หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการสั้นๆ ในห้องโครงการระยะยาวครับ คริ.. คริ...  (อ่าน 48419 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 15:13:58 »

ปลายปีที่แล้ว จัดของขวัญให้ทุกคนที่เกี่ยวข้องครับ... แต่ลืมจัดให้ตัวเอง  drunk

ถึงวันเด็ก.. นึกขึ้นมาได้เลย จัดให้ตัวเองสักหน่อย เป็นของฉลองวันเด็ก อายุ ครบ 50 ปี อิอิ... rofl

เรื่มมาจากสั่งซื้อ Case BitFenix มาทำคอมใหม่ให้ผู้ช่วย.. เห็นโหวงเฮ้งดีเลยว่าจะเอามาทำ Workstation ใช้เอง...

Suhanna

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 16:11:52 »

เมื่อคืนได้ปรึกษา คุณเชน tpp, เรื่อง CPU กับ ระบบระบายความร้อน ได้แนะนำแรม RipJaw XM เนอะ ผมก็ว่าผมเขียนไปดีนะ ไหงกลับมามันกลายเป็น Sniper ไปได้... จะว่าก็ว่า ก่อนให้คนไป โทรไปเช็คเองที่ TK บอกไปว่า Ripjaw นะ.. บอกราคามาถูกกว่า JIB อยู่ร้อยนึง เลยจัดไป .... ได้ Sniper มาเลยกลายเป็นแพงกว่า JIB อยู่ 10 บาท แถมไม่รู้จะจับวิ่งไปได้แค่ไหนเนอะ.. เกรงใจคนไปซื้อไม่อยากให้วิ่งหลายรอบ ปล่อยเลยตามเลยเนอะ ไปลุ้นกันอีกทีตอนประกอบเสร็จ... อิอิ  drunk drunk

Suhanna

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 18:39:51 »

คงต้องบอกว่าทำไมชอบเคสตัวนี้ก่อน..sarcastic

คงเป็นเพราะมันราคาไม่สูงมากครับ สองพันกลางๆ ขนาดไม่เล็กเท่าไหร่ ยัดใต้โต๊ะพอไหว วางบนโต๊ะพอได้..
จุดอ่อนอยู่ที่ Front Panel มันดันอยู่ที่ฝาเคสข้างขวาอ่ะครับ.. วางติดกำแพงอยู่ด้านขวามือเรา เอามือคลำๆ พอไหว แต่ให้เสียบ USB หรือ หูฟังด้วย มันติดกำแพงครับ... โต๊ะที่จะวางเคสตัวนี้อยู่ตำแหน่งขวามือติดกำแพงทั้งสองโต๊ะเลยอ่ะครับ .. โต๊ะผู้ช่วยผม และ โต๊ะผม.... drunk

เรื่องที่สองด้วยขนาดตัวที่ใหญ่ ใช้บอร์ดเล็ก มันยัด HDD ได้เยอะมากจริงๆ เท่าไหร่ไปหา Spec ดูกันเอาเองนะครับ  rules

ตัวเคสยึดหยุ่นสูงมาก สามารถถอดเอาอุปกรณ์ที่เราไม่ต้องการใช้ได้ออกทั้งหมด สามารถวางหม้อน้ำตอนเดียว 14 ซม 12 ซม ไปจนถึง สองตอน 12 ซม ได้แบบ ไม่ต้องดัดแปลงอะไร (ถ้าลงชุดใหญ่ต้องเลือกปั้มให้อยู่กับถังพัก ถ้าใช้ถังพักแบบยึดติดกับ Front Panel จะใส่หม้อน้ำหลังเคสได้แค่ตอนเดียว)

อ้อ ไม่ติดเรื่องควาหนาหม้อน้ำอีกด้วยครับ เหลือเยอะ.... great
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2013, 18:41:25 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 19:03:57 »

ด้านบน (หลังเคส) วางหม้อน้ำ 12 ซม สองตอนได้ ความหนาไม่จำกัด แต่ต้องเอา 3.5" Front Panel ด้านซ้ายมือ ออก (แค่ขัน Screw ออกเท่านั้น) ....  great

tpp
True Love Always

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 20:28:09 »

ไหงกลายเป็นสไนเปอร์ได่ล่ะครับ  drunk

มานั่งชมต่อเหมือนเคย user
Suhanna

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 21:58:04 »

เคสตัวนี้ผมโมเล็กน้อย เพื่อความสะดวกในการใช้งานของผมเอง ผมย้าย Front Panel มาข้างซ้ายโดยวิธิสลับฝาข้างครับ... แต่ต้องมีเทคนิคเล็กน้อย คือถ้าสลับดื้อๆ มันใส่ไม่เข้า เพราะแผงพลาสติกสีขาว มันติดแท่น PSU

ตอนแรกจะจับแผงสีขาวกลับหัวครับ.. แต่รูน๊อตไม่ตรง เลยกะว่าจะถอดทิ้ง

ตอนถอดออกมาถึงรู้ว่ามันเป็น Rack สามารถใส่ SSD หรือ HDD 2.5" ใส่ได้สองลูก

มาเห็นรูน๊อต ที่ฝาอีกข้างนึง สามารถย้ายมาใส่ได้พอดี สบายไป อิอิ....

อ้อ Rack HDD ในเคส สามารถย้ายกลับข้าง ซ้ายขวาได้หมดเหมือนแผงข้างเลยครับ.. ออกแบบมาได้ยอดเยี่ยมจริงๆ  great
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2013, 22:02:35 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 22:34:01 »

ต่อไปก็เลือก CPU ครับ ได้คุยกันคุณเชนเมื่อคืนก่อน ลังเลระหว่าง i5 3570K กับ i7 3770K ความต้องการอยากเอามาเป็น Desktop Workstation ทำงานของผม คงแค่แปลงและบีบอัดหนังเล็กน้อย (จริงๆเยอะครับ แต่ทำเสร็จไป 95% แล้ว) แต่ก่อนเอาไปทำงาน ขอเอามา Over Clock เล่นแก้เซ็งก่อน...  sarcastic

สรุปมาจบกันที่ i7 3770K เพราะตันยากกว่า 3570K (คุณเชนว่ามาอย่างนั้น อิอิ)  rules

ส่วนบอร์ด ต้องเป็น itx เท่านั้น เพราะติดที่ Case เนอะ... ใหญ่กว่านั้นใส่ไม่ได้  drunk

เพราะอยากเอามา OC เล่นด้วย คงมีแค่ Chipset Z77 เท่านั้น...  yes

ตอนนี้ถ้าเอา Hi-So สุดๆตอนนี้คงไม่พ้น ASUS P8Z77-I Deluxe 8 Phase Digit เนอะ เห็นแวปๆ ที่ Busitek เจ็ดพันกว่าบาท โชคดีมากที่ไม่มีของ เหลือตัวเลือกอีกตัวเดียวคือ ASROCK Z77E ITX เห็นที่ร้านเจ๊บ๊วย 5290 บาท โทรไปเมื่อเช้าหมดอะครับ ... โชคยังเข้าข้างโทรไปร้านคุณต้น มี... อิอิ เลยส่งคนไปเอามาซะ (ถ้าร้านเจ๊บ๊วยมี คงได้ Corsair H100i ติดมาด้วย เพราะโทรเช็คแล้วของมีอยู่ เพิ่งเข้าครับ)  rofl

CPU กับ บอร์ด ASROCK รุ่น ฮ่ะ ฮ่า ห้า ครับ ..... rofl
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2013, 23:44:41 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 23:50:53 »

ตัวบอร์ดเอง สำหรับ ASROCK ผมถือว่าเป็นบอร์ดที่ราคาสูงพอควร เทียบกับของที่ให้มาครับ .. แถมน้อยมากๆ มีสาย Sata 3 แถมมาแค่สองเส้น เทียบบาทต่อบาท ของแถมบอร์ด กิ๊ก H77 N itx คุ้มกว่าเยอะ เพียงแต่ผมหารุ่น Z77N ยังไม่เจอเท่านั้นเอง... drunk

บอร์ดตัวนี้ส่วนตัวผมชอบนะ อ่าน Review เมืองนอกเห็นชมกันเยอะ...
ผมชอบที่ C ชุบทอง ตัดกับสีดำของบอร์ด ผมว่าสวยดี ออกแบบได้ได้โล่งดีด้วย (เทียบกับคู่แข่ง) อาจเป็นเพราะใส่ Feature มาน้อยกว่าเค้าก็เป็นได้ .... sarcastic
Suhanna

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 23:55:41 »

เสียเวลาไปหาความต่างระหว่าง RipJaws รุ่นคุณเชนแนะนำ กับ Sniper ที่ผมได้มา (ผิดรุ่นแถมผิดความจุมาอีก) มิน่าทำไมเงินเหลือกลับมาเยอะผิดปรกติ... chip คนละตัวแน่ๆ เพราะที่ CL9 เหมือนกัน Sniper ใช้ไฟสูงกว่า 0.05 Volt เนอะ...

Suhanna

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 00:14:05 »

ส่วนเรื่องระบบระบายความร้อนคิดอยู่นานหน่อยครับ...

เพราะเคสมันใหญ่ ใส่ Sink ทรงสูงพัดลมใหญ่ก็ได้ (เงียบกว่าน้ำเยอะ ขอบอก)...
ใส่หม้อน้ำได้สองตอน (ผมมีหม้อน้ำคงเหลือไม่ได้ใช้อีกห้าลูก) มีทั้ง 14 ซม ตอนเดียวติดหลัง 12 ซม ตอนเดียว 12 ซมสองตอน ทั้งหนา ทั้งบาง ทั้งฟินถี่และห่าง ลองทาบๆดูใช้ได้หมด แต่ต้องรื้อเอา เคส CD Rom ออก (ผมต้องการช่องนี้ไว้ใส่ HotSwap HDD ซึ่งถ้าไม่ไหวจริงๆ ยังมีตัวเลือกอื่นอยู่) หม้อน้ำตอนเดียวที่ลองทาบดูพอใส่ได้ ปั้มกับถังของ EK ติดพื้นเคสก็มี บล๊อกยังไม่ใช้ก็มี.... ขาดอยู่อย่างเดียว ความขยันครับ แก่แล้ว ขี้เกียจทำ ไว้ว่างๆอาจสอนให้ผู้ช่วยทำเล่นได้เนอะ... อิอิ

เริ่มจากระบบน้ำสำเร็จรูป (เอาง่ายเข้าว่า) ผมสน Corsair H100i (รุ่นใหม่เนอะ เปลี่ยนบล๊อก CPU ใหม่) ฝรั่งทดสอบเค้าว่าเย็นสุดตอนนี้ ลูกเล่นเยอะมาก ปรับรอบพัดลมอัตโนมัติมาพร้อม Software คุมได้ทุกอย่าง แม้แต่สีของบล๊อกยังปรับได้ ... อิอิ ติดอย่างเดียว มันสองตอนไม่อยากถอดเคส CD เลยมาสน Zalman LQ 320 ที่คุณเชนเคย Review แต่ว่าเมืองไทยผมหาที่ขายไม่เจอหนะ.. มีแค่ 310 ที่ร้านเจ๊บ๊วย กับ 315 ที่ร้านคุณต้น ไหนๆไปได้บอร์ดที่ร้านคุณต้นแล้ว เลยให้เค้าเอา LQ 315 มาช่วยคุณเชน Review อีกสักตัว อิอิ....drunk

ความจริงในใจคิดว่า ถ้าจะไปสำเร็จรูปสองตอน สู้กัดฟัน ขยันหน่อย เอาสองตอนไอ้ที่มีอยู่ยัดเข้าไปดีกว่า เพราะไงๆ ก็ต้องถอดเคส CD อะหนะ... คาดว่าจะเย็นกว่าเป็น 10 องศาด้วยซ้ำครับ เล็งๆเอาจากที่ฝรั่ง Review.....  beurk
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 02:00:01 »

สวยแรงแบบง่ายๆเลย

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 10:32:18 »

แรงแน่ๆเลยครับ
Suhanna

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 18:56:29 »

ไปทำบุญให้คุณแม่ที่โคราชมาครับ.. ถ้ายังอยู่ปีนี้คงจะ 81 แล้ว...

ตัวบอร์ด Z77E-ITX ด้านหลังบอร์ดมี Port Mini PCI ด้วยอะครับ แถมมี Fet ภาคจ่ายไฟอีกหลายตัว...

Back Plate ของ Zalman LQ315 นี่ติดเต็มๆ โชคดี Back Plate เป็นพลาสติก อาศัย Cutter คมๆ มือนิ่ง ค่อยๆแต่งตามรูปที่ผมถ่ายมาให้ดูได้เลยครับ มันจะกินรูสำหรับ Socket 1366 ไปนิดนึง แต่ยัง ใช้งานได้ปรกติ..

ลองเอาสลีพใส่ในช่อง 1366 ดู ยังใช้ได้อยู่ครับ เพลทยังล๊อคสลีพได้อยู่ไม่หมุนตามเนอะ... Kiss

อ้อ Foam Tape ที่ติดยึด Plate กับ Board ต้องตัดแต่งอีกนิดหน่อยเพื่อไม่ให้โดน Fet ด้วยครับ....  jap

งานนี้ไม่ยาก แต่ต้องใจเย็นๆ ไม่งั้นของจะเสีย เอาไปใส่ Socket 1366 ต่อไม่ได้ครับ... lol

อยากจะบอกว่า ใช้บล๊อกน้ำ Zalman มาเกือบทุกรุ่น ออกแบบตัวยึดบล๊อกได้ ห่วย ถึง ห่วยมากทุกรุ่นครับ..
รุ่นนี้ถือว่าดีที่สุดของที่ผ่านมา... แต่สำหรับผม ยังไม่ผ่านอยู่ดีครับ.. วิศวกรออกแบบ น่าจะลองลืมตาดูโลก มองงานที่คนอื่นเค้าออกแบบบ้างเนอะครับ ... อิอิ ถือว่าติเพื่อก่อละกัน... ผมก็วิศวกรเหมือนกัน.. lol

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2013, 19:04:46 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 19:23:33 »

ระหว่างนั่งรถวันนี้ ...

นั่งนึกอยู่สองสามเรื่อง... ได้โอกาสทดลองซะเลย..

เรื่องแรก อยากจะรู้จริงๆว่า ติดหม้อน้ำแนวตั้ง กับแนวนอน (หลังเคส) มันมีผลต่างกันหรือเปล่า...
ฝรั่งเค้าบอกว่า ติดแนวนอนหลังเคส จะได้เปรียบตำแหน่งติดแนวตั้งเนอะ.. มีเหตุผลสนับสนุนมากมาย
ของแบบนี้ไม่ลองไม่รู้ครับ เคสสามารถติดได้ทั้งสองตำแหน่ง ลองได้เลย...  sarcastic

ส่วนเรื่องดูดเข้า เป่าออก มันแล้วแต่ความถี่ของ Fin หม้อน้ำหนะครับ...
แต่อยากรู้เหมือนกัน หม้อเจ้านี้ Fin ขนาดนี้ ดูดเข้า หรือเป่าออก เย็นกว่ากัน...

อีกเรื่อง พัดลมตัวเดียวรอบสูง กับสองตัวรอบต่ำ แบบไหนจะเงียบกว่ากัน อยากได้ทั้งเงียบทั้งเย็นหนะครับ...  drunk

tpp

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 19:33:43 »

นี่มัน little monster นี่ครับพี่  great

ส่วน backplate นั้นผมก็เห็นด้วย เพียงแต่ว่าผมอาจจะทดสอบกับบอร์ดแบบ ATX ปกติเลยยังไม่เจอปัญหาแบบนี้

ส่วนเรื่องติดตั้งหม้อน้ำนี่ ผมมาติดตามด้วยคนนะครับ ไม่เคยลองกับเคสเลยครับ อาศัยติดเอาหลังคาเคสเลย ก็สะดวกเข้าว่าละครับ

ส่วนทิศทาง ผมก็ยังรักที่จะเป่าอัดด้วยรอบต่ำเหมือนที่พี่ไกด์เอาไว้เมื่อผมเริ่มศึกษาจากโครงงานพี่ครับ แต่ทฤษฏีก็เยอะมาก ผมแค่คิดเอาเองตามความรู้อันน้อยนิดว่า ถ้าดูดออกแม้ว่าจะเป็นฟินห่างๆนั้น การดูดซับเอาความร้อนที่กระจายอยู่บนฟินอาจจะไม่เต็มที่ อิอิ ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะครับเพราะตอนฮีททรานซเฟอร์เนี่ย ผมมั่วเอา อิอิ กำ อีกรอบ

เอารูปเคส Little monster ของผมมาโชว์บ้าง อิอิ การ์ดยืมเอาจากของเพื่อนครับเพราะยังไม่มีตังซื้อ ปีที่แล้วเสียหายมากมาย  frown
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2013, 19:36:08 โดย tpp » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์