หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเอาหนูมาขี่ช้าง... อิอิ  (อ่าน 131913 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #165 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2009, 16:55:13 »

หนาพอๆ กับ Diff มาตรฐานครับ อิอิ  lol

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2009, 17:00:45 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #166 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2009, 22:14:22 »

great great great great great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #167 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009, 22:18:49 »

ต้นแบบ Diff 7 ช่องเสร็จแล้ว เอาโฟมหนา 3 นิ้วมาผ่าให้ทำเสร็จแล้ว 40 x 40 พอดี  lol
ผมไม่ค่อยชอบหน้าตามันเท่าไหร่ ไว้พรุ่งนี้ Clear งานเสร็จจะลองทำ Diff 11-13 ช่องดูครับ

tsawana

« ตอบ #168 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 11:13:57 »

สวัสดีครับพี่ Suhanna

ขอบคุณสำหรับของที่ส่งมาให้นะครับ ขอโทษจริงๆ ที่ตอบช้าครับ เพิ่งหายป่วยจากไข้หวัดใหญ่ ยุ่งกับการย้ายที่นอน ย้ายห้องนอนมาก กลัวจะติดคนในบ้านครับ

ตอนแรกนึกว่าเป็น H1N1 ซะอีกครับ หมอบอกว่าไม่แน่ใจ อาการเหมือนมาก ต้องส่งผลเข้าแล็บ 3 วันถึงจะทราบผลครับ แต่ตอนนี้ปกติดีแล้วครับ แค่กินยาแก้อักเสบต่ออีก 8 วันเท่านั้นเอง
Suhanna

« ตอบ #169 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 10:54:51 »

บ้านผมฉีดวัคซีน H1N1 กันทุกคน ยกเว้นผม แบบว่าโรงพยาบาลอยู่ใกล้ไปมั้ง  lol

ผมเป็นหวัดอยู่เดือนนึงพอดี ต้องออกไปพักฟื้นที่ฟาร์มครับ นี่เพิ่งหายสนิท โดยยาฆ่าเชื้อไปสองชุด
(เป็นหนูลองยาใหม่แบบผสมน้ำ ทานทีเดียวอยู่ได้ 6 วัน ให้หมอด้วย) ก็ไม่หายครับ ไปนอนเล่นดูดาว ตจว.แค่สามวันหายสนิทเลย  jap
tsawana

« ตอบ #170 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 12:59:19 »

บ้านผมฉีดวัคซีน H1N1 กันทุกคน ยกเว้นผม แบบว่าโรงพยาบาลอยู่ใกล้ไปมั้ง  lol

ผมเป็นหวัดอยู่เดือนนึงพอดี ต้องออกไปพักฟื้นที่ฟาร์มครับ นี่เพิ่งหายสนิท โดยยาฆ่าเชื้อไปสองชุด
(เป็นหนูลองยาใหม่แบบผสมน้ำ ทานทีเดียวอยู่ได้ 6 วัน ให้หมอด้วย) ก็ไม่หายครับ ไปนอนเล่นดูดาว ตจว.แค่สามวันหายสนิทเลย  jap

ผมยังไม่ได้ฉีด H1N1 เลยครับ ที่อเมกาผลิตไม่พอครับ

เดือนตุลานี่ผมป่วยทั้งเดือนเลยครับ เริ่มจากโรคกระเพาะขั้นรุนแรง ตามด้วยไข้หวัดใหญ่ แต่ตอนนี้เป็นปกติแล้วครับ เดี๋ยวกลับมาหาอะไรทำเล่นนิดนึง แต่ยังคิดไม่ออกว่าจะทำอะไรดีครับ คิดๆ จะเก็บงาน TJ07 ซักหน่อยนึง ตอนนี้รกสุดๆ ครับ ฝุ่นกระจุยเลย
Suhanna

« ตอบ #171 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 13:29:01 »

ผมเพิ่งกลับมาจากฟาร์มเมื่อกี้นี้เอง เดือนที่ผ่านมาเรื่องงานนี่วิบากกรรมเยอะมาก ตัวเองไม่สบาย ที่ฟาร์มโดนขโมยเข้ามาตัดสายไฟไปเกือบสองกิโลเมตรได้ แถมวางยาสุนัขผมเสียไปสามตัว อีกสองตัว คนงานเอาไปล้างท้องทัน ผมต้องเก็บสายไฟในส่วนที่ไม่ได้ใช้ แล้วเดินสายส่วนที่โดนขโมยใหม่ เดินสายเสร็จ คอนโทรลปั้ม Submerge ใต้ดินพังอีก เพิ่งซ่อมเสร็จเมื่อวานตอนเย็นเองครับ ถึงได้กลับ (ต้องเห็นตอนที่สุนัขเลี้ยงผมมันกำลังจะหมดลม ช่วยไม่ได้จริงๆ โดนสองรอบแล้ว คราวที่แล้ว หมอบอกว่าถ้าโดนอีกไม่ต้องพามาแล้ว ข้างในมันไม่เหลือแล้ว น่าสงสารจริงๆ ไปคราวหน้าคงเอาปืนยาวยิงแข่งภรรยา ไปเซ็ทกล้องดีกว่า ผมให้คนงานทิ้งสายที่ไม่ได้ใช้ไว้อีกเส้น เอาไว้ล่อเป้า จากระเบียงบ้านผมเห็นชัดตลอดเส้นเลย เคลียร์กับท้องที่แล้วเค้าบอกว่าถ้ายังไม่ตายไม่เป็นไร เราป้องกันทรัพย์สินเรา อิอิ)

เพิ่งสั่ง Asus M4A 785G HTPC ไปเมื่อกี้เองครับ อยากลองว่า HDMI on Board มันจะทำ True HD ได้หรือเปล่า   lol ทำเสร็จแล้วจะเอามาให้ดูครับ
Suhanna

« ตอบ #172 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009, 15:34:31 »

ระหว่างรอ MA 785G (ผมว่าสั่ง Web ไทย Web นี้มันช้าๆไงๆอยู่นา สั่งปุ๊ป โอนเงินปั๊บ ทำไม Response ช้าจัง โอนเงินไป 48 ชม แล้วยังเงียบอยู่เลย) หายหวัดแล้ว จ่ายเงินเดือนเจ้าหนี้ (ลูกน้อง)หมดแล้ว เลยมาลุยห้องต่อ อาทิตย์หน้าคงให้ช่างแอร์มาดูจะเดินสายน้ำยาแอร์ กับเปลี่ยนแอร์ใหม่ (คงหลังทำฝ้าใหม่แล้ว)  jap

ได้สรุปเรื่องสี Panel Traps กับ ภรรยาแล้วครับ ตกลงใช้ผ้าด้ายดิบย้อมสีเองตามชอบ (โดนค่าผ้าตัวอย่างมาเทียบสีไปบานเลย) ส่วนขนาดผมปรับใหม่จาก 60 x 120 มาเป็น 60 x 30 ซม วางง่ายกว่า ตั้งก็ได้ นอนก็ได้ ไม่เหลือเศษ ทั้งผ้าทั้ง RockWool ด้วย (ความจริงผมต้องการ Trap ขนาด 60 x 150 หนะครับ สัดส่วนกำลังสวย แต่กรอบยาวๆมันคด แล้วทำ Diff ขนาดเท่าๆกันมันยากมากด้วย) เอากรอบมาลองแขวนดู ขนาดไม่เลวครับ อาทิตย์หน้าจะเอาวิธีหุ้ม RockWool แบบเนียนมากๆ มาให้ดู (ลงทุนซ่อมจักรเย็บผ้าเก่าของพ่อเพื่องานนี้เลย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2009, 16:54:43 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #173 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009, 15:38:29 »

เอา Diff โฟม 11 ร่อง ขนาด 60 x 150 มาให้ดูครับ ยังไม่ได้ทาสี รอย้อมผ้าดูสี Trap ก่อน จะได้ให้สีที่เข้ากัน  lol

Diff โฟมติดผนังตัวนี้เบามาก 1D ครับ ขนาด 60 x 30 ห้าตัวเรียงกัน (ขนาดเท่า Panel Traps สามารถเรียงสลับกันได้) ถ้าไม่ได้เครื่องตัดโฟมของเล่นตัวนี้ผมตายแน่ๆ

Suhanna

« ตอบ #174 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009, 15:43:54 »

เอา Solutions กำแพงกับฝ้าด้านบนมาให้ดูครับ ผมคิดเอง ตั้งชื่อว่า Corner Diff ประสิทธิภาพ น้องๆ Tube Trap แต่ไม่แกะกะ เอาไปติดไว้ด้านบนกำแพง ทั้งซับทั้งกระจายเสียง ส่วนขนาดและวิธีทำไม่บอกครับ ลองไปคิดกันเอาเอง ผมจะเอาไปจดสิทธิบัตร ให้ลูกผมหากินในอนาคต อิอิ  love

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2009, 15:45:26 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #175 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009, 23:01:47 »

intello intello intello intello intello intello intello intello intello
แจ่มแบบนี้ ต้องถอดรหัส อิอิกำครับ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #176 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 14:29:56 »

เอาวิธีหุ้ม Panel Trap มาให้ดูครับ

เริ่มต้นก็ปะฝ้าด้ายดิบด้วยกาว ดึงให้ตึง เย็บลวด แล้วใช้ Cutter ตัดเก็บชายผ้า เสร็จตามรูป

จากนั้นก็เอาตัวที่เสร็จไปวางบนผ้าที่จะหุ้ม ใช้ไม้ฉากลากเส้นจากมุมกรอบตามรูป

เสร็จแล้วก็เย็บตามสองเส้นที่ประกบกันเข้ามุม ให้ยาวสัก 9.5 ซม ก็พอ

ผมใช้จักรไฟฟ้าของพ่อผมครับ ซื้อมาเย็บทำอุปกรณ์การแพทย์ให้คุณแม่ เสร็จก็พังเลย ผมเอามาซ่อมใช้งานนี้

เสร็จตัดเศษผ้าที่เหลือทิ้ง จะได้เป็นกระทง 30 x 60 สูง 10 ซม
Suhanna

« ตอบ #177 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 14:34:18 »

จากนั้นก็เอากรอบไปวางบนแผ่น RockWool ตัดตามกรอบเลย (RockWool หนึ่งแผ่น ทำ Panel ได้ 4 อันพอดีไม่มีเศษ) อันแรกผมตัดเบี้ยวไปหน่อย ขอบเลยไม่ค่อยคมเท่าที่ควร (ถ้าตัดไม่เรียบ ใช้กรรไกรคมๆยาวๆหน่อยตัดแต่งมุมได้ครับ)  เอา Rockwool ที่ตัดแล้วใส่ในกระทงผ้า เอากรอบวางด้านบน (เอาด้านผ้าด้ายดิบลงข้างล่างไว้ดัน RockWool) จัด RockWool ให้เข้าที่ ดึงให้ตึงพอดี ทากาวปะที่กรอบ แล้วเย็บลวดตาม ได้ตามรูป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2009, 14:39:14 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #178 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 14:44:51 »

ไปซื้อผ้าด้ายดิบมาเพิ่มหนะครับ คำนวนคร่าวๆ ต้องใช้ Panel ไม่น้อยกว่า 44 ลูก เห็นผ้าโทเร สวยดี มีหลายสี เลยลองตัดมาหกเจ็ดสี มาลองไล่ดู ใช้ได้เลย เมตรละแค่ 35 บาท เมตรครึ่งหุ้มได้ 2 อันครับ ตัวที่เห็นนี่ผมเย็บผ้าสีอันใหม่แล้ว

แขวนตั้งก็ได้ นอนก็ได้ ไล่สีเอา ตามรสนิยมได้ อิอิ  lol

ลองวางเทียบกับ Diff โฟมทำเองขนาดเท่ากัน ที่เอามาต่อกันได้ตาม Rep บนๆ หนากว่านิดหน่อย

Suhanna

« ตอบ #179 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 12:01:45 »

ผมลองทำ Mini Bass Traps หลายๆสีดูครับ เอามาลองติดดู 2Tone ก็สวยดี ได้ไอเดียอีกแล้ว  lol

สีของ Traps มันเปลี่ยนตามแสงในห้องครับ ทำสีเดียวกัน วางคนละมุม สีออกคนละเฉดเลย คงต้องทำตัวอย่างหลายๆสีหน่อย แล้ววางเรียงกันดู งานนี้สงสัยเหลือตัวอย่างทิ้งเพียบ

ด้านหลังที่นั่งฟังคงเสร็จแล้ว จะไปต่อด้านหลังลำโพงหน้าเลย คงต้องใช้เวลาทำ Traps กับ Diff อีกสักพักครับ ที่ออกแบบไว้ ใช้ Diff 60 x 30 @15 ตัว กับ Traps 60 x 30 @4 และ 60 X 90 อีกสองตัว อิอิ  jap

พอดี MA785G มาพอดี ไว้ผม Upgrade HTPC ของภรรยาเสร็จ จะทำ Review (แบบของผม) ให้อ่านกันเล่นๆ เพราะหาใน Internet ไม่มีคน Review เลย แถมที่ผมสนใจคนอื่นไม่สนใจอีก คงจะเน้นที่การใช้งานเป็น HTPC จริงๆ ว่ามันใช้ได้จริงคุ้มค่าไหม เสียงเป็นอย่างไร Remote Work ไหม เย็นร้อนอย่างไร แล้วถ้าต้องการขยาย System จะทำได้ประมาณไหน เทีอกนั้นหนะครับ อิอิ  love

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2009, 12:04:26 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13   ขึ้นบน
  พิมพ์