หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ็็้Harddisk for server ต่างกับ for cctv ยังไงครับ  (อ่าน 19531 ครั้ง)
leo_piek2000
Registered User
*

« เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 16:16:01 »

็็้ขอคำแนะนำด้วยครับ
คือผมกำลังจะเพิ่ม Harddisk ให้กับเครื่อง cctv และกะว่าจะเพิ่มเป็นพวกรหัส YS

แต่ดูในเครื่อง มันเป็นรุ่น SV35.3 ที่เหมาะกับ CCTV ผมเลยอยากถามว่า มันต่างกับทั่วไปยังไงครับ
เพราะเพิ่งเคยรู้นี่แหละ ว่ามี HD ที่เหมาะเฉพาะทาง cctv ด้วย

แล้วมันจะดีเท่าพวกตะกูล Server อย่าง YS รึเปล่าครับ
beerking
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 16:27:21 »

อืม จริงๆแล้ว อยู่ที่เราจะใช้ครับ แนะนำเป็น ฉลากเขียวของ WD ก็น่าสนใจครับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 16:33:48 »

อืม จริงๆแล้ว อยู่ที่เราจะใช้ครับ แนะนำเป็น ฉลากเขียวของ WD ก็น่าสนใจครับ

ฉลากเขียวของ WD หมายถึงรุ่น green ที่เป็นรุ่นประหยัดรึเปล่าครับ
แบบว่าอยากใช้แบบเปิด 7/24 เลยอะครับ และเป็นของบริษัทเลยอยากเอาที่ชัวๆเป็นพิเศษ
2jz_turbo

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 16:52:30 »

รู้สึกว่าจะมีเกือบทุกยี่ห้อเลยนะคับ HDD สำหรับ CCTV เนี่ย ถ้าถามว่า ต่างกะ HDD server ยังไง อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน คับ

แต่ว่าผมเห็นส่วนมาก สำหรับ พวก File server ที่ต้องรับ load มาก ๆ เค้ามักจะใช้ HDD SCSI 10k rpm กันน่ะคับ

ส่วนสำหรับ CCTV เนี่ย ผมเดาว่าน่าจะทน แล้วก็ไม่ร้อนน่ะคับ เหมาะกับ 24/7

2jz_turbo

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 17:06:39 »

อ่ะ จิงๆ ด้วยคับ ไปดูมาแล้ว มันไม่ร้อนแล้วก็ประหยัดพลังงานคับ

อันนี้เป็น product catagories ของ WD น่ะคับ http://www.wdc.com/en/products/productcatalog.asp?language=en

beerking

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 17:09:14 »

ฉลากเขียวของ WD หมายถึงรุ่น green ที่เป็นรุ่นประหยัดรึเปล่าครับ
แบบว่าอยากใช้แบบเปิด 7/24 เลยอะครับ และเป็นของบริษัทเลยอยากเอาที่ชัวๆเป็นพิเศษ

ใช่ครับผม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 17:12:40 »

อ่ะ จิงๆ ด้วยคับ ไปดูมาแล้ว มันไม่ร้อนแล้วก็ประหยัดพลังงานคับ

อันนี้เป็น product catagories ของ WD น่ะคับ http://www.wdc.com/en/products/productcatalog.asp?language=en

ขอบคุณมากๆเลยครับ ว่าแต่เป็นรหัส AVxx ใช่มั้ยครับ อย่างนี้จะมีแถมหนัง AV มาด้วยรึเปล่านะ อิอิอิ

แล้วเรื่องราคาพอทราบมั้ยครับ และซื้อที่ไหนได้บ้าง เพราะทั่วๆไปไม่เห็นมีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2009, 17:52:09 โดย leo_piek2000 » บันทึกการเข้า
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 17:58:26 »

ouch...
Friday~13rd

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 เมษายน 2009, 06:31:52 »

คือผมกำลังจะเพิ่ม Harddisk ให้กับเครื่อง cctv และกะว่าจะเพิ่มเป็นพวกรหัส YS

แต่ดูในเครื่อง มันเป็นรุ่น SV35.3 ที่เหมาะกับ CCTV ผมเลยอยากถามว่า มันต่างกับทั่วไปยังไงครับ
เพราะเพิ่งเคยรู้นี่แหละ ว่ามี HD ที่เหมาะเฉพาะทาง cctv ด้วย

แล้วมันจะดีเท่าพวกตะกูล Server อย่าง YS รึเปล่าครับ

ในระบบกล้องวงจรปิด  ถ้าเราเอา HDD ธรรมดาทั่วไปมาใช้ก็สามารถใช้ได้ แต่อายุการใช้งานของมันจะสั้นกว่าปกติ ดังนั้นผมมีความเห็นว่า ควรใช้ HDD ที่ Optimize มาสำหรับกล้องวงจรปิด [CCTV] โดยเฉพาะจะดีกว่าการเอา HDD เกรดปกติทั่วไปมาใช้งานเพราะงานกล้องวงจรปิด [CCTV] จะใช้การเขียน Video Stream สั้นๆ หลายๆ ชุดพร้อมๆ กัน  ในช่วงเวลาใดเวลาหนึ่งเป็นหลัก  ส่วน HDD ทั่วไป จะ "อ่าน" มากกว่า "เขียน" รวมถึงความอึด+ทนทาน [24x7] และการออกแบบการใช้พลังงานอย่างเหมาะสมกับงาน CCTV โดยเฉพาะแต่ HDD CCTV ราคา/MB จะสูงกว่าปกติอยู่พอตัว...ถ้างบประมาณไม่ใช่อุปสรรคของท่านฯ ผมแนะนำให้ใช้ HDD เฉพาะทางดีกว่าครับ

HDD สำหรับกล้องวงจรปิด [CCTV] ใน Seagate ก็จะเป็นตระกูล SV35 ที่ท่านฯ ใช้อยู่เดิมนั้นแหละครับ
หรือถ้าเป็น ของ WD ก็จะป็นตระกูล RE3 ครับ....

ปล. เอา HDD กล้องวงจรปิด [CCTV] มาใช้งานทั่วๆ ไป จะอ่าน-เขียน ช้ามากๆ
       แต่ถ้าเอา HDD ปกติมาใช้งาน CCTV จะไม่ค่อยทนทาน รอบการทำงานมันจัดกว่า เลยร้อน+พังเร็ว  ^_^

ข้อมูลเพิ่มเติม :  http://www.vecthai.com/forums/index.php?topic=473.0

^_^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2009, 06:36:58 โดย Friday~13rd » บันทึกการเข้า

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
kim

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 เมษายน 2009, 10:17:49 »

งั้นเปิดโหลดบิตนานๆก็ควรเอาแบบ CCTV มาใช่ใชาปะนิครับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 เมษายน 2009, 13:14:22 »

งั้นเปิดโหลดบิตนานๆก็ควรเอาแบบ CCTV มาใช่ใชาปะนิครับ

อิอิ สงสัยจะเป็นอย่างนั้นครับ ให้ดีใช้SSDเลยครับ ประหยัดไฟชัวร์ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 เมษายน 2009, 10:06:02 »

ในระบบกล้องวงจรปิด  ถ้าเราเอา HDD ธรรมดาทั่วไปมาใช้ก็สามารถใช้ได้ แต่อายุการใช้งานของมันจะสั้นกว่าปกติ ดังนั้นผมมีความเห็นว่า ควรใช้ HDD ที่ Optimize มาสำหรับกล้องวงจรปิด [CCTV] โดยเฉพาะจะดีกว่าการเอา HDD เกรดปกติทั่วไปมาใช้งานเพราะงานกล้องวงจรปิด [CCTV] จะใช้การเขียน Video Stream สั้นๆ หลายๆ ชุดพร้อมๆ กัน  ในช่วงเวลาใดเวลาหนึ่งเป็นหลัก  ส่วน HDD ทั่วไป จะ "อ่าน" มากกว่า "เขียน" รวมถึงความอึด+ทนทาน [24x7] และการออกแบบการใช้พลังงานอย่างเหมาะสมกับงาน CCTV โดยเฉพาะแต่ HDD CCTV ราคา/MB จะสูงกว่าปกติอยู่พอตัว...ถ้างบประมาณไม่ใช่อุปสรรคของท่านฯ ผมแนะนำให้ใช้ HDD เฉพาะทางดีกว่าครับ

HDD สำหรับกล้องวงจรปิด [CCTV] ใน Seagate ก็จะเป็นตระกูล SV35 ที่ท่านฯ ใช้อยู่เดิมนั้นแหละครับ
หรือถ้าเป็น ของ WD ก็จะป็นตระกูล RE3 ครับ....

ปล. เอา HDD กล้องวงจรปิด [CCTV] มาใช้งานทั่วๆ ไป จะอ่าน-เขียน ช้ามากๆ
       แต่ถ้าเอา HDD ปกติมาใช้งาน CCTV จะไม่ค่อยทนทาน รอบการทำงานมันจัดกว่า เลยร้อน+พังเร็ว  ^_^

ข้อมูลเพิ่มเติม :  http://www.vecthai.com/forums/index.php?topic=473.0

^_^

ไปหาข้อมูลมา ตัว RE3 ที่แนะนำ จริงๆมันก็คือรหัส YS นี้เองใช่มั้ยครับ อย่างนั้นผมจะได้ซื้อตัว YS เลย
ขอบคุณมากๆนะครับ ที่ช่วยแนะนำ
ปล. แล้วที่เซียร์,หลัก4 มีขายรุ่นดังกล่าวมั้ยครับ เพราะไม่สะดวกเข้า Pantip เท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2009, 10:25:26 โดย leo_piek2000 » บันทึกการเข้า
nong_F
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 เมษายน 2009, 23:27:36 »

ความรู้ใหม่อีกแล้ว  Cool Cool
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 02:05:32 »

พวกทำโคโลก็ต้องใช้hddแบบถึกๆหน่อยนะครับ เพราะว่าทำงานหนักโค่ดๆเหมือนกันเลย

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
jl_swp

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 10:38:31 »

อู้ว...ว้าว

ลูกเสือมิใช่เด็กข้างถนน แต่เป็นบุคคลที่กษัตริย์รู้จัก
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์