เครื่องมึงโมได้อีกเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ lol
MrHelix

« ตอบ #29 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2009, 07:00:14 »

ดูจากอุปกรณ์แล้ว เครื่องมึงโมได้อีกเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ lol
คันไม้คันมือล่ะสิครับ อิอิ  lol

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์