หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเกี่ยวกับ Driver Sound ครับ  (อ่าน 4416 ครั้ง)
sonystar
Registered User
*

« เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012, 01:31:38 »

ผมใช้เครื่อง asus a43s k43sd พอดีมีไดเวอร์ขึ้นมาให้อัพร์ ผ่านตัวโปรแกรม Asus Live Update เป็นไดเวอร์เสียงครับ Realteak อะไรประมาณนี้ครับ พออัพเดตไปแล้ว เครื่องผมก็เจอปัญหา เสียงหายไปเฉยๆ ครับ แต่พอรีเครื่องก็จะ ดีสักพักแล้วก็จะหายไปอีกครับ กดเข้าไปที่ playback->config test เสียง จะขึ้นว่า Failed to test tone. ครับ ซึ่งผมก็แก้ด้วยการ uninstall ไดเวอร์ครับ แล้วลงใหม่ ที่โหลดมาจากเวปของ asus จากเวปนะครับไม่ใช่โปรแกรม Asus Live Update พอ install อาการเดิมก็ไม่หายครับ Uninstall อีกทีครับ ลงด้วยแผ่นไดเวอร์ที่แถมมากับ Notebook ครับ ก็ไม่หายครับไปโหลด โดยค้น code ของตัว sound จากเวป ที่ไม่ใช่ asus ก็ยังไม่หาย

ผมควรทำอย่างไรครับ

Before

After
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012, 07:21:26 »

ลองอีกครั้งนะครับ

หลังจาก uninstall driver ตัวที่ว่าแล้วให้ restart แล้วเข้าใช้งานปกติโดยที่ไม่ต้องลง driver ครับ ให้ windows หา driver เองดู พอเสร็จแล้วอาจจะต้อง restart อีกรอบแล้วลองใช้งานดูว่ามีปัญหาเรื่องเสียงหรือเปล่า

พอดีผมก็ใช้งาน asus อยู่ครับ ยังไม่เคยต้องลง driver อะไรจากแผ่นเลยนอกจาก chipset ในตอนแรกที่เปลี่ยนบอร์ด
sonystar
Registered User
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 15:14:40 »

ตอนนี้ลง windows ใหม่ไปแล้วครับ win8 แต่ไม่ได้ลงไดเวอร์ เสียง ครับ ตอนนี้เสียงใช้งานได้เป็นปกติครับ ไม่หายแล้วครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Before

After
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์