หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเอาหนูมาขี่ช้าง... อิอิ  (อ่าน 131909 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 00:02:28 »

แต่ก่อนจะรื้อฝ้าให้ภรรยาเหน็บแนมไปอีกหลายปี (โดนเหน็บมาตลอดเกือบสิบปี ตอนทำห้องดูหนังฟังเพลง (จริงๆ) บ้านเก่า ชุดลำโพงกับ สายลำโพงที่เอามาจากบ้านเดิมนี่ชุดเล็ก (มาก) ใช้ในห้องรับแขกชั้นล่างแค่นั้น) ผมบ้าถึงขนาดทำผนังใหม่เสริมผนังเดิมอีกสองชั้น ตีคร่าวใช้ยิบซั่ม เอาทรายละเอียดกรอก แล้วทำผนังไม้ทับข้างนอกอีกที เอากว้างยาวตามสูตรเด๊ะ ประตูสองชั้น ลบมุมห้องมุมฝ้าทั้งหมด ระเบิดหลังคา ทำฝ้าเก็บเสียงสองชั้นเหมือนในห้องอัดสูง 2.85 เมตร ทำประตูไม้ Slideทับหน้าต่างกระจกอีกชั้นเพื่อเสียงสะท้อนสมมาตร ปิดปุ๊บ มืดแบบมองไม่เห็นอะไรเลย เอาไว้ดูหนังหนะครับ ตอนนั้นยังเด็ก ประสพการณ์ไม่มาก ร้อนวิชา แต่ผลที่ได้คุ้มจริงๆ พอมีลูก ขายเครื่องทิ้ง ห้องฟังเพลงกลายเป็นห้องของเล่นลูกไปฉิบ ตอนนี้ลูกโตย้ายบ้าน ได้กลับมาเล่นอีกหน คงไม่บ้าใช้เงินเหมือนเดิมอีกแล้ว อิอิ  sarcastic

ผม Burn เครื่องอยู่ครับ ได้สัก 24ชม. แล้ว เสียงไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิด (ห้องทำงานผม ย้ายที่วางลำโพงแล้ว Set อย่างไรเสียงก็ไม่สมมาตร เสียงคนร้องไปอยู่มุมห้อง หมดปัญญา เลยเอากลับไปไว้มุมเก่า เสียงใช้ได้ที่สุดแล้ว) เลยกลับมาดูแบบห้อง เลยเข้าใจครับ ด้านข้างลำโพง ผมเป็นหน้าต่างบานเลื่อนกระจก เกือบเต็มผนัง มันมี Bass Trap Effect จากหน้าต่างกระจกบานใหญ่ครับ เดวจะอธิบายมุขนี้ให้ฟัง

beerking

« ตอบ #31 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 00:31:38 »

แต่ก่อนจะรื้อฝ้าให้ภรรยาเหน็บแนมไปอีกหลายปี (โดนเหน็บมาตลอดเกือบสิบปี ตอนทำห้องดูหนังฟังเพลง (จริงๆ) บ้านเก่า ชุดลำโพงกับ สายลำโพงที่เอามาจากบ้านเดิมนี่ชุดเล็ก (มาก) ใช้ในห้องรับแขกชั้นล่างแค่นั้น) ผมบ้าถึงขนาดทำผนังใหม่เสริมผนังเดิมอีกสองชั้น ตีคร่าวใช้ยิบซั่ม เอาทรายละเอียดกรอก แล้วทำผนังไม้ทับข้างนอกอีกที เอากว้างยาวตามสูตรเด๊ะ ประตูสองชั้น ลบมุมห้องมุมฝ้าทั้งหมด ระเบิดหลังคา ทำฝ้าเก็บเสียงสองชั้นเหมือนในห้องอัดสูง 2.85 เมตร ทำประตูไม้ Slideทับหน้าต่างกระจกอีกชั้นเพื่อเสียงสะท้อนสมมาตร ปิดปุ๊บ มืดแบบมองไม่เห็นอะไรเลย เอาไว้ดูหนังหนะครับ ตอนนั้นยังเด็ก ประสพการณ์ไม่มาก ร้อนวิชา แต่ผลที่ได้คุ้มจริงๆ พอมีลูก ขายเครื่องทิ้ง ห้องฟังเพลงกลายเป็นห้องของเล่นลูกไปฉิบ ตอนนี้ลูกโตย้ายบ้าน ได้กลับมาเล่นอีกหน คงไม่บ้าใช้เงินเหมือนเดิมอีกแล้ว อิอิ  sarcastic

ผม Burn เครื่องอยู่ครับ ได้สัก 24ชม. แล้ว เสียงไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิด (ห้องทำงานผม ย้ายที่วางลำโพงแล้ว Set อย่างไรเสียงก็ไม่สมมาตร เสียงคนร้องไปอยู่มุมห้อง หมดปัญญา เลยเอากลับไปไว้มุมเก่า เสียงใช้ได้ที่สุดแล้ว) เลยกลับมาดูแบบห้อง เลยเข้าใจครับ ด้านข้างลำโพง ผมเป็นหน้าต่างบานเลื่อนกระจก เกือบเต็มผนัง มันมี Bass Trap Effect จากหน้าต่างกระจกบานใหญ่ครับ เดวจะอธิบายมุขนี้ให้ฟัง

อิอิ จับได้อีกคนแล้ว สวัสดีครับคุณลุง อิอิ  ถ้าลูกแต่งงานแล้วแสดงว่า  ชนะเลิศเลยนะครับเนีย อิอิ ลุงเชนสู้ อายุไม่ได้แน่ๆ อิอิ

แซวๆ นะครับ อิอิ
Suhanna

« ตอบ #32 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 00:32:53 »

เบสแทรบ หรือ กับดักเสียงเบส มีหลายประเภทครับ แต่หลักการคล้ายๆกันหมด คือออกแบบให้เสียงเบสที่มีพลังงานสูง เปลี่ยนพลังงานเสียงไปเป็นพลังงานอื่นเช่นการสั่น เพื่อจะได้ไม่สะท้อนออกไปสร้าง Standing Wave ในห้องฟัง เราสามารถออกแบบเบสแทรบให้ดูเฉพาะความถี่ที่เราต้องการได้ จากขนาด และ คุณสมบัติเฉพาะวัสดุที่ใช้ทำ ที่นิยมทำกันง่ายที่สุดจะเป็นแบบ Membrain คือจะมีตัว Diafram อันนึงเหมือนลำโพงนี่ละครับ ส่วนจะเก็บเสียงเบสความถี่ไหน ก็ขึ้นกับความตึง ขนาด และความหนาแน่นของวัสดุ เวลาเสียงเบสมากระทบ Diafram มันจะสั่น เก็บพลังงานไปส่วนหนึ่ง ที่เหลือก็จะค่อยๆผ่านออกไป เค้าก็จะเอาวัสดุที่ซับเสียงไว้ข้างหลังให้เก็บพลังงานเสียงไม่ให้ย้อนกลับมา หลักการก็มีแค่นี้เอง.

เหมือนกับที่ผมเอาทรายใส่ไว้ในกำแพงสองชั้น เพื่อให้ไม้ด้านนอกสะท้อนเสียงกลางและแหลมออกไปพอควร ส่วนเสียงเบสจะทะลุกำแพงไม้ และ ยิปซั่ม เข้าไปถ่ายทอดพลังงานให้ทรายที่ใส่ไว้ในกำแพง ทำให้ห้องเล็กเก็บเสียงเบสได้ โดยมีการสะท้อนของเสียงกลางออกมาด้วย ทำให้เบสไม่บวม และยังคงทำให้เสียงกลางพริ้วเป็นธรรมชาติเสียงไม่ตายครับ ที่เค้าขายกันก็จะมีแบนๆ เอาผ้ามาขึงเป็น Diafram รับแรงสั่นสะเทือน โดยมากถ้าเป็นแบบตั้งจะมีสองด้าน ด้านหลังผ้าจะเป็นฟรอยด์ หลังฟรอยด์เป็นใยแก้ว ถ้าต้องการเก็บแค่เสียงเบส ก็หันด้านฟรอยด์ออก จะสะท้อนเสียงแหลม แต่เก็บเสียงเบส แต่ถ้าต้องการเก็บเสียงแหลมด้วยก็เอาด้านใยแก้วออก เก็บหมดทั้งเสียงแหลมเสียงเบสเลยครับ ที่เห็นเป็นท่อ (เสา) กลมๆนั่นหลักการคล้ายกัน เพียงแต่จะเก็บเสียงเบสได้ดีกว่า ด้วยตัวมันเองมีความถี่ธรรมชาติจากความยาวที่กำหนดได้อยู่แล้ว กับรูปทรงที่สามารถ ให้เสียงเบสสะท้อนผิวโค้งด้านในมาหักล้างกันเองในตัวได้อีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009, 00:35:03 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #33 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 00:36:42 »

อิอิ จับได้อีกคนแล้ว สวัสดีครับคุณลุง อิอิ  ถ้าลูกแต่งงานแล้วแสดงว่า  ชนะเลิศเลยนะครับเนีย อิอิ ลุงเชนสู้ อายุไม่ได้แน่ๆ อิอิ

แซวๆ นะครับ อิอิ
แหะๆ แก่จริงๆครับ แต่แก่แบบผมสาวๆชอบนะ เง้อ ส่วนใหญ่จะอายุไม่เกิน 7 ขวบ อิอิ
Suhanna

« ตอบ #34 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 00:49:32 »

เรื่องกระจกบานใหญ่ มันคือเบสแทรบเราดีๆนี่เองครับ เสียงเบสไปเขย่ากระจก อากาศด้านหลังจะค่อยๆซับเสียงเบสออกไป เสียงเบสจะสะท้อนกลับมาน้อยมาก ข้อเสียของกระจกคือบางครั้งมันจะสะท้อนเสียงแหลมออกมากเกินควร แต่แก้ได้โดยการติดฟิลม์ที่ติดกระจกบ้านแบบมีลายขุรขระหรือเอาวัสดุซับเสียงไปปะไว้ที่กระจกเลยครับครับ จะช่วยซับเสียงแหลมได้ระดับหนึ่ง

ตัวอย่างเรื่องกระจกนี่ ผมเคยคิดนะ ว่าในรถยนต์ ถ้าดูตามกว้างยาวห้องโดยสารแล้ว ตามสูตรของคลื่น ในรถมันไม่น่าจะได้ยินเสียงเบสต่ำกว่า 200 Hz เลย แต่ความเป็นจริงเบสในรถมันลงได้ลึกเอามากๆ แถมชัดอีกต่างหาก เพราะกระจกนี่หละครับ เพิ่งมาเข้าใจตอนเล่นเครื่องเสียงบ้านนี่หละ ลองดูรถเปิดเสียงดังๆ ปิดกระจกหมดนี่ มีแต่เบสออกมาจากตัวรถนะครับ เพราะตัวกระจก และตัวถังรถเองทำหน้าที่เหมือน Diafram ของเบสแทรบนั่นเอง ส่วนเสียงแหลมไม่ค่อยออกมา เพราะมันโดนเก็บไปหมด จากการสะท้อนในตัวรถเอง และจากเบาะนั่งด้วย

เหนื่อยแล้วครับ ไปนอนดีกว่า  lol
Suhanna

« ตอบ #35 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 09:57:58 »

ลองกลับไปดูความถี่ธรรมชาติที่อาจก่อให้เกิดปัญหากับห้องผม

ความถี่ธรรมชาติ ขั้นที่ 1,2,3 จากฝ้าจะมีที่ 65/69, 130/138, 260/207
ตามขวาง  ขั้น 1,2,3 จะมีที่ 34.5/24, 69/48, 103.5/72, 138/96, 172.5/120, 207/114
ตามแนวนั่งฟัง ขั้น 1,2,3 จะมีที่ 32.7/72.5, 65.4/145, 98.1/217.5, 130/290

ถ้าผมตัดเอาความถี่ธรรมชาติแนวขวางของทิศทางนั่งฟังออกไป (เดาเอาว่า ผนังกระจกเต็มบาน (ต้องแขวนและสั่นได้) ทำหน้าที่เป็นเบสแทรบ เอาความถี่ธรรมชาติแนวขวางออกไปอยู่แล้ว )

ความถี่ธรรมชาติที่อาจมีปัญหากับห้องนี้คงจะเหลือแค่ ความถี่ธรรมชาติที่เกิดจากฝ้า และ ผนังทึบด้านแนวนั่งฟัง ที่ซ้ำกันทำให้มี Standing Wave ลูกใหญ่ อยู่แถวๆ ประมาณความถี่ที่

65 Hz, 130 Hz ที่โด่งมาก และ ตัวห้องเองจะมีเบสแถวๆ 69 Hz, 145 Hz ที่เป็น Standing Wave เดี่ยว ที่ความถี่สองอันหลังนี่ เสียงจะค่อนข้างดังกว่าความถี่อื่น

ก็จดไว้ครับ ตอนจัดที่วางลำโพงจะได้ระวังความถี่พวกนี้  65/130 กับ 69/145  (จัดดีๆ อาจไม่ต้องพึ่ง Room Tune เลยก็ได้เนาะ)  jap
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009, 10:07:09 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #36 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 10:33:19 »

ต่อจากนั้นก็กำหนดจุดนั่งฟัง (ในรูปจะเป็นสีฟ้า) ผมมีสองจุด เพราะต้องการจะให้ คนฟังนั่งตรงไหนก็ได้ระหว่างสองจุดนั่นโดยผลจากเสียงสะท้อน และ Standing Wave น้อยที่สุด เพื่อลดปัญหา Focus เล็กให้น้อยลง (ปัญหาเวลาฟังเพลง แล้วขยับตัวออกจาก Focus นิดเดียว เสียงเปลี่ยนไปเลย ประมาณนั้น) ห้องที่ออกแบบดี จะลดปัญหานี้ได้พอควรครับ

ในรูปผมใส่ Grid ช่องละเมตร ถ้าประมาณเอา คงนั่งฟังห่างจากกำแพงด้านหลังประมาณ 85 ซม. แล้วจะหาทิศทาง และ Standing Wave ที่เกิดจากการวางหรือขยับลำโพงต่อครับ lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009, 10:35:26 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #37 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 11:03:49 »

กำลังอ่านอย่างเมามันครับ
Suhanna

« ตอบ #38 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 11:44:36 »

ผมเอาทิศทางของเสียงที่วิ่งจากลำโพง (เฉพาะด้านซ้าย เข้าหาจุดนั่งฟังด้านซ้าย มากกว่านี้เส้นมันจะตีกัน) มาให้ดู
เนื่องจากห้องเราเป็นสามมิติ ผมจะเอาแค่ระนาบกำแพงเฉพาะด้านซ้าย ที่นั่งซ้าย มาให้ดูก่อน ส่วนเสียงที่สะท้อนจากพื้นและฝ้า ก็จะทำในรูปแบบเดียวกันครับ

จะเห็นได้ว่า มีเสียงที่วิ่งตรงจากลำโพงเข้าหูเรา แค่เส้นสีแดงเท่านั้น ที่เหลือสีม่วงจะเป้นเสียงสะท้อนลำดับแรกจากผนังสามด้านเข้าหูเรา (จะมีลำดับที่สองที่สามอีก แต่มีผลไม่มากเหมือนลำดับแรก) เสียงที่สะท้อนจากผนังทั้งหลายจะถึงหูเราไม่พร้อมกัน เนื่องจากระยะทางการวิ่งของเสียงไม่เท่ากัน จะทำให้เกิดอาการเสียงไม่ชัด เบลอ หรือ บางทีอาจจะเพราะก็ได้ ใน AVR ถึงมี Function ปรับความหน่วงเสียง เพื่อให้เสียงที่ออกจากหลายลำโพง ถึงหูเราพร้อมกัน ทำให้เสียงชัดขึ้นได้

ในการฟังในชีวิตจริง ถ้าเราคุยกันในห้อง เสียงส่วนใหญ่จะมาจากเสียงสะท้อนครับ เคยมีเจ้าของสตูที่อัดแผ่นไฮเอ็นด์ บอกไว้ว่า เวลาเราไปฟังคอนเสิร์ทใน Hall เสียงที่เราได้ยินจะเป็นเสียง Direct จากวงแค่ประมาณ ไม่เกิน 20% เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009, 11:46:15 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #39 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 12:22:33 »

ตำแหน่งการวางลำโพง จะมีผลต่อการฟังมากครับ จากรูปข้างบน ถ้าเราขยับลำโพง เส้นเสียงและมุมทั้งหลายจะเปลี่ยนไปด้วย แต่สามารถคำนวนได้ง่ายๆ เพราะเสียงเป็นคลื่นที่วิ่งเป็นเส้นตรง มุมตกเท่ากับมุมสะท้อน ใครเล่นสนุก เก่งจะได้เปรียบมาก ให้ดูห้องสองมิติ เหมือนโต๊ะสนุ๊ก คนฟังเป็นลูกสี ลำโพงเป็นลูกขาว แล้วแทงเข้าชิ่ง ให้โดนลูกสีก็จะได้ตำแหน่งชิ่งที่เสียงสะท้อน เล่นไม่เป็น แนะนำให้ลองใช้กระจกบานเล็ก หรือ แผ่น CD ก็ได้ครับ ลองปะผนัง แล้วนั่งดูมุมสะท้อน ถ้าเห็นลำโพง ตรงนั้นละครับ ที่ๆเราสามารถใช้ Roon Tune ที่เราสามารถจัดการ ไม่ว่าจะเก็บเสียง (Trap) กระจายเสียง (diffuse) หรืออะไรก้ตามที่เราต้องการได้ครับ

ต่อไปจะหาตำแหน่งวางลำโพงซ้ายที่ให้เสียงที่ผมชอบที่สุดครับ ปรกติเวลาผม Set ผมจะ Fix ลำโพงข้างเดียว หาระยะห่างจากผนังหลัง ขยับลำโพงอีกข้าง(ระยะห่างจากกำแพงหลังเท่ากัน) หาจุด Sweet Spot แล้วค่อยหา Toeโดยไม่ย้ายลำโพงข้างที่ผม Fix ไว้เพื่อง่าย และลดตัวแปร จะ Set ได้ง่าย และ เร็วกว่า ขยับทีละสองข้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009, 12:25:05 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #40 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 13:13:08 »

ดูตามรูปตำแหน่งลำโพงด้านบน จะพบว่าเส้นเสียงที่ผลกับการฟังเยอะสุด จะมาจากกำแพงด้านหลังลำโพงครับ
เพราะทิศทางจะเกือบเป็นทิศเดียวกับเสียง Direct จากลำโพง และ ระยะทางการเดินทางของเสียงจะเป็นระยะทางที่ยาวที่สุดเทียบกับ เสียงสะท้อนจากด้านข้าง ผมคงจะดูตรงนี้เป็นหลักในเบื้องต้นก่อน สังเกตุว่าจะมีระยะคงที่อยู่ คือจากจุดที่นั่งฟังถึง กำแพงทั้งสามด้าน ย้ายลำโพงจะไม่มีผลกับระยะเหล่านี้เลย

ดูเส้นเสียงแล้วกะเอาคร่าวๆ ทำเป็นสมการเลขคณิตได้เลยครับ เอาเฉพาะ จากผนังด้านหลังลำโพงก่อนนะครับ

ระยะที่เสียงสะท้อนวิ่งจากลำโพง แล้วสะท้อนกำแพงด้านหลังเข้าหาจุดฟังจะประมาณเท่ากับ ระยะจากจุดฟังถึงกำแพงด้านหลังลำโพง บวกด้วยระยะจากลำโพงถึงผนังด้านหลังลำโพงครับ

ถ้าให้ระยะจากลำโพงถึงกำแพงด้านหลังเป็น X เมตร สูตรก็จะเป็นแถวนี้ (แบบหยาบๆ)

ระยะเสียงสะท้อนด้านหลัง= X + จุดนั่งฟังถึงกำแพงหลังลำโพง (ในกรณีห้องผมเท่ากับ 4.45 เมตร) วัดจากในโปรแกรม
Suhanna

« ตอบ #41 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 13:38:04 »

กลับมาดู Spec ลำโพงครับ เค้าบอกว่าลงได้ถึง 38 Hz ผมก็อยากได้ยิน 38 Hz ซะด้วยซิครับ เลยเอามาลองแทนค่าในสมการตั้งเองของผมดู อิอิ  sarcastic

จากสูตรคลื่นแรกที่เรียนมาสมัย ม.ปลาย

ความถี่ = ความเร็ว / ระยะทาง

ในที่นี้ต้องการความถี่ 38 Hz สมการมันจะออกมาหน้าตาคล้ายๆข้างล่าง

38 = 345/( X + 4.45 ) เราหา X ได้แล้วง่ายจังเลย อิอิ  lol

ได้ระยะ X = 4.62 เมตร หมดสิทธิ ครับ ในความเป็นจริงไปไม่ได้แน่ๆ
คงต้องอาศัยเสียงสะท้อนลำดับที่สองสามสี่เอาแล้วหละครับ

คงหาได้แค่ระยะที่จะทำให้เกิด เบสบูมน้อยที่สุดเท่านั้นเองหละ ที่จดเอาไว้คือ 65/130 กับ 69/145 เท่านั้น

ลองมาคำนวนต่อ ระยะที่จะเสริม Standing Wave ที่ 65 Hz จะอยู่ห่างกำแพงประมาณ 85 ซม. และ 130 อยู่ที่ 55 ซม. ดังนั้นระยะห่างผนังด้านหลังควรจะมีไม่น้อยกว่า 85 ซม.ขึ้นไป สำหรับห้องนี้เพื่อป้องกันเบสบวมครับ  happy

ในทำนองเดียวกัน ถ้าลำโพงเราเล็ก เบสน้อย เอาไปวางที่ห่างจะผนังหลัง 55-85 ซม. จะช่วยเพิ่มเสียงเบสให้ลำโพง
ช่วง 65-130 Hz ครับ เหมาะกับ ขาร๊อคเนาะ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009, 14:02:10 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
2jz_turbo

« ตอบ #42 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 13:49:03 »

รออ่านต่อคับ

Suhanna

« ตอบ #43 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 14:09:02 »

ขั้นตอนต่อไป ลองเอาระยะที่ได้มาลองดู เพื่อหาเบสที่ได้จากผนังด้านหลังที่นั่งฟังบ้างครับ

ระยะจะเท่ากับ ระยะจากลำโพงถึงผนังหลัง บวกด้วยระยะจากผนังหลัง ถึงที่นั่งฟัง ซึ่งเท่ากับ 5.28 เมตร (ในกรณีที่ลำโพงห่างผนังด้านหลังลำโพงเท่ากับ 85 ซม. นะครับ)

คำนวนได้ความถี่ออกมา 65 Hz เท่ากันเด๊ะ เลยครับ สรุปได้เลย ว่า ถ้านั่งที่เดิม ต้องตั้งลำโพงห่างผนังหลังให้มากกว่า 85 ซม. หรือต้องขยับที่นั่งฟังใหม่

หลังจากลองหลายๆตัวเลขแล้ว คงจะปรับอยู่ที่ แถวๆ 90 ซม. - 130 ซม. ที่ได้ความถี่ต่ำขั้นที่สอง ประมาณ 60 Hz ครับ

ได้ลองระยะจาก จากลำโพงด้าน ขวา สะท้อนผนังข้างซ้ายออกมาด้วย จะได้เบสในห้องนี้ลึกที่สุดประมาณ 54 Hz
แหะๆ ถ้าคำนวนก่อนไปฟังลำโพงคงเอา P252 มาแทนเนาะ เสียงพอกัน แต่ถูกกว่าเกือบครึ่งหมื่น อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009, 14:31:19 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #44 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 15:36:16 »

Set ลำโพงเสร็จไปเรียบร้อยแล้วแล้วครับ ผมยังไม่เชื่อเลย ครึ่งชั่วโมงเท่านั้น  love
ตอนแรกผมวางเบิร์นไว้ ตั้งระยะพอฟังได้คร่าวๆ ห่างจากผนังหลัง 1.5 ม.
เมื่อคืนตอนนั่งเขียนอยู่ข้างล่าง ลูกผมเข้าไปฟัง สงสัยจะ Set ให้ครับ ขึ้นไประยะเหลือ 1.4 ม.
ตอนแรกไม่ได้สังเกตุ สงสัยว่า มัน Burn แล้วเหรอฟังดีขึ้น แต่เห็นรอยที่พื้นครับ ถามแม่บ้านเลยรู้  love
เมื่อคืนเจ้าอ้วนลูกผมมันออกจากถ้ำ หิ้วแผ่นมาลองฟังลำโพงใหม่ (โห..มิน่า เมื่อวานตอนเดินไปทานข้าวเย็น ถามผมว่าซื้อมาเท่าไหร่เสียงดีนะครับ)

ไม่เป็นไร พื้นเป็นรอยต้องซ่อมอยู่แล้ว  grrrrrr

ระยะ Fine Tune ที่ให้เสียงเบสดีที่สุดอยู่ที่ ห่างจากผนังหลัง 144.5 ซม. (จากแผงหน้าลำโพงถึงผนังหลัง)
ลำโพงวางห่างกัน 205 ซม.พอดี (กลางดอกลำโพงทั้งสองข้าง ลำโพงวาง Driver สมมาตรครับ)

ผม Set เบื้องต้นไว้ 1.8 เมตร เพราะห้องมันใหญ่ครับ(กว้างไว้หน่อย ปรกติ 165-175) 
205 นี่เสียงเต็มห้องพอดี นี่ฝีมือลูกผม ขอบใจเนาะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009, 15:38:00 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์