หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเอาหนูมาขี่ช้าง... อิอิ  (อ่าน 132220 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #120 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 21:53:45 »

ความคิดผมเอง สำหรับห้องเล็กมากๆ (ไม่แน่ใจว่าเล็กขนาดไหนนะครับ) จะเก็บเสียงให้ไม่มีเสียงสะท้อนเลย ก็ทำได้ แต่มีค่าใช้จ่ายที่สูงมาก เคยเห็นใน Y tube เค้าทำกันครับ พวกขาย Trap หนะครับ อัดกันเต็มผนังทุกด้านเลย ส่วนเอาผ้าหนาๆคลุมสี่ด้านก็พอช่วยได้แต่มันจะไม่สวย ผมว่าซับเสียงแค่หลังลำโพง แล้วเปิดเสียงพอสมควรก็น่าจะพอดีแล้วครับ

ฟังเพลงแบบมีเวทีเสียง ต้องการพื้นที่ด้านหน้าคนนั่งกับด้านหลังลำโพงพอควร เพื่อให้เกิดจินตนาการ กับระยะชิ้นดนตรีครับ ถ้าห้องเล็กเกินไป มันเหมือนชิ้นดนตรีไปเล่นหลังกำแพงมันรู้สึกยังไงไม่รู้เหมือนกันครับ (ผมก็เป็น เวลาเอาทีวีวางไว้หลังลำโพง เปิดทีวีแสงเข้าตาฟังอย่างไรก็ไม่เพราะครับ) ถ้าห้องเล็กมากๆ แนะนำให้เล่นหูฟังจะดีกว่า เสียงเที่ยงตรงสุด ไม่มีเสียงสะท้อนจากกำแพงห้อง ฟังดังก็ไม่รบกวนข้างเคียงครับ

Triangle เป็น Trap ประเภทหนึ่งที่ใช้แก้ปัญหาเสียง ณ. มุมระหว่างกำแพงสองด้านกับฝ้า ในกรณีที่ฝ้ามันโค้ง ตัวฝ้าจะทำตัวเป็น Diffusor อยู่แล้ว Standing Wave จะน้อยกว่ากำแพงตรงๆสองด้านมาชนกับฝ้าเรียบอยู่แล้ว ปัญหามีน้อยไม่ต้องใช้ Triangle ก็ได้ เลือกใช้ Trap ประเภทอื่นแก้ปัญหาตรงที่เกิดดีกว่าครับ

ส่วนฝ้าสองชั้น ผมก็มีปัญหาอยู่ ยังคิดวิธีแก้แบบให้ดูดีอยู่เลย ถ้าเอาแบบไม่สวยแต่ดี ให้เอาฟองน้ำทากาวอัดเข้าไปตรงมุมระหว่างผ้าด้านตั้งกับนอนของฝ้าสองระดับเป็นแนวยาวคล้ายๆบัวฝ้า แก้ได้ขาดเลยครับ ดีกว่า Triagle ที่แก้เฉพาะมุมสามด้านมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม 2009, 22:01:10 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #121 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 13:33:38 »

ไปเดินนัฐพงษ์ บ้านหม้อ หาสายลำโพง อยากหาของดีราคาไม่แพงมาใช้เพราะต้องใช้เยอะหน่อย
ได้สายลำโพง Surround ของ Canare ของญี่ปุ่นครับ มาเป็นสายคู่ ส่วนสาย Bi-Wire หมดไปนานแล้ว ผมเลือกเส้นใหญ่หน่อย หุ้มสายเป็นสีเทา สายด้านในตีเกลียว ทองแดง OFC เมตรละ 138 บาท เสียงใช้ได้เลย  อ้อ มีแบบเส้นเล็กหน่อยเหมือนกัน เมตรละ 50 กว่าบาทเท่านั้น แต่ผมว่ามันเล็กไปเลยไม่ได้เอามา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม 2009, 13:48:03 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
varisign
Registered User
*

« ตอบ #122 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 13:43:24 »

แนะนำร้านทีครับได้มาจากไหนวันนี้ว่าจะไปบ้านหม้อเหมือนกัน
Suhanna

« ตอบ #123 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 13:47:33 »

ร้าน นัฐพงษ์( NPE) เป็นตัวแทนครับ ถ้าได้ไป แวะ ดูฟองน้ำซับเสียงเป็นลอนๆ เอามาตัดเป็นชิ้นยาวๆปะกับมุมฝ้าก็น่าจะดูดีครับ
varisign
Registered User
*

« ตอบ #124 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 13:53:49 »

ร้าน นัฐพงษ์( NPE) เป็นตัวแทนครับ ถ้าได้ไป แวะ ดูฟองน้ำซับเสียงเป็นลอนๆ เอามาตัดเป็นชิ้นยาวๆปะกับมุมฝ้าก็น่าจะดูดีครับ

ขอบคุณมากครับ
ถ้าไม่แพงจนเกินไปจะได้หิ้วฟองน้ำกลับมาด้วยเลย
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #125 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 19:38:45 »

:'( ผมบ้านนอกได้แต่สั่งทางเว็บอ่่ะครับ คะน้าเร่เนี่ย
ตอนนี้ก็ยังตัวนี้ไม่มีตัวอื่นแทน อิอิกำ http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?cPath=86_89&products_id=533

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #126 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 10:32:27 »

:'( ผมบ้านนอกได้แต่สั่งทางเว็บอ่่ะครับ คะน้าเร่เนี่ย
ตอนนี้ก็ยังตัวนี้ไม่มีตัวอื่นแทน อิอิกำ http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?cPath=86_89&products_id=533

แหมท่าน มาบอกเอาตอนซื้อมาแล้ว ตัดไปแล้ว เนี่ยนะ   intello
เสียดายเหมือนกัน ไม่งั้นคงได้สั่งหาดใหญ่แทน กรรมจริงๆ
yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #127 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 15:22:25 »

แจ่มมากมาย ขอเข้ามาเก็บความรู้เรื่อย ๆ นะครับ great
Suhanna

« ตอบ #128 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 21:32:10 »

ในที่สุดก็ได้ชุด Hardware ที่เหมาะกับห้องดูทีวีผม รอบนี้มั่วอยู่แค่สองสามเดือนเท่านั้นเอง ตอนเริ่มเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ หลายปีครับกว่าจะได้เครื่องที่เหมาะกับห้อง และ ตัวเอง ส่วนใหญ่เป็นของเก่าจากบ้านเดิม (แบบว่ารักมาก และที่สำคัญที่สุดสำหรับผม ตระเวณฟังรอบใหม่นี่ยังไม่มีชุดที่ (ผมว่าเอง) เสียงใกล้เคียงกับที่ใช้อยู่เลย (อาจเป็นเพราะห้องที่เค้าใช้ลองฟังไม่ดี หรือ ยัง Set ไม่ลงตัวก็อาจเป็นได้) ฟังเพลงดี ดูหนังอาจไม่สะใจ แต่ชุดที่ผมใช้อยู่นี่ ดูหนังดีและฟังเพลงดีมากๆ จนผมไม่อยากเปลี่ยนอะไรอีกแล้วครับ (ไว้ห้องเสร็จแล้ว อยากฟัง PM มาลองฟังกันได้ ผมเลี้ยงกาแฟครับ อิอิ) ผมเล่นจนห้องพรุนไปหมด คงต้องตามผู้รับเหมาตกแต่งภายในมาทำหน้าที่แล้ว (โดยเฉพาะฝ้า กับ สีผนัง แก้สีพื้น กรีดกำแพงวางสายในกำแพง Down light ไฟแสงสว่าง)

มีแค่นี้หละครับ เอาแบบพอเพียง เซ็ทให้ดีๆ เล่นเครื่องเสียงเหมือน OC คอม (แต่ยากกว่า และต้องเข้าใจอุปกรณ์พอควร) จัดอุปกรณ์ให้เข้ากัน รวมๆมันพาแรงกันไปเองหละครับ อิอิ love

ผมเอา P362 ออกไปไว้ห้องเล็กครับ ไว้ดูหนังฟังเพลง เพราะเบสมันดีใช้ลำโพง 2.0 ทั้งดูหนังฟังเพลงชุดเล็กสบายๆเลย อีกอย่างผมตัดใจซื้อลำโพงเซ็นเตอร์ใหม่ของ Infinity ไม่ลง ยังรักเซ็นเตอร์ของ System Audio อยู่ แต่เสียงมันไม่เข้ากับ P362 เลยดูหนังแล้ว เสียงพูดไม่ค่อยชัด Set AV Manual แล้วเสียงพอไปได้ แต่หน้าตาก็ยังไม่เข้ากันอยู่ดี P362 มันใสมากจนออกเกือบบาง ตามสไตล์ลำโพง US ทั้งๆที่ลำโพงเซ็นเตอร์ Infinity ราคาแค่ สี่พันปลายๆเท่านั้น (เซ็นเตอร์ System Audio ตัวนี้ตัวเดียวแพงกว่าคู่ที่วางขาตั้งอีกครับ)
Suhanna

« ตอบ #129 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 21:35:50 »

ลำโพงเซ็นเตอร์ สองทางแกนร่วม หน้าตาจืดมากๆของ System Audio ครับ ตอนไปลองฟังที่ Deco สมัยก่อนตอนผมซื้อ Projector ตอนลองดูหนังห้องมันมืดได้ยินแต่เสียงครับ ออกมาเลยจิกมาพร้อม Projector เลยไม่ได้ถามราคา มาดูราคาที่บ้านถึงสะดุ้ง หน้าตาเหมือนลำโพงรถยนต์ดอกละห้าหกร้อยทำไมมันตั้ง 20 กว่า K ว้า (ที่ร้านราคามันเทียบกับ projector กับจอ มันน้อยมาก เลยไม่รู้สึก) เรื่อง Projector นี่เราเข็ดขยาดเลย (ซื้อ LCD TV หลายๆตัวดีกว่า ยังดูทีวี ดูข่าวได้เนาะ) พอใช้ได้สักพัก ต้องเปลี่ยนหลอด แล้วจะรู้ครับ มีลูก เด็กเอามือจิ้มจอ เอาปากกาเขียนจอเล่น แล้วจะรู้ว่าอาการหัวใจจะวายเป็นอย่างไร อิอิ  jap
Suhanna

« ตอบ #130 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 21:39:40 »

ย้าย P362 ไปวางไปปุ๊บห้องสว่างปั๊บเลย เมื่อวานผม Set ลำโพงห้องใหญ่อยู่ ภรรยาหนีมาดูหนังห้องนี้ ผมถามว่าเสียงดีไหม เค้าบอกว่าก็ดังดี แต่รายละเอียดเสียงสู้ตัวเดิมผมไม่ได้ พอบอกราคาภรรยาเค้าเลยบอกว่าราคานี้เสียงแบบนี้มีด้วยเหรอ เกือบไปแล้วเนาะ ต้องบอกว่าภรรยาผมหูดีกว่าผมครับ เล่นเครื่องเสียงด้วยกัน ไปลองด้วยกัน จิ้มลำโพงตัวไหนว่าเสียงดี ไม่มีต่ำกว่าหกหลักสักคู่ ลำโพงต่ำหกหลักที่ภรรยาผมลองว่าเสียงดีแล้วเอากลับมาเล่นตอนเรียนจบคู่แรกคือ Vandersteen ครับ ตอนนั้น No name มาก Stereophile ยังไม่ได้ review ด้วยซ้ำไป เราลองฟังเพราะมันแปลกดี   ชอบหน้าตาครับ ตอนนี้เสียงชุดห้องนี้ยังไม่ลงเท่าไหร่ครับ คงต้องปรับจูนอคูสติกต่ออีกสักพัก ไว้ว่างๆก่อน
Suhanna

« ตอบ #131 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 21:41:59 »

ส่วน T Amp ผมเอามาทำเป็น Amp 2.0 ลำโพงคอม กับ หูฟัง ขับ Mission Surround ของชุดดูหนังเก่า เสียงกับหน้าตาใช้ได้ไม่ต้องพึ่ง Sub ครับ

Suhanna

« ตอบ #132 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 21:48:01 »

เทคนิคเล็กน้อยเพื่อรีดเอาเสียงออกมาจากเครื่องเสียงราคากลางๆให้หมด (พูดเหมือน OC คอมเลยอะ)
นอกจากปรับอคูสติกห้องฟังแล้ว เซ็ทลำโพง กับตัวรองลำโพงเล็กๆน้อยๆ มีผลเหมือนกันแบบไม่ต้องเสียสตางค์มากเลย ตำแหน่งลำโพงต้องได้ระดับทั้งสามมิติครับ วางถูกที่ ความสูงได้ ที่สำคัญต้องไม่ส่งความสะเทือนต่อไปที่พื้น (เสียงวิ่งในของแข็งได้เร็วกว่าในอากาศ มันจะเกิดกรณีคล้ายๆ พวก First Reflection หนะครับ) ผมเอาเศษโฟมยางรองจานรอง Spike ทุกจุด ง่ายในการเลื่อน พื้นไม่เป็นรอย และรับแรงสั่นได้พอควร (Sub นี่ผมเอารองระหว่าง Tip Toe กับตัวลำโพงเลย)

เพิ่มความสูงอีก 4 ซม.(24 เป็น 26 นิ้ว) สำหรับลำโพงเล็กครับ เบสลดลงหน่อย เสียงกลางดีขึ้น ช่องไฟนิ่งสนิท

ได้จุดแล้วห้ามใครย้ายเด็ดขาด ดูรูที่พื้นข้างๆก็ได้ครับ ว่ามีกี่รู ขนาดมีจาน แต่บางครั้งก็ขี้เกียจเลื่อนยกจากจานวางพื้นตรงๆเลย
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #133 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 21:50:27 »

intello intello intello intello intello
เข้ามาดูแล้วกิเลสขึ้นเพียบเลยครับ  lol
ความรู้เพียบอีกแล้วครับ  great great great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #134 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 22:04:06 »

ปรับแต่ง AV กับเข้าใจระบบเสียงของ AVR ก่อนจะได้เสียงที่คุ้มราคาสุดครับ ต้องอ่านคู่มือให้ดีๆทุกหน้าแล้วจะเข้าใจว่า AV สมัยนี้ทำอะไรได้มากมายจริงๆ การเลือกประเภทสายสัญญาน (ประเภทนะครับ ไม่ใช่ยี่ห้อ) ที่ใช้ก็มีผลกับระบบเสียงที่ได้เยอะมาก

AVR ตัวนี้นอกจากราคาไม่แพง 90 Watt RMS 8 โอมห์/Channel (ลดแล้ว 18900) เล่น True HD ได้ มี Upscale 1080i 7.1 channel ทำ Bi-Amp คู่หน้าได้ มี Zone2 (เอาไว้แยกต่อ Amp กับลำโพงอีกชุดไว้ฟังเพลงต่างหากได้)

เริ่มต้นขับ P362 ดูหนังสนุกมากครับ แนะนำ Star war ไว้ทดสอบเสียงเลย พอมาฟังเพลงอึ้งเลย มิติหายไปไหนหมด ความเป็นดนตรีแทบไม่มีครับเสียงแบนๆ จืดๆ มีแต่ความดัง ลองทุก Mode ที่มี เอา Co Ax มาต่อจากคอมฟัง 192 ก็ดีขึ้นหน่อยเดียว เคยอ่าน Review เค้าว่าเสียงพอๆกับ Integrated Amp แนวหน้า ป่านนี้คนเขียนมันคงเป็นหวัดตายไปแล้ว (เพราะโดนผมนินทา) เสียงยังสู้ T Amp 25+25 (หลังจาก Burn หลายร้อยชั่วโมงหน่อย) ของผมไม่ได้เลยครับ นึกขึ้นมาได้ว่า System Audio มันลำโพง 6 โอมห์ (Amp ตัวนี้ ที่ 6 กำลังมัน 145 Watt) เลยลงทุนแบกย้ายที่มาลอง (พื้นอีกห้องเป็นรอยยาวเลย) ก็ยังจืดอยู่ครับ เสียงเรียกได้ว่าเบากว่า P362 อยู่เยอะ รายละเอียดเริ่มมาตามบุลคลิกของลำโพง ต้อง Set ระยะใหม่แคบลงกว่าเดิมพอควร พอลงตัวแล้วเสียงดีขึ้น พอต่อขาเพิ่มความสูงแล้วดีขึ้นอีกครับ ไหนๆก็ยกมาแล้ว ลอง Bi-Amp ดู เท่านั้นหละครับ น้ำตาแทบไหล ดีจริงๆ เหมือนฟังที่บ้านเก่าผมเลย รักจริงๆคู่นี้ ถ้ามันพังซ่อมไม่ได้ ผมจะไปหาซื้อรุ่นนี้ใหม่ได้ที่ไหนเนี่ย  เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอมครับ love

ตกลง Onkyo 606 Bi-Amp เอา System Audio ผมอยู่ครับ รีดออกมาได้ครบหมดเลย มิติ ช่องไฟ ความสงัด รายละเอียด ขนาดชิ้นดนตรี Impact (Dynamic) ต้องนับว่าผมโชคดีมากที่เอาตัว 7.1 ตัวนี้มา ถ้าเอา AVR 5.1 สงสัยได้เสียเงินอีกยาวแน่ๆ สรุปว่า ทั้งฟังเพลง ดูหนัง ในความเห็นผมสุดยอดครับ (ชมตัวเอง อิอิ) lol

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2009, 22:09:37 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์