หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเอาหนูมาขี่ช้าง... อิอิ  (อ่าน 132178 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 16:32:02 »

ถึงตอนนี้ อยากจะให้ความเห็นกับลำโพงที่ผมเสียสตางค์ซื้อมาฟังเองสักหน่อย อย่าเอาผมเป็น Ref หรือ ว่าเป็น Review เลยนะครับ เพราะยังไม่ได้ Set อะไรละเอียด แอมป์ ตัวละสามพันปลาย สายสัญญานติดเครื่องเล่น DVD แถมมากับ TV
เล่นจากเครื่องเล่น DVD ที่กำลังจะพัง (หลังจากส่ง Claim ไปรอบนึงแล้ว) สายลำโพง ของ Monster เก่าก๊ากๆ ดึงออกมาจากผนังบ้านเก่า เป็นสายสี่เส้นผมมาตัดรวมสายเป็นสองเส้นทำหัวใหม่ ใช้ Bannana ซื้อที่เสรีเซ็นเตอร์ตัวละ 7 บาท (ของที่ว่ามาทั้งหมดนี่ ใช้ไปก่อน พอลงตัวแล้วค่อยเปลี่ยน จะได้รู้ตัวตนเครื่องเราจริงๆก่อนครับ)

ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ามัน Burn หรือยังด้วย เพราะเปิดต่อเนื่องมาได้แค่ 20 กว่าชั่วโมง แต่เสียงดีขึ้นจนสังเกตุได้แล้วครับ

เป็นลำโพงที่หาแอมป์ขับง่ายมาก เสียงดัง มิติเวทีเสียงดีโดยเฉพาะด้านลึก ด้านกว้างเวทีตอนนี้ยังไม่ออกไปเกินตัวลำโพงด้านข้างมากนัก (อาจยังไม่เบิร์น หรือ ยังไม่ได้เอาแผ่นลองมาฟังจริงจัง) แต่ที่น่าตกใจเอามากๆ คือลำโพงคู่นี้มีมิติในด้านความสูงครับ พูดอย่างไรดี เหมือนเราไปนั่งฟังคนยืนร้องอยู่ข้างเปียนโน อะไรประมาณนั้น หนะครับ แยกออกว่าเสียงเปียนโนมันระดับมันต่ำกว่านักร้อง ผมไม่ได้รู้สึกอย่างนี้มานานมากแล้วครับ โดยรวมเสียงอื่นๆ ค่อนข้างบาลานซ์ครับ เหมือนจริงในทั้งในคุณภาพ และ ขนาด (จุดเด่นของตัวนี้เลย) แต่เสียงกลางและเสียงสูง ผมว่าตอนนี้คุณภาพเสียงรายละเอียดยังไม่ค่อยชัดเท่ากับที่ฟังที่ร้านครับ (อาจเป็นเพราะห้อง หรือเครื่อง DVD ผมก็อาจเป็นได้ เดวคงจะทำห้องเรื่องเสียงกลางกับสูงต่อ) ยกตัวอย่างเหมือน เราเล่น Single Wire กับ Bi Wire หรือ Bi Amp หนะครับ ต่างกันประมาณนั้น (ลำโพงตัวนี้มีขั้วต่อลำโพงคู่เดียวเล่น Bi Wire ไม่ได้) รวมๆผมชอบครับ (แน่นอนเสียสตางค์ไปแล้วเนาะ) ถ้างบประมาณ 16K ลำโพงตั้งพื้น ผมว่าวินาทีนี้ หาตัวประกบให้ลองไม่มีอีกแล้ว อ้อ ถ้าห้องเล็กแนะนำให้ฟัง P252 ด้วยก็น่าจะดี Series นี้ผมฟังประกบกันสามตัว เสียง และมิติแทบไม่ต่างกันเลย ตัว P162 โดนค่าขาตั้งแพงครับ ข้ามมาฟัง P252 จะได้ Dynamics ที่(ผมว่าเอง กับ Amp ผม) ดีกว่า แต่P362 ได้ความลึก และเหมือนจริงของเบสครับ อย่าเชื่อผม ของพวกนี้ต้องลองไปฟังเองดีกว่าเนาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009, 16:34:00 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #46 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 11:34:26 »

หลังจากที่ผมได้ตำแหน่งนั่งฟัง กับ จุดวางลำโพงที่แน่นอนแล้ว ก็กลับมาดูแบบห้อง เพื่อจัดการกับรูปแบบเสียงสะท้อน (เสียงกลาง-แหลม) กันต่อ แบบห้อง ( True Scale ) จะเป็นเหมือนรูปข้างล่างครับ

รูปแบบห้องของผม ไม่สมมาตร และ ผมก็ไม่ได้วางลำโพงกลางห้องด้วย จะเห็นได้ชัดเจนว่า เสียงที่เราได้ยินนั้นนอกจากจะได้ยินโดยตรงจากลำโพงแล้ว ยังมีเสียงสะท้อนจากผนังด้านข้าง ที่มาจากทั้งลำโพงด้านซ้ายและขวาโดยปรกติ เวลาผม Set ห้องฟัง ผมจะเก็บเสียงสะท้อนด้านข้างของลำโพงด้านนั้นไว้หนึ่งเสียง ส่วนเสียงสะท้อนของลำโพงฝั่งตรงข้ามผมจะพยายามซับเก็บไว้ให้หมด ทำไมเหรอครับ

ลองดูลำโพงด้านซ้ายนะครับ เสียงลำโพงซ้ายสะท้อนกำแพงออกมา (เส้นสีชมพู) มันช่วยเพิ่มความกว้างของเวทีเสียงครับ ดูทิศมันไม่ได้มาจากลำโพง แต่มันมาจากผนังเสียงสะท้อนตัวนี้จะทำให้เรารู้สึกว่าเสียงมันหลุดลำโพง คือเวทีเสียงมันมันจะออกนอกแนวลำโพงซ้ายและขวาครับ ผนังด้านเดียวกันจะมีเสียงสะท้อนจากลำโพงด้านขวาด้วยครับ คือเส้นสีดำ เป็นเสียงสะท้อนที่ไม่ต้องการครับ เพราะมันจะเป็นเสียง Cross Talk จากฝั่งตรงข้ามทำให้เวทีเสียงมัว ไม่ชัดครับ อาการจะออกเป็นแบบเสียงไม่สะอาด ช่องไฟไม่สงัด ประมาณนั้น
Suhanna

« ตอบ #47 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 11:35:43 »

สำหรับแนวเส้นสีชมพู ถ้าอาจใช้ Diffuser ช่วยกระจายจะได้เสียงที่เพราะขึ้นครับ ส่วนแนวสีดำใส่วัสดุซับเก็บเสียงเต็มที่ครับ แต่ในห้องฟังผมลักษณะจะต่างออกไปเพราะผนังสองข้างคนละวัสดุ อัตราการสะท้อนไม่เท่ากัน มีทางเลือกสองทางคือ เก็บเสียงมันทั้งคู่ หรือทำกระจกด้านขวามือให้สะท้อนเสียงใกล้เคียงแผงไม้ด้านซ้ายมือ แล้วเก็บเสียงเส้นสีดำ ซึ่งยากกว่ามาก เพราะดูจากแบบแล้ว จุดตกกระทบเสียงด้านขวาไม่ห่างกันเลยทำยาก ทำเสร็จอาจเกิดอาการ Focus เล็กได้ เลยตัดสินใจว่าจะเก็บเสียงด้านขวาหมด โดยใช้วัสดุซับเสียงแบบบางปะกระจกแผ่นที่เสียงตกกระทบ (สีส้ม) และเอา Sticker ลายสวยๆหน่อย ปะกระจกแผ่นที่สองเพื่อเพิ่มขนาดเวทีเสียง (แผ่นสีส้มด้านบน)
Suhanna

« ตอบ #48 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 14:25:25 »

ดูแนวด้านข้างที่นั่งฟังเสร็จ คงมาดูด้านหลังของลำโพงบ้างครับ รูปห้องผมตามด้านล่าง

เนื่องจากห้องผม ไม่สมมาตร ลำโพงด้านซ้ายจะมีเสียงสะท้อนขั้นที่สอง (เส้นสีดำ) ส่วนด้านขวาจะไม่มี เพราะเสียงสะท้อนจะสะท้อนเข้าไปในมุมวางเปียโน และจะถูก ซับและ Diffuse ออกไปทางหน้าต่างด้านขวา

จริงๆแล้ว เส้นสีดำด้านซ้ายน่าเก็บไว้ จะช่วยขยายเวทีเสียงด้านซ้ายอีกเหมือนกัน แต่เผอิญด้านขวาผมไม่มี เลยต้องซับเสียงด้านนี้ทิ้ง (แนวเส้นสีม่วง) วิธีซับ ผมคงใช้ตู้หนังสือครับ สั่งทำได้ที่ Home Pro แล้วจัดเรียงหนังสือ CD และ DVD ให้เต็ม เท่านี้ก็ได้ผนังซับเสียงคุณภาพดีมากๆ สวยด้วย (ผมว่าเผลอๆ ดีกว่าที่เค้าทำขายกันอีก)

ต่อไปก็เป็นผนังด้านหลังลำโพง ซึ่งผมจะต้องวางทีวี (หรืออาจยึดกับผนังเลย) ส่วนใหญ่คนทั่วไปจะให้ความสำคัญกับด้านนี้มาก หลักการคือควรเป็นผนังทึบ ไม่มีหน้าต่าง เพราะเราสามารถเล่นกับผนังด้านนี้และให้ผลกับเสียงที่ได้มากที่สุดครับ ทั่วๆไปจากที่ผมไปตระเวนฟังตามห้องลองเสียง 90% จะใช้วัสดุซับเสียงทั้งเสียงกลางแหลม และ วางเบสแทรบ ไว้มุมห้อง บางห้อง เอาเบสแทรบไว้ตรงกลางกับด้านบนฝ้าด้วย อลังการสุดๆ (ส่วนตัวผมเหมือนเข้าไปในโรงถ่ายหนังมากกว่าห้องฟังเพลงในบ้าน น่าจะเรียกเป็นห้องฟังเสียงมากกว่า)  หลักการของกำแพงด้านนี้ คือ มันมีผลกับเวทีเสียงโดยตรง เสียงสะท้อนจากหลังลำโพงจะสร้างความลึกให้กับเวทีเสียง วัสดุที่ใช้ทำกำแพงจะให้ผลกับเสียงที่เราได้ยินมากที่สุด ยกตัวอย่าง ถ้าใช้วัสดุซับเสียงทั้งหมด เสียงจะชัดมาก Focus ดี สงัดสุดๆ ไว้ทดสอบประสิทธิภาพเครื่องเสียงโดยตรง (ถ้าเล่นเครื่องเสียงคุณภาพไม่ถึง เสียเงินเปลี่ยนของกันไม่มีวันจบสิ้นแน่ๆ) แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผนังด้านนี้ต้องกึ่งสะท้อนเสียง คงได้ความลึก แม้จะเสียงไม่ชัดสุดๆ แต่ได้อารมณ์เหมือนจริง (เหมือนเราฟังเสียงจากหูฟัง กับ ไปฟังสด หรือจากลำโพงบ้านปรกติ) สำหรับห้องนี้ผมจะกรุผนังเองด้วยวัสดุซับเสียงแบบบาง (ไว้แนะนำให้ ถูกมากครับ อุปกรณ์เด็กทำการฝีมือ) ทั้งผนัง และจะใช้ Diffuser (มีอยู่แล้วที่บ้านเก่า ความจริงออกแบบเอง จ้าง Home Pro ทำก็ได้ครับ ถูกและสวยกว่าซื้อสำเร็จ) ปะทับไปอีกทีในจุดตกกระทบของเสียง หลังลำโพง วัดหาตำแหน่งได้จากรูป นอกจากนี้ผมยังสามารถหาขนาด และที่ตั้งวางทีวีได้โดยไม่มีผลกับเสียงสะท้อนได้อีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2009, 17:08:02 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #49 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 14:33:23 »

เข้ามาจดครับ  Cool
beerking

« ตอบ #50 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 16:42:43 »

มาเก็บความรู้ครับ  สุดยอดเลยครับท่าน great
Suhanna

« ตอบ #51 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 17:20:45 »

เอาไอเดียที่จะใช้ในห้องดูหนัง-ฟังเพลงมาให้ดูครับ (เดินไปเดินมาถ่ายในบ้านตัวเองนี่หละ)

เริ่มที่ตัวซับเสียงก้องก่อน ตัวอย่างในครัวของภรรยาชั้นล่าง (ผมใช้เป็นห้องประชุมกับทีมทำงานตอนกลางวันด้วย) มีแต่กระจก หิน กระเบื้อง เท่านั้น ตอนเข้าอยู่ใหม่ๆ เสียงก้องมาก เปิดแอร์คุยกันเสียงไม่ดังยังปวดหูเลยครับ ผมยอมเสียผนังไปหนึ่งด้าน ปูกระเบื้องลายไม้จริง (อันนี้หลายเหตุผล ฮวงจุ้ยด้วย) กับเอาแผ่นไม้เก่ามาติดหลังที่นั่งผม ความก้องของห้องหายไปเกือบหมด นั่งอัด (ประชุม) ทึมได้เป็นครึ่งวัน แบบไม่เจ็บคอ ไม่ปวดหูเลยครับ

Suhanna

« ตอบ #52 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 17:33:43 »

อีกตัวอย่างเป็นตู้หนังสือสั่งทำจาก Home Pro ในห้ององค์ (ลูก) ชายผม เค้าเก็บหนังสือการ์ตูนไว้พอควร (นี่ยังเอามาได้ไม่ถึงครึ่งเลย) ตอนนี้เรียนกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่ เริ่มหนุ่ม มีสุนทรีย์ในการซ้อมกีตาร์ตอนห้าทุ่มกว่า ภรรยานอนไม่หลับครับ ขนาดมีโถงทางเดินคั่นอยู่ (ข้างบ้านไม่รู่จะอย่างไร) เลยสั่งทำตู้มาวางเสริมกำเพงด้านตัวบ้าน เงียบลงจนรู้สึกได้ เพราะเค้าค่อยๆจัดหนังสือ หลายอาทิตย์อยู่ มันค่อยๆเงียบลงเรื่อยๆ ตู้หนังสือเปิด นอกจากจะเป็นหน้าที่เป็น Diffuser แล้ว ถ้าใหญ่พอจะปรับสัดส่วนห้องลด Standing Wave ได้อีกส่วนหนึ่งด้วย

ตู้แรกที่ซื้อสำเร็จมา วางแล้วใส่หนังสือเงียบลงครับ พอได้ตู้สีดำมาอีก คราวนี้นอนสบายขึ้นเยอะ

Suhanna

« ตอบ #53 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 17:41:48 »

ชุดนี้เป็นวัสดุติดกระจกครับ ซื้อที่ Home Pro ไว้ปะกันแสง UV ลดเสียงสะท้อนจากกระจก ผมลองดูแล้ว มันลดลงมาได้จนสะท้อนได้ประมาณผนัง Q-con ปรกติที่ไม่มีหน้าต่าง

ผมค่อนข้างให้ความสำคัญกับหน้าต่างกระจก เพราะบ้านผมโดยธรรมชาติเสียงก้องมากๆ อยู่แล้ว ยิ่งมีหน้าต่างกับบานกระจกเยอะ ( กระจกทั้งบ้าน 60 กว่าบาน แหะๆ แรกๆ ไม่มีเฟอร์ผมมานอนเฝ้าก่อนรับมอบบ้าน คุยกันแทบไม่รู้เรื่อง เสียงมันก้องไปหมด)

อันนี้เป็นการซับเสียงแหลมกับเสียงทุ้มไปด้วยการใช้วัสดุซับเสียงปะกระจกโดยใช้กาวสองหน้าตรงๆ (ผมว่าใช้ Silicone Seal กระจกแบบใสดีกว่า จะรอแก้ไขพร้อมกับห้องใหญ่ ปะแบบนี้ ดูจากนอกบ้านไม่จืดจริงๆ)

มุมนี้ลงตัวแล้วครับ ตอนแรกปะซับเสียงเต็มบาน เสียงตาย ลอกออกสองแผ่น ฟังเพราะขึ้นจนสังเกตได้ จากรูปนี้ด้านหลังทีวีผมปะวัสดุกึ่งซับเสียงจนเกือบเต็มผนังครับ หุ้มเสาด้านข้างหน้าต่างด้วย (ใช้สีขาว) เพื่อลดเสียงกำทอน

HTPC ตัวแอบแรงของผม แรงและเย็น (เพราะผมเจาะหลังตู้ เอาอากาศจากเคสเป่าออกนอกตู้ด้านหลังไปเลย) ทำเองอยู่เป็นวัน ไว้ว่างๆ รื้อ HTPC มาใส่ Remote จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ คอมตัวนี้นอกจากไว้ดูหนัง ฟังเพลง แล้วยังเป็น Music Server ในบ้านด้วยปรกติไม่ปิดเลย คุ้มจริงๆ) อยากบอกว่า เสียงที่ได้จาก HDD คอม ผ่าน Prodigy HD2 เข้า Amp Analogue เสียงดีระดับเครื่องเล่น CD ราคาหกหลักฟังไม่ต่างกันครับ
Suhanna

« ตอบ #54 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 17:44:16 »

อันนี้ตอนรูดม่านไว้ฟังเพลงดูหนังจริงๆ จะไม่สังเกตเห็นวัสดุซับเสียงหลังม่านเลย ตัวม่านปรับแสงแบบนี้ นอกจากกรองแสงแล้ว ยังทำหน้าที่เป็น Membrane ซับเสียงเบส และ สะท้อนเสียงกลางนิดหน่อย ทำให้เสียงไม่ตายอีกด้วย

Suhanna

« ตอบ #55 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 17:49:40 »

โซฟาเบด ฟังเพลงตัวโปรดผม ใช้มาเกือบ 15 ปี เปลี่ยนผ้าไปสองหนแล้ว ยังไงก็ไม่ซื้อใหม่ครับ นั่งสบาย ความสูงพอดีฟัง ใช้เป็นที่นอนกลางวัน (ห้องนี้ผมใช้เป็นห้องทำงานส่วนตัว และเป็นห้องนอนแขกไปในตัว) นอนกลางคืน (เวลาโดนภรรยาไล่) ทีนอนของเพื่อนสนิท (โดนแฟนไล่มาเหมือนกัน) ด้วยขนาดโซฟาที่ใหญ่มากมันทำหน้าที่เป็นเบสแทรบในตัว แถมยังเป็นที่เก็บ CD ที่ชอบฟังบ่อยๆอีกด้วย

ผนังด้านหลังผมปะวัสดุซับเสียงอีกเหมือน เอาไว้ซับเสียงขั้นที่ 3 จากฝ้าเพดาน กับผนังหลังคนฟัง (คงต้องทำสำหรับห้องใหญ่ด้วย แล้วจะคำนวณให้ดูครับ) แต่ใส่พอควรให้มีเสียงสะท้อนบ้าง ทำหน้าตาให้มันดูดีหน่อย สังเกตดีๆ ผมปะเอียงครับ อุตสาห์วัดน้ำแล้ว แต่แผ่นสำเร็จมันตัดเบี้ยวมาจากโรงงาน พอปะให้สนิทกัน มันเลยพากันเอียง ลอกออกปะใหม่ได้ครับ คงต้องคิดลายใหม่ด้วย เบื่อลายเก่าแล้ว

โซฟาสุดรักของผม หลายประโยชน์จริงๆ อิอิ  love

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2009, 18:26:22 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #56 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 17:55:38 »

ว่าเรื่องซับเสียงมามาก เราสามารถเพิ่มการสะท้อนเสียงเป็นจุดๆ ที่เราต้องการ หรือ จะทำให้การสะท้อนสมมาตรกับผนังกระจกด้วยการติดรูปกรอบกระจกได้ ดูเป็นบ้านคนดี อยากสะท้อนมาก ปะมาก หรือจะปะเฉพาะจุดที่ต้องการให้สะท้อนก็ได้ครับ

Suhanna

« ตอบ #57 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 17:59:34 »

สุดท้ายของห้องฟังเพลงคือภาคจ่ายไฟครับ เห็นเซียนสมัยโบราณเค้าแนะให้แยกเมน บ้านเก่าห้องฟังเพลงผมทำใหม่แยกเมนไม่ผ่าน Safety Cut เจาะกำแพงแยกร้อยท่อไปเดินนอกบ้าน แล้วกลับเข้ามาที่ห้องฟังเพลงโดยตรง โดนไปพอสมควรครับ ผลเหรอ ผมฟังไม่ต่างนะ อาจหูไม่ถึงก็ได้ (แค่ปลักต่อดีหน่อย ตามร้าน Hardware ราคา 400-1,000 บาท ผมก็ว่าใช้ได้แล้วนะ) แต่ผลชัดเจนที่สุดที่ตามมา คือน้ำมันรั่วเข้าไปในห้องฟังเพลงจากรูผนังด้านนอกที่เจาะร้อยสายไว้ มีอาการไฟรั่วตามมา ต้องซ่อมผนัง พื้น (ซ่อมโคตระยาก รื้อผนังออกมา ทรายเปียกตามออกมาด้วยแทบท่วมห้อง) ต้องตามแก้ปัญหาที่ตัวเองสร้างอยู่นานเลย diablo diablo diablo

ถ้ามีโอกาสทำบ้านใหม่เหมือนผมขออนุญาตแนะนำเลย คือขอไฟ 3 Phase (หม้อแปลงแยก) เดินสายเมนไฟในบ้านแยกเป็นอย่างน้อย 3 เมน คือ ปลักไฟทั้งหลาย หลอดไฟแสงสว่าง และอุปกรณ์ไฟฟ้าหนักที่มีมอเตอร์ทั้งหลาย พวกคอมแอร์ ปั้มน้ำ เครื่องทำน้ำร้อน เครื่องซักผ้า ฯลฯ ดูจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ เวลาฟังเพลง เล่นคอม ไฟไม่กระชาก เวลาเปิดปิดไฟในห้อง ไม่มีเสียงปุปุ ออกลำโพงด้วย อ้อ ต้องขอหม้อไฟให้พอด้วยนะครับ อิอิ  jap

แผงควบคุมไฟฟ้า บ้านที่อยู่ครับ 100 Amp สามเฟส สามเมน สามกราวด์ Safety Cut สั่งทำ มันดีตรงที่เวลาไฟช๊อทหรือไฟรั่ว เราสามารถดับเป็นส่วนได้ หลอดไฟช๊อทแอร์ยังทำงาน ไฟดับคอมเปิดอยู่ครับ ไม่ลามไปทั้งบ้าน

tsawana

« ตอบ #58 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 20:59:54 »

ไฟ 3 เฟสเหมือนบ้านที่เมืองไทยผมเลยครับ ถ้ามีโอกาสจะกลับไปปรับปรุงบ้านใหม่ซักหน่อย

บ้านที่อเมกาดีอย่างนึงครับ เสียงสะท้อนไม่ค่อยมี เพราะภายในตัวบ้านไม่มีพนังปูนให้เห็นเลย และมี Air Trap ให้ห้องละ 10 ซ.ม. ด้วย ระบบไฟแรงใช้ได้พอสมควร แยกเป็นส่วนๆ ไปเช่นกันครับ ที่สำคัญมีกราวนด์ทุกจุดเลย เปิดปิดไฟนี่ไม่เคยมากวนเครื่องเสียงเลยครับ

ถ้าผมซื้อบ้านใหม่ เพราะๆ ห้องเครื่องเสียง อยากเดินสายไฟหลักเข้ามาใหม่ พร้อมปลั๊กดีๆ ซักหน่อยครับ

Music Server พี่ Suhanna นี่แชร์กันทั้งบ้านรึเปล่าครับ ถ้าใช่แชร์ผ่าน Gigalan หรือ Wireless ครับ ผมกำลังรอแฟนโละคอมที่เค้าใช้ก่อน จะเอามาทำ Mover+Music Server บ้างครับ E6400 + 4GB Ram + 2TB คงจะพอไหวอยู่

พี่ Suhanna ครับ สำหรับการดูหนังจาก Server ฝากลองอันนี้ให้หน่อยครับ http://forums.overclockzone.com/forums/showpost.php?p=5438333&postcount=7

สำหรับเรื่องฟังเพลงจาก Server ฝากลองอันนี้ด้วยครับ http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=544672 เป็นการ Bypass ให้โปรแกรมเล่นเสียง ส่งสัญญาณผ่านไปที่ Soundcard โดยตรงครับ โดยที่ไม่ผ่าน Kmixer ของ Windows เชื่อกันว่าจะลดความเพี้ยนของเสียงลงได้ครับ และใช้ความสามารถของ Soundcard โดยตรงเลย

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่มอบให้ครับ ตอนนี้เก็บเอาไว้หมดแล้ว มีบ้านใหม่คงได้มีอะไรมันๆ แน่เลย และอาจจะต้องรบกวนพี่ Suhanna เพิ่มในอนาคตครับ  mdr
Suhanna

« ตอบ #59 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 22:58:57 »

ดูหนังผมใช้ Klite 64 Bit ลงทับด้วย KL505 Set ใกล้ๆกับท่านเรือรบใน OCZ ที่คุณ Tsawana แนะนำอยู่ครับ
อยากแนะนำให้คนอื่นใช้เหมือนกันครับ ดีกว่าโปรแกรมติดเครื่องของ MS เยอะมาก ปรับภาพดูเต็มจอได้ง่ายๆ เรื่องเสียงมีโปรแกรม Decode AC3 ในตัวเลือกลำโพงได้ว่าจะใช้ กี่ลำโพง ของเล่นเยอะมากเลยครับคุณภาพภาพดีมาก Load หนังญี่ปุ่นดู แค่ 720 ชัดมาก ผมใช้ Lan แบบใช้สาย เชื่อมต่อระหว่างเครื่องในบ้านครับ Linksys ตัวนี้ผมเอามาทำ Router แยกย่อย ต่อสายเอา Internet เอาไปใช้กับคอมทำงานผมอีกเครื่องในห้องเดี่ยวกัน

อยากจะเชียร์ให้ใช้ Win7 หนะครับ มี Home Group ใส่ Password ไว้ หาเพลง หาหนังในบ้านง่ายขึ้นเยอะ

Router ผมใช้แค่ Lan 100 เท่านั้นเองครับ ยังไม่ได้เปลี่ยน แต่แค่นี้ดูหนังฟังเพลงก็ไหลสุดๆแล้ว เร็วเหมือนเป็น HDD ในเครื่องเราเอง ลูกผมดึงเพลงจากเครื่องผมไปไว้ในเครื่องเค้า 700MB นี่ประมาณนาทีเดียวเองครับ

บ้านผมแยกกันระหว่าง Movies Server กับ Music Server ครับ ตัวเก็บหนังจะอยู่ห้องใหญ่ เปิดตลอดไม่มีปิด Load หนังกระจาย แฟนผมใช้อยู่ HDD นี่เต็มแล้วเต็มอีกสงสัยคงต้องใช้เป็นแมกกาซีน HDD แล้วมั้ง ส่วนเพลงอยู่ห้องผม คำนวนแล้วคงไม่เต็มง่ายๆ เพราะเก็บแต่เพลงอย่างเดียว Music Server ใช้ AMD 720 BE กับ HD3870 Ram 4GB HDD 250 + 1.0 TB ครับ ไม่แนะนำให้ใช้ VGA on Board ไม่ว่าจะเทพขนาดไหน คุณภาพของภาพห่างกันเยอะเลยแม้ว่าจะไม่ได้เล่นเกมส์ก็ตาม HDMI on Board เส้นมันหนาๆ เวลาใช้เป็นคอมแล้วปวดตา ร้อนอีกต่างหาก แต่ถ้าใช้ VGA แยกนี่ภาพเนียน ไหลกว่ามาก เชียร์เปลี่ยนครับ เอาตัวเย็นๆหน่อยก็ดี  love

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2009, 23:55:23 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์