หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเอาหนูมาขี่ช้าง... อิอิ  (อ่าน 132129 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #105 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 20:11:25 »

ได้ขาตั้ง Surround หลังมาแล้ว ผมสั่งเพิ่มความสูงจากรุ่น F2 ปรกติ 24 นิ้วเป็น 29 นิ้วครับ งานนี้ต้องขอชมฝีมือคนไทยครับ สองขา งานเนียนมาก เหล็กบางไปหน่อย (หนักข้างละประมาณ 5 กก เท่านั้นหนัก พอๆกับ Plate Primus เลย) ไม่มีที่ให้เติมทรายกับตะกั่ว (ถ้าอยากเติมต้องถอดเพลทบน แล้วกรอกตามรู Nut ยึดเพลทครับ) แต่แค่นี้ก็คุ้มราคาแล้วครับ ไม่ทราบว่า คุณสมพงษ์ แกออกแบบเองหรือเปล่า แต่อยากบอกว่า โหงวเฮ้งดีมากครับ ขาเล็ก แต่ออกแบบดี แข็งแรง ภาษาผมเค้าว่า Moment of Inertia มันเสริมกันดี เพลทล่างใหญ่ไปหน่อย เกะกะตั้งยากหน่อย เพลทบนเล็กไปนิด แต่วางลำโพงแล้ว น้ำหนักลำโพงลงกลางเพลทล่างพอดี ชมด้วยใจครับ ถ้าอยากได้ขาตั้งหรือ ชั้นวางเครื่องเสียง ที่นี่เลย  http://www.sphifi.com/ ผมไม่ได้ส่วนลดอะไรทั้งสิ้นครับ จ่ายเต็ม ไม่ต่อด้วย แต่อยากแนะนำของคนไทยคุณภาพดี ราคาไม่แพงมาก ให้ลองกัน

อยากเล่าวิธีเลือกความสูงขาตั้งให้ฟังหน่อยครับ ถ้าฟังปรกติสองลำโพง ควรเลือกลำโพงก่อน แล้วเลือกขาตั้งที่ตั้งลำโพงแล้ว ความสูงจากพื้นถึงกึ่งกลาง Driver เสียงแหลม ประมาณ 75-80 ซม แล้วแต่ความสูงของโซฟาฟังเพลง ถ้าโซฟาสูงให้เลือกสูงขึ้นอีกหน่อยครับ จะได้เวทีเสียงที่ความสูงพอดี ฟังสบายไม่ล้า ถ้าวางต่ำจะได้เบสดีขึ้น แต่เวทีเตี้ย วางสูงไปเบสน้อย เสียงออกบางๆครับ ส่วนจำนวนขามากไว้จะดี (แต่แพงอ่ะครับ) ตามรูปข้างบน ขาตั้ง System Audio ผม หกขา ใส่ทรายแล้วหนักประมาณข้างละ 40 กิโลได้ เอามือเคาะขา เหมือนเคาะไม้ไม่ใช่เหล็กเลยครับ เวลาฟังเอามือจับขานี่สั่นไปหมด แต่ลำโพงไม่สั่นเลย อ้อ ถ้าให้ดีเอาดินน้ำมัน (Blue Tak) ปะยึดลำโพงกับขาตั้งหน่อย มันดูดซับแรงสั่น เสียงจะสะอาด โปร่งขึ้นอีกนิดครับ

ส่วนลำโพง Surround ควรจะสูงกว่าลำโพงคู่หน้าประมาณ 10-12 ซม จะได้เวทีเสียงด้านข้างกับด้านหลังสูงขึ้น และโยนเสียงระหว่างลำโพงหน้าหลังกันได้กลมกลืน ส่วนตำแหน่งการวางควรวางไว้ด้านข้างคนฟังเยื้องไปด้านหลังประมาณ 10-30 องศา ระยะควรจะเท่ากับระยะจากลำโพงคู่หน้าถึงตำแหน่งฟัง (ถ้าห้องใหญ่พอ) อันนี้จากการลองของผมเองครับ (ส่วนที่ผมต้องสั่ง 29 นิ้วเพราะลำโพง (โบราณ) ที่ผมมีทุกคู่ เสียงแหลมมันอยู่ข้างล่างส่วนเสียงกลางอยู่ข้างบน เลยต้องการขาตั้งที่สูงกว่าปรกติเล็กน้อย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม 2009, 20:28:56 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #106 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 22:58:44 »

อ้าว อ่านไปอ่านมา วัสดุเหลือ ทำ Triangle ให้ผมสักคู่ดิครับท่าน อิอิกำ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #107 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009, 01:22:56 »

อ้าว อ่านไปอ่านมา วัสดุเหลือ ทำ Triangle ให้ผมสักคู่ดิครับท่าน อิอิกำ  lol

อยากได้ ผมให้เศษ Rockwool ครับ แต่ต้องมาทำเองนะท่านอิอิ  mdr
แบบว่า มันคันเนาะ เวลาสอยเก็บมุม Triangle หนะ เย็บผ้าไม่ค่อยเป็น ใส่ถุงมือยิ่งเย็บไม่ได้ ถอดถุงมือ คันซะสองวัน  grrrrrr
Suhanna

« ตอบ #108 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009, 12:44:38 »

มาทำ Panel Trap กันดีกว่าครับ ต้นทุนตัวนึงไม่น่าจะเกิน 800 บาท (แล้วแต่ผ้าหุ้มที่เลือกใช้) หลักการเหมือน Triangle ทุกอย่างครับ แต่ผมจะทำแบบแขวนผนัง เลยต้องทำกรอบเพื่อสร้างที่ว่างหลังวัสดุซับเสียงขึ้นมาเอง หลักการคร่าวๆ คือให้ช่องว่างระหว่างวัสดุซับเสียงกับกำแพงหนาเท่ากับความหนาของวัสดุซับเสียงที่เราใช้ เหตุผลทางด้านความถึ่คลื่นที่ดูซับได้ครับ อย่าไปสนใจรายละเอียดเลยครับ เอาสูตรมาอธิบาย เดวจะปวดหัวกันเปล่าๆ อิอิ  lol

เริ่มต้นก็ไปโฮมโปรเหมือนเดิม ไปที่ Wood Center เลย ซื้อไม้ครับ ผมเลือกซื้อไม้แผ่นยางพารากว้าง 10 ซม หนา 2ซม อ้อ ที่นี่มีบริการตัดให้ด้วย (เคยสั่งให้ทำตู้หนังสือลูกชายทีนึงแล้ว) เลยให้ผ่าครึ่งเป็น 5 ซม สองแผ่น แล้วตัดเป็นชิ้นให้เสร็จ ตกลงได้ 120 x 5 x 2 ซม 8 ชิ้น กับ 56 X 5 x 2 ซม. อีกแปดชิ้น สำหรับลองทำ ต้นแบบ Panel Trap ขึ้นมาก่อน อ้อ ให้เค้าเจาะรูยึดน๊อตมาเสร็จเลยด้วย (บริการดีจริงๆ อิอิ) ยังไม่ได้ทำสี เสียสตางค์รวมน๊อตแปดร้อยมีทอนนิดหน่อย ตกกรอบอันนึงไม่ถึงสองร้อยดี

เจาะรูให้เสร็จ ฟรีครับ

Suhanna

« ตอบ #109 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009, 12:47:58 »

เครื่องมือป้องกันตัวเองครับ เล่นกับ Rockwool ยังไม่ได้หุ้มผ้า ต้องใช้ปลอกแขน ถุงมือ แว่นตา ใส่กางเกงขายาวนะครับ มันคัน พอหุ้มเสร็จ (ใช้ผ้าหนาหน่อย) มันไม่กระจายออกมาแล้ว ใช้มือจับได้ตามสบาย ไม่มีปัญหา

Suhanna

« ตอบ #110 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009, 12:52:23 »

เข้ากรอบไม้ เวลาเข้าเสร็จจะได้ขนาด 120 x 60 เท่ากับขนาด Rockwool พอดี เผอิญกระเบื้องชั้นล่างบ้านผมมัน 60 x 60 พอดี เลยเอากรอบไม้มาวางเวลาติดกาวขันน๊อต จะได้มุมฉากพอดี สวยงาม เวลาหุ้มผ้าจะได้ไม่มีปัญหา  jap

อันนึงทำไม่ถึงห้านาทีครับ เสร็จก็ทิ้งไว้สักวัน ให้กาวแห้ง แน่นหนาดีพอควร

Suhanna

« ตอบ #111 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009, 12:56:09 »

เสร็จก็มาทากาว หุ้มผ้าด้ายดิบ ดึงให้ตึง ยิง Max ตัดขอบ ตอนนี้หละครับ ผมต้องซื้อ Max ตัวใหม่ ตัวเก่ามันรับใช้มานาน สปริงไม่ค่อยดีแล้ว ยิงไม่ค่อยเข้า โดนค่าเครื่องมือเพิ่มไปอีก พันกว่าบาท

เสร็จแล้ว ลองเอามาแขวนผนังดูก่อน พบว่า บางตัวไม้มันโก่ง ไม่พอดีกัน อาจต้องเพิ่มท่อนสั้นไว้กลางกรอบกันโก่งครับ

Suhanna

« ตอบ #112 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009, 12:58:16 »

เอาลองมาวางเรียง จัดความสูง จากรูน๊อตแผ่นปิดปลอมของเดิม ดูดีใช้ได้ครับ  lol

เสร็จแล้วคงต้องไปโฮมโปรอีกสักสองสามรอบ สั่งตัดกรอบขนาดพิเศษ ไว้เข้ามุมหลัง Sub ตัวกั้นห้องเปียนโน กับ มุมหลังลำโพง Surround  อีกหน่อย ระหว่างนี้ก็เลือกสีผ้าหุ้มตามชอบ ผมยังเลือกไม่ได้เลย โดนค่าผ้าไปหลายพันแล้ว ซื้อมาเสร็จ ลองห้องมืดไป ซื้อใหม่ ผมชอบ ภรรยาไม่ชอบ ขอเวลาตกลงเรื่องสีในครอบครัวอีกสักหน่อยครับ จะมาต่อ อิอิ   idea
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม 2009, 13:04:49 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #113 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009, 17:10:13 »

งานเนี๊ยบจริงๆครับ  great

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #114 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009, 18:01:05 »

great great

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #115 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 00:24:53 »

สวยดูดีเลยครับ  great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Eskudozz
Registered User
*

« ตอบ #116 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 14:16:10 »

ไอเดีย Triangle  แจ่มมาก เดี๋ยวเอามั่ง
Suhanna

« ตอบ #117 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 15:58:51 »

วันนี้ภรรยาลาครึ่งวันครับ วันหยุดเหลือเยอะมาก Carry Over ไปปีหน้าไม่ได้ (นโยบายประหยัดของบริษัท)
เลยแวะพาลูกไปทานห่านท่าดินแดง (แต่อยู่ลาดพร้าว 35/1) กับภรรยา ทานเสร็จ เอ ถนนมันคุ้นๆ เลยลากครอบครัวไปฟัง AVR ตัวใหม่ด้วยกันซะเลย ที่ ปิยะนัส อิมพีเรียล เจอ ผจก เจ้าเก่าเฝ้าร้านอยู่คนเดียว ผมไม่ได้นัดครับ มีลูกค้าลอง Dennon 355 อยู่ เสียงหนักแน่นใช้ได้ รอสักพัก เลยได้ลองมั่ง เผอิญมี DVD ติดรถอยู่เลยเอาลงไปลองซะด้วยกันเลย

ได้ฟัง 3 ยี่ห้อ สี่รุ่นครับ ส่วนตัวผมชอบเสียง Yamaha ราบเรียบดี น่าจะฟังเพลงได้เพราะ Dennon ก็แน่นดี แต่เสียงแหลมผมว่ารายละเอียดสู้ตัวอื่นไม่ได้ จริงๆผมตั้งใจไปเลือกระหว่าง Onkyo 507 กับ 607 ครับ เห็นสเปคน่าใช้ดี ไม่เคยฟัง ปรากฎว่า สงสัย 507 ขายดีมั้ง หมด (คราวที่แล้วที่ไปฟังลำโพงผมเห็นเป็นกองเลย) เลยฟัง 607 แทน เสียงมันกลางๆ ระหว่าง Yamaha กับ Dennon เลยครับ เบสเยอะกว่า Yamaha เสียงกลาง ดีกว่าทั้ง Dennon และ Yamaha แต่รายละเอียดเสียงสูง สู้ Yamaha ยังไม่ได้ เลยโยนหน้าที่ตัดสินให้ ภรรยาซะเลย (ยังไม่บอกราคาภรรยานะครับ กลัวมี Bias ) เค้าเอา Onkyo ครับ พอดีเห็น Promotion ของ 606 (ตกรุ่นแล้ว 607 มาแทน) แล้วตัวก็วางอยู่ที่แท่นลองพอดี เลยเอาซะหน่อย ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ เสียง 606 ดีกว่า 607 ตั้งแต่เวบแรกที่ได้ยินเลย (อาจเป็นด้วย 607 แกะกล่องใหม่มาลองเลยไม่ได้เบิร์น 606 เป็นตัวลอง เก่าอั๊กเลย) เลยลองเช็คเสปค ใช้ได้ครับ สองรุ่นต่างกันแค่ รูเสียบ HDMI ที่มากกว่า ต่อ Sub ได้สอง สีดำกับสีทอง Upscalling 1080p กับ 1080i (นั่งเล็งกันสามคน ต่างกันนี๊ดเดียวครับ เอาไว้ดู UBC เท่านั้นเอง ในอนาคตคงมีโปรแกรม Upscale จากคอมเนาะ) กับราคาต่างกัน 5,000 บาท จบเลยครับ ตกลงให้ลูกเข็นเอา Onkyo 606 (ตกรุ่นแล้ว) กลับบ้าน ในราคา 18,900 บาท คุ้มจริงๆ กับเวลาลองฟังไม่ถึง ชั่วโมงดี แต่สลับสาย A-B Test กันสัก 6-7 หนได้  lol   
Suhanna

« ตอบ #118 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 16:24:27 »

แบกขึ้นมาบนบ้านเองครับ ยังงงๆอยู่ว่า AVR สมัยนี้ทำไมมันเบาจัง สัก สิบกว่ากิโลได้ ถ้าเทียบกับ Maranz ตัวเก่าผม มันหนักแค่ครึ่งเดียวเองมั้ง AVR กับ CD เครื่องเก่าผม Body เป็นทองแดงอย่างหนาทั้งตัวครับ น๊อตยังเป็นทองแดงเลยอ๊ะ  jap

varisign
Registered User
*

« ตอบ #119 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 18:39:38 »

ถ้าห้องฟังเล็กมากๆถึงมากๆนี่ เราใช้ม่านหนาๆคลุมผนังตั้งแต่บนลงมา ทั้ง4ด้านเลยจะช่วยขยายห้องได้มั๊ยครับ

แล้วถ้าฝ้าเป็นแบบเล่นระดับ 2 ชั้น แต่เป็นแนวโค้งทั้งหมดไม่ได้เป็นเหลี่ยมเลย ไม่มีมุมเหลี่ยม จะทำ Triangle  แบบไหนดีครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์