หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับลำโพงครับ ท่านๆช่วยตอบที มันเกี่ยวกันหรือผมคิดไปเองครับ  (อ่าน 7241 ครั้ง)
Alphabetz
Vmodtech Member

« เมื่อ: 07 กันยายน 2009, 15:39:17 »

พอดีไอ้เจ้า microlab X1300 มันเสียเสียงเบสไม่ออก เลยยกไปให้ร้านอิเล็คแถวบ้านดูครับ
แกบอกว่าภาคขยายซับเสียเดี๋ยวเปลี่ยนให้ มาเอาอีกวัน
อีกวันไปเอาพี่แกบอก เนี่ยเปลี่ยนภาคขยายอย่างดีให้แล้วก็เปลี่ยน C
ให้ด้วยเกือบทั้งแผงรับรองเสียงดีกว่าเดิมแน่ๆ ฟาดไป 700 ไอ้ผมก็ไม่อะไรให้มันใช้ได้เป็นพอ
แต่แอบคิดในใจไมแพงจังวะ กลับมาเปิดลองฟัง เอ เสียงมันดีขึ้นนี่ มีรายละเอียดเยอะขึ้นครับ
เสียงเบสเหมือนมันจะกระฉับมากขึ้น คือ เหมือนเสียงกระเดื่อง กับ กีต้าร์เบส มันแยกออกมาจากกันเลยครับ
แต่ก่อนเหมือนมันนัวใส่กันไป
ตกลง ผมรู้สึกไปเองหรือเปลี่ยนของพวกนี้แล้วมันมีผลจริงๆครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องลำโพง และ อิเล็คทรอนิกเลยครับ
สงสัยจริงๆ

yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กันยายน 2009, 16:01:13 »

คงจะค่าเทคนิคแหละครับ อิอิ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Suhanna

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กันยายน 2009, 17:02:54 »

ข้อแรก ถ้ารู้สึกว่ามันดีขึ้น มันคงดีขึ้นจริงๆครับ ขอแสดงความยินดีด้วยกับคุณภาพเสียงและกับสตางค์ที่เสียไป
ข้อที่สอง คุณภาพของอุปกรณ์อิเลคโทรนิคมันเกี่ยวกันโดยตรงกับเสียงที่ได้อยู่แล้วครับ รวมถึงทั้งค่าที่ใช้ และ การออกแบบวงจร
ข้อที่สาม ถ้ามีความรู้สึกว่าอยากให้เสียงมันดีขึ้นไปอีก ความหายนะทางการเงินกำลังจะมาเยือน เอาแต่พอดีครับ อิอิ  jap
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กันยายน 2009, 17:48:21 »

ข้อแรก ถ้ารู้สึกว่ามันดีขึ้น มันคงดีขึ้นจริงๆครับ ขอแสดงความยินดีด้วยกับคุณภาพเสียงและกับสตางค์ที่เสียไป
ข้อที่สอง คุณภาพของอุปกรณ์อิเลคโทรนิคมันเกี่ยวกันโดยตรงกับเสียงที่ได้อยู่แล้วครับ รวมถึงทั้งค่าที่ใช้ และ การออกแบบวงจร
ข้อที่สาม ถ้ามีความรู้สึกว่าอยากให้เสียงมันดีขึ้นไปอีก ความหายนะทางการเงินกำลังจะมาเยือน เอาแต่พอดีครับ อิอิ  jap
ถูกต้องทุกประเด็นตามที่ท่าน Suhanna ได้กล่าวไว้ครับ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Alphabetz

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 01:04:46 »

ท่านพูดดักทางกำลังจะถามต่อว่า "แล้วมันถ้าเปลี่ยนอีกจะดีขึ้นไหมครับ อิอิ"

tpp
True Love Always

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 07:28:01 »

เปลียนอีกต้องมานั่งดูวงจรแล้วละครับ แต่มันก็มีข้อจำกัดของมันนะ
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #6 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 07:48:30 »

เปลียนอีกต้องมานั่งดูวงจรแล้วละครับ แต่มันก็มีข้อจำกัดของมันนะ
แล้วอุปกรณ์แต่ละชิ้น แม้จะเป็นชนิดเดียวกัน ค่าเดียวกันก็เถอะ  มันยังให้บุคลิกของเสียงที่แตกต่างกัน  lol
ยาวจริงๆ อิอิกำครับ  go

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Alphabetz

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 12:22:16 »

ยาวจริงๆครับ พอดีกว่า อิอิ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

paradorn1
Registered User
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 13:38:48 »

จริงคับ เปลี่ยน C ค่ามากขึ้น+เลือกยี่ห้อดีๆหน่อย จะทำให้เสียงดีขึ้น

แต่ถ้าเปลี่ยน C ค่ามากไป จะทำให้เวลาเปิดเครื่องเสียงแล้วไฟกระชาก (ไฟตก) ผมเคยแล้ว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2009, 13:40:21 โดย paradorn1 » บันทึกการเข้า
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 13:58:50 »

Shocked...
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 14:31:12 »

มาเก็บข้อมูล.... ใส่ค่ามากๆๆลงไป ระวังจากที่เสียงกำลังดี จะกลายเป็น บวมๆอวบๆ ผิดรูป เน้อ whistle

Red devil tr.
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 14:41:08 »

อาการนี้ผมเคยเป็นมาแล้วแค่ BKY ก็เสียงดีขึ้นกว่าเดิมแล้ว..อิอิ drunk
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์