หน้า: [1] 2 3 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเอาหนูมาขี่ช้าง... อิอิ  (อ่าน 131902 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 21:18:38 »

ตระเวณทัวร์ฟังลำโพงอยู่หลายอาทิตย์ครับ ตั้งใจจะหาลำโพงเสียงดีราคาถูก (ไม่แพงเสียงคุ้มราคา) เจอลำโพงเล็กเสียงดี ราคาต่ำกว่า 15,000 บาทอยู่หลายคู่เหมือนกัน แต่ T Amp ผมมันขับไม่ออกเบสหาย(แบบว่าเครื่องดนตรีหายไปเป็นชิ้นๆเลยครับ) พอดีอ่าน StereoPhile Review Infinity Primus 162 เลยหิ้วแอมป์กับแผ่นตามไปลองฟังดู หะแรกจึดสนิทครับ ยิ่งฟังยิ่งหวาน ลองเทียบกับหลายๆตัวดู ก็ไม่หนีกันมากทางด้านความเป็นดนตรี กลับมาดูอีกที ไอ้ที่เสียงพอไหวใกล้เคียงกันมีแต่ราคาแพงกว่า 5 เท่าขึ้นทั้งนั้น อยากแนะนำให้ลองฟังเลยครับต้องฟังนานๆ ยิ่งฟังนานยิ่งชอบ ลำโพงวางหิ้งราคา 7พันกว่าบาท ตอนกลับจะซื้อขาตั้งกลับมาด้วย ผมอยากได้หกขา Lovan ปรากฏว่าขาตั้งมันแพงกว่าลำโพง(เป็นหมื่นเลย) หันซ้ายหันขวาในร้าน ไปเจอคู่บุญตัวใหม่ จ๋ะเอ๋ พอดี จับเอาไปลองฟังเลยโดนซะเลย ฟังเพลงได้ ดูหนังดีครับ เป็นลำโพงตั้งพื้นที่ Soundstage ดีมาก แม้ว่าเสียงแหลมจะไม่ขนาดละเอียดระยิบระยับ แต่ช่องไฟดีมาก เวทีโปร่ง ที่สำคัญ TAmp 25+25 ของผมมันดันขับได้ด้วย ไม่แพ้ แอมป์ราคาแพงกว่าสิบกว่าเท่าที่วางไว้ในห้องลองเลย เอารูปขนาดกล่องกับ Amp มาให้ดูกันก่อน ไว้จัดห้องใหม่เสร็จ แล้วจะมาเล่าให้ฟังใหม่ครับ อิอิ lol

ขนาดกล่องนี้น้องๆ Vandersteen 2CE ลำโพงคู่เก่าผมที่ขนมาจาก USA เลย (แฟนว่าอย่างนั้น)

งานนี้ยอมลงทุนจัดห้องดูหนังใหม่ ต้องย้ายทีวี เปียนโนเอง หลังแทบหัก พื้นเป็นรอยต้องซ่อมใหม่(ในรูปดูดีๆเห็นเป็นทางไปที่ตั้งเปียนโนเลยนี่หละครับ) แหะๆ diablo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม 2009, 11:29:46 โดย Venom-Crusher » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 22:21:11 »

clear ที่อยู่ให้ใหม่ จัดวางเครื่องเสียง Burn in แล้วค่อยปรับอคูสติกห้องครับ  lol

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2009, 22:22:49 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
beerking

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 22:31:18 »

อูย  มารอฟังด้วยคนครับ
Jill
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 22:37:49 »

อีหนุ่ม ไม่ยักกะได้กลิ่น  อิอิ 
Red devil tr.

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 23:14:16 »

อูย  มารอฟังด้วยคนครับ
+1 drunk
สบาย-สบาย

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 กันยายน 2009, 00:20:40 »

Infinity Primus P362 เห็นที่ข้างกล่องอะ ... อิอิ

รุ่นนี้เห็นว่านิยมเอาไปจัดชุดโฮมเธียเตอร์ กันมาก ความไว 93db แอมป์ตัวน้อยๆนี่ขับสบายเลย

ตัวนี้คงไม่ใช่ 7พันกว่าแล้วมั๊งครับ

รอจัดห้องเสร็จแล้วจะมาร่วมฟังด้วยคนครับ  note

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กันยายน 2009, 00:23:09 »

ท่านSuhanna แวะมาเยี่ยมไม่ให้สุ้มเสียงเลยครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp
True Love Always

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กันยายน 2009, 00:28:14 »

เอาหนังสือพิมพ์มากางรอครับ lol
tpp
True Love Always

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 กันยายน 2009, 00:36:27 »

Infinity Primus P362 เห็นที่ข้างกล่องอะ ... อิอิ

รุ่นนี้เห็นว่านิยมเอาไปจัดชุดโฮมเธียเตอร์ กันมาก ความไว 93db แอมป์ตัวน้อยๆนี่ขับสบายเลย

ตัวนี้คงไม่ใช่ 7พันกว่าแล้วมั๊งครับ

รอจัดห้องเสร็จแล้วจะมาร่วมฟังด้วยคนครับ  note

จากความตามท้องเรื่อง ตอนแรกท่าน Suhanna ไปดูตัว 162 อ่ะครับพี่ แต่ว่าหกเสาราคาแพงมากเลยเอาซีรีย์เดียวกันแต่รุ่นใหญ่กว่ามา น่าจะประมาณนี้นะครับ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กันยายน 2009, 00:58:22 »

อีหนุ่ม ไม่ยักกะได้กลิ่น  อิอิ 

ตามกลิ่นไปก็มีแต่จะเพิ่มกิเลสครับ  he  เมียสั่งว่า ใช้เท่าที่มี ครับ ลูกจะเข้า ป.1 แล้ว รัดเข็มขัดแน่นเลยครับ oops

สบาย-สบาย

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 กันยายน 2009, 01:06:48 »

จากความตามท้องเรื่อง ตอนแรกท่าน Suhanna ไปดูตัว 162 อ่ะครับพี่ แต่ว่าหกเสาราคาแพงมากเลยเอาซีรีย์เดียวกันแต่รุ่นใหญ่กว่ามา น่าจะประมาณนี้นะครับ

ผมคงอ่านไม่ละเอียดนึกว่าตัว 362 ราคาแค่ 7 พัน กลับไปอ่านใหม่ก็ตามน้าเชนว่าไว้

สงสัยว่า 162+6เสา ราคาคงเท่า 362 พอดี เลยเอา 362 ดีกว่า

ขอบคุณครับน้าเชน

kim

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 กันยายน 2009, 07:14:05 »

162 ผมก็มีอยู่คู่หนึ่ง ตอนแรกว่าตะสอยตัว 152 แต่บังเอิญตัว 162 เพิ่งเข้ามามันนั้น เลยขอนั่งฟังสักแป็บ เลยตกหลุมรักในบัดดล สรุปงวดนั้นสอยมาอย่างหน้ามืด

เสียงใสมาก เหมาะเอามาฟังคอนเสริตอย่างยิ่งนักแล

กลับไทยจะสอยมาอีก คู่ด้วย ว่าแต่ราคา เดี้ยวนี้ไม่ถึง 15000 เหรอครับ ตอนนั้นผมซื้อมาประมาณหมื่นปลายๆ
และซื้อจากร้านไหนครับ
tsawana

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 กันยายน 2009, 07:28:10 »

อิจฉาอย่างแรงครับ ตอนนี้อยากได้บ้านใหม่จัง

ป.ล. ถ้ากลับไปเมืองไทย ขออนุญาติไปเที่ยวชมบ้านหน่อยนะครับ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 กันยายน 2009, 08:53:56 »

Shocked...
Suhanna

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 กันยายน 2009, 10:21:09 »

Primus 162 ที่ปิยะนัส ราคา 7,600 บาทต่อคู่ครับ
ส่วนตัว 362 ที่ผมเอามานี่ราคา 16,000 บาทต่อคู่
ราคาเมืองไทยสำหรับ infinity ถูกกว่าราคา Retail ต่างประเทศอยู่เกือบ 30% ผมว่าเป็นอะไรที่คุ้มมากครับ

เอาประสพการณ์ที่ไปลองฟัง รอบหลังที่ปิยะนัส ลาดพร้าวมาเล่าให้ฟังกันครับ

บริการโดยเฉพาะ ผู้จัดการ คุณภพ นี่บริการดีมาก แบกลำโพงคู่ละ 15-25 Kg เข้าออกห้องฟังให้ผมสักสิบกว่ารอบได้มั้ง ไม่มีบ่น น่ารักมากครับ  lol

ห้องฟัง เก็บเสียงดี (มากไป จนเกิดอาการ เสียงตายในบางความถี่ ถ้าเอาวัสดุซับเสียงที่ผนังออกบ้าง เสียงจะ Live กว่านี้) ความสูงของห้องฟังสูงมากจนผมว่าเกือบเท่าความกว้างของห้องเลย ผมได้ยินความถี่กำทอน เล็กน้อยจากเพดาน ข้อเสียที่รุนแรงที่สุดคือร้อน และอากาศไม่ค่อยถ่ายเท เก้าอี้นั่งไม่สบายติดตัว ทำให้สุนทรีย์การฟังเสียไปเยอะมาก (ถ้าฟังชุดไหนเพราะ คงจะเพราะจริงๆ กลับเอามาฟังที่บ้านจะรู้สึกว่าเสียงดีกว่าครับ)

ที่ไปนี่ผมได้ลองฟังลำโพง 4 ยี่ห้อ ประมาณ เกือบ 10 รุ่นมั้งครับ ได้ฟัง Pro-Ac Series ใหม่ (แค่ไปยืนฟัง ก่อนเค้า Set ชุดผม กับหลังจากผมลองเสร็จ) ก็ยังเป็นลำโพงที่ดีมาก และแพงมาก(ไป) ดีหมดทุกอย่าง แต่ตัวเล็ก ขนาด เครื่องดนตรีมันไม่ได้ขนาดของจริง แต่ ความชัด  สุดๆเหมือนกัน ในห้องฟังผมว่า Amp Rega ยังไม่เอาความสามารถ Pro-Ac คู่ที่ผมได้ยินออกมาหมดนะ ผมเผอิญเคยได้ฟังชุดที่ Set แล้วให้เสียงลงตัวกว่านี้ (ผมถือเอาเป็น Ref ของผมเลยละกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2009, 10:23:26 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์