หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เครื่องเก่าเล็กๆมาเครื่องครับช่วยแนะนำหน่อยครับว่าใช้ทำอะไรดีครับ  (อ่าน 19953 ครั้ง)
TheW07
Vmodtech Member

thew07_07@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009, 13:37:55 »

ช่วยดันรอผู้เสนอแนวทางต่อดีก่า
IonRa
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 16:25:15 »

ผมจะนำมาเครื่องนี้มาลง Windows 98se ครับ

เพราะเหตุผลต่อไปนี้ครับ

1.  ให้เครื่่องนี้เป็นเครื่องที่สามารถเล่นเกมเก่าๆที่ยังคงมีความสนุกอยู่แต่ไม่ใ่สามารถเล่นบน WindowXp เช่น MegamanX, C&C, MDK และอื่นๆ เป็นต้น

2. หากมีอุปกรณ์ต่อพวงเก่าๆ ซึ่งผู้ผลิตไม่ได้พัฒนาไดรเวอร์ของอุปกรณ์เหล่านั้นสำหรับ Windows รุ่นใหม่แล้ว เช่น Scanner และ Printer บางรุ่นเป็นต้นครับ

3. Windows 98se เป็น Windows รุ่นสุดท้ายที่เข้า Command prompt บน Dos ได้ซึ่งการเล่นเกมเก่าบน Command prompt ของ Dos จะให้สีสรรและอัตราส่วนของหน้าจอแสดงผลของเกมออกมาดีกว่า การนำเกมไป Run บน Command prompt บน Windows ครับ

หากท่านเป็นคนที่ไม่ปราถนาจะเล่นเก่มเก่าๆ ผมคิดว่าการเพิ่มแรม และHDD แล้วลง WinXp ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่่งที่หน้าทำ

หรือจะหาการ์ดจอที่มี TV-out มาต่อ และนำคอมพิวเตอร์เครื่องนี้ไม่ต่อเขากับชุดเครื่ิองเสียง และทีวีที่บ้านก็ได้ เท่านี้ท่านก็จะได้เครื่องเล่นคาราโอเกะแล้วครับ

สุดท้าย หากท่านมองไม่เห็นว่าจะได้ประโยชน์อะไรจากมัน การบริจาคคอมพิวเตอร์ให้กับเด็กๆผู้ยากไร้ที่ฐานะทางบ้านไม่สามารถซื้อเครื่องคอมพิวเตอร์ได้ ท่านก็จะได้บุญได้กุศลเป็นอย่างมาก เพราะการช่วยพัฒนาเยาวชลของชาติ ก็คือการพัฒนาชาตินั้นเองครับ

การเรียนประวัติศาตร์ทำให้เรามองเห็นอนาคต<br />
TheW07

thew07_07@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 22:41:02 »

ผมจะนำมาเครื่องนี้มาลง Windows 98se ครับ

1.  ให้เครื่่องนี้เป็นเครื่องที่สามารถเล่นเกมเก่าๆที่ยังคงมีความสนุกอยู่แต่ไม่ใ่สามารถเล่นบน WindowXp เช่น MegamanX, C&C, MDK และอื่นๆ เป็นต้น

2. หากมีอุปกรณ์ต่อพวงเก่าๆ ซึ่งผู้ผลิตไม่ได้พัฒนาไดรเวอร์ของอุปกรณ์เหล่านั้นสำหรับ Windows รุ่นใหม่แล้ว เช่น Scanner และ Printer บางรุ่นเป็นต้นครับ

3. Windows 98se เป็น Windows รุ่นสุดท้ายที่เข้า Command prompt บน Dos ได้ซึ่งการเล่นเกมเก่าบน Command prompt ของ Dos จะให้สีสรรและอัตราส่วนของหน้าจอแสดงผลของเกมออกมาดีกว่า การนำเกมไป Run บน Command prompt บน Windows ครับ

หากท่านเป็นคนที่ไม่ปราถนาจะเล่นเก่มเก่าๆ ผมคิดว่าการเพิ่มแรม และHDD แล้วลง WinXp ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่่งที่หน้าทำ

หรือจะหาการ์ดจอที่มี TV-out มาต่อ และนำคอมพิวเตอร์เครื่องนี้ไม่ต่อเขากับชุดเครื่ิองเสียง และทีวีที่บ้านก็ได้ เท่านี้ท่านก็จะได้เครื่องเล่นคาราโอเกะแล้วครับ

สุดท้าย หากท่านมองไม่เห็นว่าจะได้ประโยชน์อะไรจากมัน การบริจาคคอมพิวเตอร์ให้กับเด็กๆผู้ยากไร้ที่ฐานะทางบ้านไม่สามารถซื้อเครื่องคอมพิวเตอร์ได้ ท่านก็จะได้บุญได้กุศลเป็นอย่างมาก เพราะการช่วยพัฒนาเยาวชลของชาติ ก็คือการพัฒนาชาตินั้นเองครับ

ความคิดเยี่ยมเลย  ผมว่าอย่างท่านก็ดี ประหยัด พอเพียงคับ
Love_XFX

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 มีนาคม 2009, 13:50:30 »

ความคิดเยี่ยมเลย  ผมว่าอย่างท่านก็ดี ประหยัด พอเพียงคับ
ใช่ครับๆเห็นด้วย great great

Bluesky-Run

AlOnE In thE dArk

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 05:23:23 »

เห็นด้วยกับเอาไว้โหลดบิทครับ หรือไม่ก็บริจาคไปเลย อิิอิ

<br /><br />เดี๊ยะ...ยิงไส้แตก
Love_XFX

« ตอบ #20 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 12:16:14 »

เห็นด้วยกับเอาไว้โหลดบิทครับ หรือไม่ก็บริจาคไปเลย อิิอิ
บริจากให้เด็กๆ เพื่อให้เด็กโหลดบิทครับ intello

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #21 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 14:03:30 »

โหลดบิทกับท่องเว็บจ้า   Grin
คิดเหมือนกันเลย drunk
Alphabetz

« ตอบ #22 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 22:28:16 »

ขอบคุณทุกท่านครับ

หลังจากปล้ำกับมันมาเกือบเดือน
ผมก็สามารถใช้งานมันได้ล่ะครับ

ตอนแรกลองเปลี่ยนไปมาระหว่าง Freebsd กับ Centos
เลยตัดสินใจซื้อฮาร์ดดิสก์มาเสียบซะลงมานสองอันเลย
กำลังหัดใช้สองตัวนี้ไปเรื่อยๆครับ อิอิ

ขอบคุณท่าน Ionra ครับ
พอดีเก็บอะไหล่เก่าๆมายำได้อีกเครื่อง
ท่านแนะนำยังนี้ว่าจะไปหาซื้ออะไหล่
ใหม่ๆหน่อยมาเปลี่ยนแล้วเอาไปบริจาคครับ
อิอิ

เรื่ืองบริจาคน่ะไม่ยากเพราะผมอยู่เชียงราย
ควบรถไป โรงเรียนตชด.เอาเลยก็ได้
แต่จะหาอะไหล่นี่สิครับ
อิอิ ยากส์สงสัยต้องไปกรุงเต๊บ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

master_yoh

« ตอบ #23 เมื่อ: 05 เมษายน 2009, 20:11:54 »

โหลดบิท ไม่ก็คาราโอเกะอย่างเดียว  smile
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์