หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเอาหนูมาขี่ช้าง... อิอิ  (อ่าน 132214 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #90 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 21:38:18 »

พอกรอบเสร็จ เอากาวทาเฉพาะกรอบด้านผ้าดิบ แล้วเอาไปวางบน Rockwool พอกาวแห้ง เอา Cutter ตัดตามกรอบเลยครับ ถ้า Cutter คมๆ ตัดง่ายมาก ง่ายกว่าตัดกระดาษแข็งเยอะ

Suhanna

« ตอบ #91 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 21:47:25 »

เอาผ้าหุ้ม Triangle มาวางกับพื้นเรียบ แล้วเอา Triangle ด้าน Rockwool วางลงไป ทากาวที่กรอบกระดาษแข็ง ดึงให้ตึง แล้วยิงลวดเย็บ ตัดผ้าส่วนเกินทิ้ง ตอนเก็บงานอาจต้องใช้ด้ายกับเข็มเย็บมุมนิดหน่อย ให้งานดูเรียบร้อยครับ พอเสร็จแล้วเอาอีลาสติกติดตามรูป กะให้ยาวกว่า Triangle สัก 2 ซม.ก็พอ เอา ลวดเย็บยิงยึด เป็นอันเรียบร้อยสำหรับ Triangle Traps

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม 2009, 21:49:15 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #92 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 21:52:49 »

เอาขอยึดมาลอกเทปสองหน้าออก แล้วเอา 3M ใส่แทน (รับน้ำหนักได้มากกว่ากันเยอะครับ) Triangle ผมขนาด 42 ซม.หนักประมาณ ครึ่ง กิโล ได้ครับ เรียบร้อยแล้ว ปีนเอาขอไปปะไว้มุมกำแพงด้านบนตามรูป ติดตะแคงให้ชิดฝ้าเลยครับ อย่าลืมเหลือที่สำหรับเอาอีลาสติกไปเกี่ยวด้วย

เสร็จแล้ว ปีนเอา Triangle ไปแขวนครับ เกี่ยวตัวนึงก่อน แล้วดึงอีลาสติกอีกข้างไปแขวนกับขออีกตัว เสร็จ จัดให้เข้าที่ ก็ได้ Triangle DIY ตามรูปแล้ว หน้าตาพอใช้ครับ ห้องผมใช้ 7 ตัว ตกค่าของไม่ถึง 800 บาท แต่ต้องซื้อตัวยิงลวดใหม่ (ตัวเก่าเอาไปยิงกรอบไม้ไม่เข้าครับ อายุเกือบ 25 ปี สปริงเสื่อมแล้ว) โดนไป 1600 บาทพร้อมลวด แต่ใช้งานนี้งานเดียวก็คุ้มค่าตัวแล้ว

เดวว่างผมจะเอาวิธีทำ Bass Trap แบบ Panel มาให้ดูกันครับ ขนาด 60x120 ซม ทำเองต้นทุนไม่เกิน 800 บาท ถ้าไปซื้อสำเร็จเค้าขายกันอยู่คู่ละ 6400 ห้องผมดูแล้ว ใช้ 10 -11 ตัว ทำเอง แล้วเอาสตางค์ที่เหลือมาอัพเกรด AVR ดีกว่าครับ อิอิ  lol

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #93 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 22:53:07 »

gasp gasp gasp เง้อ ดีไอวาย อคูสติค แหล่มไปเลยครับท่าน เด๋วต้องลองมั่งแล้ว

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #94 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 17:29:19 »

gasp จ๊าบสุดๆครับ อิอิ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #95 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2009, 08:51:20 »

เอารูปการยึด Triangle แบบผมคิดเองมาให้ดูกันชัดๆครับ  jap

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #96 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2009, 13:09:27 »

สุดยอดดีไซท์เลยครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #97 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 11:15:15 »

ได้ขาตั้งลำโพงมาเมื่อเช้าครับ งานนี้โดนค่าขนส่งจาก ไปรษณีย์มาบ้านผมด้วยอีกสองร้อย ห่างกันแค่สองกิโลกว่าเอง จริงๆน่าขับรถไปเอาเอง คิดไปคิดมา มันหนัก ขี้เกียจยกขึ้นลงรถครับ อิอิ  lol

Suhanna

« ตอบ #98 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 11:25:09 »

ขาตั้งลำโพง Primus 362 ออกแบบเองสั่งตัด ที่ SP Hifi ครับ งานดีเนี๊ยบ ราคาถ้าเทียบกับของนอกถือว่าใช้ได้ แต่ค่าขนส่งโดนไปบาน เพราะเหล็กหนา 8 มม. หนักข้างละประมาณ 4.5 Kg. ต้องซื้อจานรองเพิ่มเองนะครับ เบ็ดเสร็จงานนี้รวมหมดโดนไปประมาณสองพัน ไม่รวมค่าส่ง แต่คุ้มครับ พื้นห้องผมไม่เรียบ ต้องการ Spike มาวัดระดับน้ำลำโพง แค่วางลำโพงลงบนแท่นก็แน่นปึ๊กแล้ว อ้อจานสแตนเลส จาก HiFi-Mod คุณภาพดีมากครับ แน่นและค่อนข้างลื่นเลื่อน Set ลำโพงบนพื้นไม้ง่ายมาก ไม่ค่อยเป็นรอย เห็นฐานตัวนี้แล้ว คงได้สั่งทำแท่นวาง Amp อีกแน่ๆ ดูดี และปึ๊กมาก (ผมต้องการชั้นวาง Amp ชั้นเดียว สูงจากพื้นแค่ 1.5 นิ้ว เซ็ทระดับน้ำได้)

« ตอบ #99 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 11:28:31 »

ปักหมุดไปเลยดีกว่าครับกระทู้นี้ เจ๋งจริงๆ great

Suhanna

« ตอบ #100 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 11:28:45 »

ประกอบเสร็จ ถอดขาลำโพงโรงงาน เอาฐานใหม่ใส่เข้าไป เพื่อให้ความสูงของลำโพงไม่เปลี่ยนครับ ใส่เสร็จปรับระดับน้ำแล้วสูงจากเดิมไม่ถึง 0.5 ซม.

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #101 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 18:59:31 »

great great great great great great great great great great great great great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #102 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 19:56:33 »

ปักหมุดไปเลยดีกว่าครับกระทู้นี้ เจ๋งจริงๆ great

ขอบคุณครับ  lol
Suhanna

« ตอบ #103 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 20:06:23 »

ในที่สุดก็ติดเสร็จจนได้ ห้องผมมีห้ามุม ใส่ Triangle 7 ตัว สามขนาด ใช้ Rockwool แผ่นเดียวไม่หมดครับ ยังเหลือทำ Triangle ตัวเล็กได้อีก สามสี่ตัว คุ้มจริงๆ ตกตัวละไม่ถึง 200 บาท แพงค่าผ้าซะมาก

Suhanna

« ตอบ #104 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 20:07:59 »

ผลที่ได้จากการติด Triangle แค่เจ็ดลูก พื้นที่รวมประมาณไม่ถึงครึ่งตารางเมตร น่าพอใจครับ หัวเบสออกชัดเจน โน๊ตเป็นออกตัวๆชัดเจน เสียงร้องชัดขึ้น ช่องไฟเครื่องดนตรีดีมาก เสียงออกจะดู live ขึ้นกว่าเดิมด้วยซ้ำ ฟังดังๆ เสียงก็ไม่ตีกัน สิ่งที่เห็นชัดเจนที่สุดคือ ตอนฟังซิมโฟนี่ ระนาบเครื่องดนตรีจะดูดีขึ้นครับ (ก่อนติด ระนาบความสูงด้านขวาจะต่ำกว่าด้านซ้ายมาก (แบบไวโอลินยืนสีด้านซ้าย เครื่องตีนั่งพับเพียบกับพื้นด้านขวาประมาณนั้น ฟังเพลงร้อง หรือเครื่องดนตรีน้อยชิ้นจะไม่ค่อยรู้สึกครับ จะรู้สึกว่า Focus เสียงร้องไม่นิ่งสนิทเท่านั้น) ที่เป็นแบบนี้คงเพราะมีหน้าต่างอยู่ด้านขวาครับ จะ Set ให้สมมาตรผมต้องเลื่อน ลำโพงด้านขวาเข้ามาใกล้ Center กว่าด้านซ้ายเกือบ 5 ซม. แต่หลังจากติดแล้วผมสามารถขยับลำโพงขวาออกไปได้อีก 2 ซม. จนใกล้สมมาตรแล้ว (คงต้องพึ่ง Trap ที่พื้นหลัง Sub อีกสักตัว) ข้อเสียที่ตามมาเห็นๆเลย คือฝ้าสั่นมากขึ้นเยอะเลย ผมฟัง Ayako Track 4 Too young ฝ้าสั่นไปหมด ฟังเบาก็สั่น ฟังดังยิ่งสั่นหนัก สั่นเป็นจุดๆ ตรงโน้นตรงนี้ ตามโน๊ตเบสเลยครับ ชัดเจนมาก (คงต้องทำอะไรกับฝ้าหน่อยแล้ว) เพลงอื่นทั่วๆไปไม่เป็นนะครับ เป็นเฉพาะเพลงนี้ (ผมเอาไว้เช็คห้องโดยเฉพาะ อิอิ)  sarcastic
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม 2009, 20:37:28 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์