หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการสั้นๆ ในห้องโครงการระยะยาวครับ คริ.. คริ...  (อ่าน 48421 ครั้ง)
idirex2000
Vmodtech Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 11:28:56 »

รอชมต่อครับ สู้ๆน่ะพี่ great great great great
Suhanna

« ตอบ #31 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 21:56:06 »

แหะๆ ตอนนี้ผ่านที่ 4.6 ในเคสเล็กๆไปแล้วครับ... ร้อนมาก แต่พอทน.... yes

ขนาดผ่าน OCCT 1.5 ชม. เอามาใช้จริงมีเอ๋อๆ  ต้องค่อยๆปรับกันไป เพิ่มโน่น ลดนี่ นิดหน่อย
ตอนนี้ พอใช้งานได้ คิดว่าสเถียรแล้วหละครับ อิอิ..... lol

อุณหภูมิคิดว่า LQ 315 เอาไม่อยู่แน่นอน รื้อเอาอุปกรณ์เก่าๆมานั่งดูแล้วอ่ะครับ...
เสียดาย ปั้มกับ Res ใหม่ที่ซื้อมาลองเล่นเอาไปเก็บที่ฟาร์มเมื่อปลายเดือนก่อนนี่เอง
รื้อๆเอาจากห้องเก็บของที่บ้านนี่ พอประกอบได้อยู่ครับ.. อิอิ

อยากรู้เหมือนกัน ว่า Delta T มันจะต่างกันมากไหม...

idirex2000

« ตอบ #32 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 11:00:36 »

great great great great
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #33 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 08:23:00 »

great great great
Suhanna

« ตอบ #34 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 10:31:53 »

เปลี่ยนชุดน้ำเรียบร้อยแล้วครับ...

อย่างวิบาก... ทำเฉพาะกลางคืน เพราะอาทิตย์ที่ผ่านมาต้องไปทำงานนอกบ้านทุกวัน...
ทำอยู่สามวัน ตอนจะเสร็จ (ลองหลายรอบมาก กลัวรั่ว เคสเล็ก ) ลืมใส่ Spacer (ทำเอง) พัดลมหม้อน้ำ
เห็นน๊อตมันโผล่อยู่นิดนึง เลยขันเข้าอีกหน่อย โดนหลอดน้ำรั่วอีก... ต้องถอดมาปะหม้อน้ำใหม่ รื้อทั้งเครื่อง... ตอนตีหนึ่งหนะครับ ตาก็ไม่ค่อยเห็นแล้ว โชคดี ยังพอทำได้ (ใช้ตะกั่วบัดกรี ปะรู ความจริงใช้กาวอีป๊อกซี่ สองหลอดก็ได้ แต่ดึกแล้วหาที่ซื้อไม่มีอ่ะครับ....)

สรุปอุปกรณ์ใหม่
หม้อ XSPC RX 240
พัดลม Arctic Cooling PWM 1350 รอบ สองตัว
ปั้ม Res + Top XSPC Double
Pump Swiftech MP 350
CPU EK Supreme HF Nickel
สายน้ำ R3400 Fitting Bit.....

ความรู้สึก : เหนื่อยมาก และ เงียบมาก... จนต้องก้มไปดูว่าพัดลมมันหมุนหรือเปล่า...
               เนื่องจากพัดลม AC เงียบมากๆ ไม่ได้ยินเสียงเลยอ่ะครับ ทำงานสุขมาก.

ประสิทธิภาพ : ดูที่กราฟครับ... อิอิ

เปลี่ยนพัดลมใหม่ รอบประมาณ 1350 เสียงไม่ได้ยินเลย....

V-Core ไม่ได้เปลี่ยน เทียบกับรูป Rep ด้านบนได้เลย

อุณหภูมิ ถือว่าพอใจครับ... เย็นกว่า ... เงียบกว่าเยอะ...

ข้ามไปเล่นที่ 4.7-4.8 GHz เลยดีกว่า.. ถ้าร้อนไปอาจต้องเปลี่ยนเป็นพัดลม 2000 รอบ (ไม่รู้ต้องปะหม้อน้ำใหม่หรือเปล่า) .... อิอิ  go

Suhanna

« ตอบ #35 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 10:45:54 »

ที่ 4.7 GHz พัดลม กับ หม้อน้ำชุดนี้ ยังเอาอยู่ครับ..... lol

รอบพัดลมมีแกว่งๆ ผมตั้งพัดลมให้ทำงาน Auto ตามอุณหภูมิ CPU ...

V Core ประมาณ 1.3 หน่อยๆ....

อุณหภูมิ ยังเย็นกว่า LQ 315 ที่ 4.6 GHz ที่พัดลม 2000 รอบ.... sarcastic

ที่เอาไม่อยู่ ......
คงจะเป็น PSU ซะมากกว่าครับ V 3.3  เริ่มจะตก ตอนมี Load แล้วอ่ะ... diablo
tpp
True Love Always

« ตอบ #36 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 15:56:06 »

Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool
Suhanna

« ตอบ #37 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 20:33:35 »

สำหรับพัดลม AC 1350 รอบ คงไปได้แค่ 4.8 GHz ในระดับความร้อนที่ปลอดภัยเท่านั้น....lol

ถ้าจะไปไกลกว่านี้ คงต้องเปลี่ยน พัดลม และ PSU ใหม่ ... ดู กราฟแล้วน่ากลัวอ่ะครับ อิอิ... diablo

สามารถใช้ V Core ที่ต่ำกว่านี้ในการ Run OCCT ให้ผ่านครับ ... แต่ใช้งานจริงมันไม่ค่อยเสถียร ต้องใช้ระดับนี้เพื่อให้เครื่องใช้งานประจำวันได้โดยไม่เอ๋อ....... jap

รอบหน้าจะลองเปลี่ยนพัดลม 2000 รอบดูครับ....
แต่คงจะหยุดความเร็วไว้แค่นี้ ความเห็นผม ความเร็วขนาดนี้ใช้ไฟขนาดนี้ มันเกินความพอเพียงไปหน่อยแล้ว...
อีกอย่าง ถ้าต้องไปไกลกว่านี้ คงต้องเปลี่ยน PSU ใหม่ ใช้งานจริงคงลด ความเร็วลงอีกหน่อย เอาสตางค์ไปใช้กับจอดีๆ อีกสองสามตัวดีกว่าครับ ... อิอิ  sarcastic
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2013, 20:37:38 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
music125500

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #38 เมื่อ: 20 มกราคม 2013, 05:37:13 »

เคสสวยจังเลย
Suhanna

« ตอบ #39 เมื่อ: 20 มกราคม 2013, 13:49:44 »

ลองเปลี่ยนพัดลมเป็น พัดลม 2000 รอบ เย็นขึ้นมาอีกนิดเดียว ไม่คุ้มเสียงดังครับ...

เลยจะเปลี่ยนกลับไปใช้พัดลม AC 1350 รอบแบบเก่า....  jap

หน้าตา BitFenix ปัจจุบัน... อิอิ  lol

tpp

« ตอบ #40 เมื่อ: 21 มกราคม 2013, 07:13:16 »

จากระบบระบายความร้อนแบบเริ่มต้นกลายเป็น advance ไปในทันใด อิอิ ครับ
Suhanna

« ตอบ #41 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 23:29:30 »

มา Update จอกับลำโพงใหม่หน่อยครับ...  lol

ซื้อมาสองอาทิตย์กว่าแล้ว เพิ่งแกะวันนี้เอง ... (เพิ่งจะว่างจากงานมาดูของเล่น) อิอิ...

เป็นจอ Dell IPS U2312HM 23 นิ้ว.. ซื้อแบบให้เค้ามาส่งที่บ้านผู้ช่วยผม (ร้านอยู่ใกล้ๆกัน) แล้วเค้าขนมาให้อีกต่อ

หน้าตาก็จึดๆ งั้นๆครับ....

มันจับตั้งได้อ่ะนะ... เริ่มน่าสนใจ จับตั้งเอามาเรียงกันสักสามตัว คงอลังมาก อิอิ...

ข้อดีคือมันมี USB 2.0 ให้อีก 4 ช่อง ผมต่อจากหลังเคสเลย
USB 3.0 หน้าเคส BitFenix ผมมีปัญหา อ่าน USB ใหญ่ๆไม่ค่อยได้อ่ะครับ ต้องไปใช้ช่อง USB 2.0 แทน

จริงๆตอนซื้อเครื่องนี้ ตั้งใจจะเอาเป็นหน้าจอ Desktop ของ Tablet Acer อะครับ... ตอนนั้น Dock&KeyBoard ยังไม่เข้า ต้องการจอที่มี USB HUB ด้วยจะได้ต่อ KeyBoard Mouse Ext HDD ไว้กับจอเลย ต่อกับ Tablet แค่ สองเส้นคือ USB กับ HDMI เท่านั้น (ปลด ใส่ ง่ายดี) ตอนหลังได้ Dock มา เลยทิ้งจอไว้ยาวเลย ... ประกอบ BitFenix เสร็จเลยได้โอกาสใช้งาน..... jap

ข้างหลังมีขั้วต่อทุกช่องที่จำเป็น มี Diplay Port แต่ไม่มี HDMI   drunk
มีแม้กระทั้ง DC Outlet สำหรับ Sound Bar........
Suhanna

« ตอบ #42 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 23:38:14 »

ตัวจอผมเฉยๆครับ... Dell ก็คือ Dell อยู่แล้ว คุณภาพก็เกณฑ์ Dell เนอะ IPS สีสวยใส ชัดเจน มุมมองกว้าง สีเพี้ยนน้อย... ขาวเป็นขาว ดำเป็นดำเนอะ... Tongue

แต่ที่น่าสนใจคือ ที่สั่งมาพร้อมกัน ตัวนี้ครับ....

Sound Bar ตัวละพันแปดร้อยบาท ตอนสั่งผมว่าโคดแพงเลยอ่ะครับ
กัดฟันเพราะโต๊ะที่วางมันเล็ก อยากประหยัดพื้นที่....  drunk

พอแกะกล่องได้เห็นของจริง รู้สึกประทับใจเล็กๆ มี RCA Sub Woffer ออกมาให้ด้วยแนะ ตัวแค่นี้อ่ะนะ...

พอล๊อคเข้าไปกับจอ 23 นิ้ว 1920x1080 หล่อใช้ได้เลยอ่ะ... lol
Suhanna

« ตอบ #43 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 23:48:43 »

แอบเอามาใส่กับจอเก่า 1600x1200 ดันใส่พอดีแล้วหล่อด้วยอีกต่างหาก....

ส่วนเรื่องเสียง ตอนนี้ระหว่าง Burn in ให้เข้าที่ ....  happy
ลองฟังแล้ว อยากบอกว่า ถ้าใครใช้จอ Dell อยู่ แล้วมีขายึดเจ้า Sound Bar เนี่ย ให้รีบไปลองฟังครับ...
ตัวผมชอบ.. เสียงกลางดี ชัดเจน มีมิติ มีปุ่มกดเร่งลดตัดเสียงในตัว มี Mode เพิ่มเติมอีกสาม Mode คือ Suround อยากบอกว่า Work มาก มีมิติ เป็นชิ้นเป็นอันเลย... อีกอันบูสเบส ไม่ Work ครับ ตัว Driver มันเล็ก เปิดไปเสียงมันออก แต๊ปๆ มากกว่า ตึ๊ปๆเนอะ อีกอันเป็น Mode เน้นเสียงพูด สำหรับดูหนัง Work ครับ ชัดเจนดี...

พอแค่นี้ก่อนนะครับ... ขอไป Enjoy ลำโพงเล็กๆชุดนี้ต่อก่อนครับ อิอิ..... go
tpp

« ตอบ #44 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 11:07:29 »

ชอบฐานจอรุ่นเก่ามากเลยนะครับ ถ้าตัวใหม่เป็นฐานรุ่นเก่าคงสวยมาก ^^
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์