หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Head-Direct HiFiMAN EF2 Headphone Amplifier  (อ่าน 5774 ครั้ง)
numz
Vmodtech Member

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009, 12:01:14 »

เอา ข่าวของเล่นใหม่มาฝาก สาวกหูฟัง ทั้งหลาย ที่อยากได้อารมณ์แบบ หลอดๆ เห็นว่าสวยดี เลยเอาข่าวมาให้ดูคับ

Head-Direct บริษัท จากแดนมังกร ส่งแอมป์หูฟังรุ่นใหม่ ออกสู่ตลาดอย่างต่อเนื่อง วันนี้จึงขอเสนอรุ่น HiFiMAN EF2 Headphone Amplifier

ข้อเรียก สั้นๆ ว่า EF2 นะครับ เจ้า EF2 นั้น เป็น Headphone Amplifier ที่มาพร้อมกับ DAC แบบ USB ครับ เพื่อเอาใจ และตามกระแส คอ Headphon Audiophile ที่ใ้ช้ต้นทางเป็น PC เลยครับ

เจ้า EF2 นั้น พัฒณามาจาก รุ่นพี่มันคือ EF1 ครับ โดยปรับเปลี่ยนหลอด และเพิ่มจำนวนครับ โดยที่ของเก่า EF1 นั้นจะใช้ 12AU7 เพียง 1 หลอด ส่วน EF2 นั้นจะใช้ 6J1 mini-tubes จำนวน 2หลอด ครับ ส่วน ชิป DAC นั้นจะใช้ Burr-Brown PC2702 ครับ

เกรินมาเยอะ ไปดูหน้าตา ของมันกันดีกว่าครับ

ขนาดไม่ใหญ่ไม่โตนักเมื่อเทียบกับ แผ่น CD ขนาดปรกติครับ

USB ใช้แบบ B-Type ครับ ต้องเสียบไฟเพิ่มจาก หม้อแปลงภายนอกนะครับ

ด้านหน้า เรียงมาตั้งแต่ สวิชโยก สำหรับ เปิด/ปิด และ แจ็คหูฟังขนาด 1/4 วอลลุ่ม และ ปุ่มกดที่ใว้สลับ ระหว่าง CD/USB

สำหรับหูฟังที่ใช้ทดสอบ ก็ คัดมาแต่ตัวยอดนิยมทั้งนั้นเลย Modded Grado SR-60, Modded Sennheiser HD 580, AKG K701, Ultrasone HFI-680, Ultrasone PRO900 เรื่องว่าขับหูไหนได้เท่าไหร่ ขอไม่พูดถึงนะครับ ^^
สนใจจริงตอนซื้อเอาหูที่มีไปลอง ดีที่สุดครับ  love

ราคาเปิดตัว ถือว่าสูงเอาเรื่องเลย อยุ่ที่ $189

ไปอ่านแบบเต็มๆ ได้ต่อตามนี้เลยครับ
http://www.techpowerup.com/reviews/Head-Direct/EF2/1.html
http://www.head-direct.com/product_detail.php?p=74#

2jz_turbo

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009, 12:12:04 »

ฮิฟิแมน เห็นว่าเครื่องเล่น MP3 ของยี่ห้อนี้ก็ดูดีไม่ใช่น้อยเลยนี่นาคับพี่ สงสัยจะหลายตัง

tsawana

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009, 11:38:59 »

ผมเกือบสอยเจ้าตัวนี้มาแล้วครับ แต่ไปติดใจตัวอื่นซะก่อน เอามา Burn พร้อมกับ AKG701 ซะเลย แต่ตอนนี้ต้องหา DAC มาด่วนเพราะสัญญาณกวนจากคอมเยอะเหลือเกิน สงสัยจะมาจากระบบน้ำ หรือไม่ PSU กระแสไม่สะอาดครับ

เสร็จแล้วค่อยลองเปลี่ยนหลอด, C,  Volum, สายภายใน ดูครับ แต่ขอให้อุปกรณ์ทุกชิ้นพ้น Burn ก่อน ตอนนี้เสียงที่ได้ก็พอโอเคครับ ไม่มีอะไรเด่น และไม่หวานนุ่มเท่าไหร่

ป.ล. เดี๋ยวต้นเดือนไปเที่ยวต่างรัฐ 5 วัน แล้วจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ ตอนนี้ต้องเก็บเงินไว้ก่อน อิอิอิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์