หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : THERMALTAKE ELEMENT G  (อ่าน 8544 ครั้ง)
Comment Starter
Vmodtech Member

« เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 23:53:41 »

THERMALTAKE ELEMENT G เคสลูกเล่นใหม่ ไฟพัดลมเปลี่ยนสีได้ตามใจชอบ
คลิกเพื่ออ่านฉบับเต็ม!
Red devil tr.
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 23:54:37 »

คนแรก เดี้ยวไปอ่าน..อิอิ drunk
beerking

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 00:07:07 »

สวยครับ เอามาใส่กับ 240ซิงเดิม อีเนียนจัง จบจากเยอรมัน ตามไม่ทันแน่แน่ อิอิ
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #3 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 00:15:16 »

หน้าตาเฉียบ หรู ดูดี จริงๆครับ  great great great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 00:18:29 »

สวยครับ เอามาใส่กับ 240ซิงเดิม อีเนียนจัง จบจากเยอรมัน ตามไม่ทันแน่แน่ อิอิ

เพื่อนดาราเรียนเยอรมันเลยเหรอครับ ใช่คนที่บอกผมว่าพ่อส่งเรียนราชภัฏกว่าจะเข็นจนจบหมดนาหมดไร่ ไม่พอขโมยขายจักรเย็บผ้าสุดรักของที่บ้านไปขายทิ้งมาออกฟีโน่วิ่งวินพันทิพทุกวันนี้รึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็อย่าไปรังแกเค้าเลยครับ แค่นี้ชีวิตก็บัดซบเกินพอแล้ว drunk

ปล.เคสเนียนจังมากเลยครับ..อิอิ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
FeliXZiXma
Registered User
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 01:43:22 »

อากาศร้อนลอยขึ้นสูง ถ้า PSU ดี ๆ ก็จะมีพัดลมทั้ง 2 จุดคือ ด้านใต้ (ดูดเข้า) กับ ด้านหลัง (ดูดออก)

กรณีเคสทั่ว ๆ ไป PSU จะวางไว้เหนือซิ้ง CPU แล้วอยู่บนสุด ซึ่งอากาศร้อนก็จะลอยโดนพอดี ยิ่งถ้ามีพัดลมดูดเข้าก็น่าจะดูดลมร้อนแทน (แม้จะมีพัดลมหลังเคสแต่ก็ช่วยระบายอากาศออกได้ แต่เคสทั่วไปช่องจะเล็กซึ่งพัดลมก็เล็กตามการระบายอากาศอาจดูไม่ทัน ส่วนมากพัดลมด้านข้าง กับด้านหน้าจะใหญ่กว่า เพราะพื้นที่เยอะกว่า)

แต่ถ้าไว้ในเคสแบบนี้จะตั้งแบบกลับด้าน น่าจะผ่านการคำนวนทางเดินลมมาแล้ว ปล่อยให้ด้านบนโล่งมีพัดลมดูดอากาศร้อนออก เข้าล๊อกเลย แต่ไป ๆ มา ๆ ก็งง ๆ เพราะดูแล้วก็มีช่องระบายอากาศด้านใต้ที่วาง PSU แล้วช่องใส่น๊อตดูแล้วน่าจะติดตั้งกลับหัวกับแบบเคสทั่วไป พัดลมที่อยู่ด้านใต้ (ถ้ามี) ก็จะดูดอากาศด้านบน PSU ซึ่งจะมี การ์ดจอแน่ ๆ ก็จะแบ่งทางเดินอากาศ 2 ทาง คือ ไปเป่า ซิ้งการ์ดจอ กับ ไปเป่า PSU ดูแล้วน่าจะผ่านการคำนวนมาดีทีเดียว

วิเคราะห์แล้ว สุดท้ายก็เสียตังค์ซื้ออยู่ดี จบ (แต่ผมไม่มีตังค์อ่ะ แล้วมาวิเคราะห์ทำไมให้เมื่อยเนี่ย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 สิงหาคม 2009, 02:35:21 โดย FeliXZiXma » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 01:45:33 »

อากาศร้อนลอยขึ้นสูง ถ้า PSU ดี ๆ ก็จะมีพัดลมทั้ง 2 จุดคือ ด้านใต้ (ดูดเข้า) กับ ด้านหลัง (ดูดออก)

กรณีเคสทั่ว ๆ ไป PSU จะวางไว้เหนือซิ้ง CPU แล้วอยู่บนสุด ซึ่งอากาศร้อนก็จะลอยโดนพอดี ยิ่งถ้ามีพัดลมดูดเข้าก็น่าจะดูดลมร้อนแทน (แม้จะมีพัดลมหลังเคสแต่ก็ช่วยระบายอากาศออกได้ แต่เคสทั่วไปช่องจะเล็กซึ่งพัดลมก็เล็กตามการระบายอากาศอาจดูไม่ทัน ส่วนมากพัดลมด้านข้าง กับด้านหน้าจะใหญ่กว่า เพราะพื้นที่เยอะกว่า)

แต่ถ้าไว้ในเคสแบบนี้จะตั้งแบบกลับด้าน น่าจะผ่านการคำนวนทางเดินลมมาแล้ว ปล่อยให้ด้านบนโล่งมีพัดลมดูดอากาศร้อนออก เข้าล๊อกเลย แต่ไป ๆ มา ๆ ก็งง ๆ เพราะดูแล้วก็มีช่องระบายอากาศด้านใต้ที่วาง PSU แล้วช่องใส่น๊อตดูแล้วน่าจะติดตั้งกลับหัวกับแบบเคสทั่วไป พัดลมที่อยู่ด้านใต้ (ถ้ามี) ก็จะดูดอากาศด้าน PSU ซึ่งจะมี การ์ดจอแน่ ๆ ก็จะแบ่งทางเดินอากาศ 2 ทาง คือ ไปเป่า ซิ้งการ์ดจอ กับ ไปเป่า PSU ดูแล้วน่าจะผ่านการคำนวนมาดีทีเดียว

วิเคราะห์แล้ว สุดท้ายก็เสียตังค์ซื้ออยู่ดี จบ (แต่ผมไม่มีตังค์อ่ะ แล้วมาวิเคราะห์ทำไมให้เมื่อยเนี่ย)

อิอิกำ  out out out out out

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
KOJOJO
Registered User
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 14:06:06 »

ชอบยี่ห้อนี้ครับ
แต่รุ่นนี้คิดว่ามีข้อเสียดังนี้
1.เล็กไปใส่การ์ดจอใหญ่ๆไม่รู้ได้เปล่า ตระกลู gtx หรือ X2มีโอกาสติดฮาร์ดดิส
2.ใส่พัดลม+ซิงค์ระบายความร้อนซีพียูใหญ่ๆๆมีติดฝาข้าง
3.เปนเหล็กดูแล้วไม่มีชาติตระกูล
ผมเลยไปใช้รุ่น THERMALTAKE XASER VI แต่ถอดฝาข้างออกแบบว่าถอดเข้าถอดออกบ่อย ถอดฝาหน้าออกแบบว่าหนักอ่ะ แค่ฝาหน้าก็2โลได้มั้ง สรุป เล่นของเล็กใส่ของใหญ่ไม่ได้ เล่นของใหญ่หนักมากมายจะรอเล่นAMOR+ LCSแต่ไม่มีตังต์ใครมีให้ยืมบ้าง

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 15:39:45 »

เพื่อนดาราเรียนเยอรมันเลยเหรอครับ ใช่คนที่บอกผมว่าพ่อส่งเรียนราชภัฏกว่าจะเข็นจนจบหมดนาหมดไร่ ไม่พอขโมยขายจักรเย็บผ้าสุดรักของที่บ้านไปขายทิ้งมาออกฟีโน่วิ่งวินพันทิพทุกวันนี้รึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็อย่าไปรังแกเค้าเลยครับ แค่นี้ชีวิตก็บัดซบเกินพอแล้ว drunk

ปล.เคสเนียนจังมากเลยครับ..อิอิ

โห นี่มันชีวิตคนหรือชีวิตเหี้ยกันแน่ครับเนี่ย อ่านแล้วอยากกระทืบมันจังเลยครับ อย่าให้เจอเชียวนะครับ อิอิ love

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Ruin

Stay Hungry. Stay Foolish.

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 16:48:01 »

เนี้ยบจริงๆ lol

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 17:24:24 »

เผาเพื่อนแซวเพื่อน พอเพื่อนเผาคืนก็ทำเคือง grrrrrr
อิอิ ล้อเล่นนะครับ อย่าลบกระทู้ผมนะ winktongue

ส่วนเรื่องเคสนี่ บอกเลยว่าผมชอบจัง ดำแดง  รูระบายอากาศเพียบ แบ่งสัดแบ่งส่วนเรียบร้อยดี
มีข่อเสียอย่างเดียวครับ ไอ้ปุ่มปรับนูนๆนั่นแหล่ะ แต่โดยรวมแล้วผมให้
 Cool Cool Cool Cool
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 17:38:24 »

เคสสวยดีครับ ทำสีดำด้านในมาด้วย

dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 19:11:29 »

เผาเพื่อนแซวเพื่อน พอเพื่อนเผาคืนก็ทำเคือง grrrrrr
อิอิ ล้อเล่นนะครับ อย่าลบกระทู้ผมนะ winktongue

ส่วนเรื่องเคสนี่ บอกเลยว่าผมชอบจัง ดำแดง  รูระบายอากาศเพียบ แบ่งสัดแบ่งส่วนเรียบร้อยดี
มีข่อเสียอย่างเดียวครับ ไอ้ปุ่มปรับนูนๆนั่นแหล่ะ แต่โดยรวมแล้วผมให้
 Cool Cool Cool Cool

ซื้อมาก็ถอดปุ่มออกสิครับ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
tpp
True Love Always

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 18:22:47 »

งดงามครับ แต่วางข้างนอกดีกว่า มีงบแค่สามร้อย  ouch

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 18:25:00 »

งดงามครับ แต่วางข้างนอกดีกว่า มีงบแค่สามร้อย  ouch

แลดูเลิศหรู โหลยโท่ยมากเลยครับ อิอิ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์