หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Fun Trip @ Maehongsorn ^_^  (อ่าน 13389 ครั้ง)
heaven_no.9
Vmodtech Member

เต๊ปกูยังไม่ตาย !!!

heaven_no.9@msn.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 12:17:25 »

มาต่อก่อนครับ..เล่าความจากตอนที่แล้วครับ

เห็นว่าไปปาย แต่ผมขอทั้งทริปเลยแล้วกันนะครับ เผื่อสนใจไปที่เดียวกันครับ

ขอเล่าวันแรกกะวันที่สองนิดๆ ก่อนนะครับ..เดี๋ยวบ่ายมีเรียน...ยาวหน่อยคงไม่เบื่อนะครับ..

.....เคยไปต้นเดือนมกราคมปี 52 ครับ ไป 4 วัน 3 คืน จำวันที่ไม่ได้ครับ หลังๆ ปีใหม่นี่แหละครับ ขับรถพ่อไป Chevy colorado 3,000 CC ไปครับ ของเต็มหลังรถ พร้อมเพื่อนรวมแล้ว 8 คน ครับ แต่ตอนนั้นเป็นช่วงน้ำมันถูกครับ อยู่ลิตรละ ประมาณ 20 กว่าบาทครับ เก็บเงินรวมกับเพื่อนไปคนละ 3,500 บาท รวมๆ ก็สองหมื่นกว่าบาทครับ แต่ขับขึ้นเขา ลงเขากลับบ้านบ่อยๆ เลยไม่ค่อยห่วงเรื่องทางเท่าไหร่ครับ ...แอบโม้นิดๆ 

.....ส่วนแปลนการเดินทางก็พอดีตองกลับบ้านไปแพร่ก่อนครับ คนขับขอแนะนำให้มี 2 คนครับขับเก่งๆ รถพร้อมๆ ยาแก้เมารถพร้อมหน่อย ขับคนเดียวคงเหนื่อยมากๆ ครับ แล้วเตรียมเสื้อผ้าหนาๆ ถุงมือ หมวกกันหนาวด้วยนะครับ   ก็ออกจากกรุงเทพ ประมาณ 3 ทุ่ม ไปถึงแพร่ก็เช้าพอดีครับ ครึ่งวันแรกเลยไปเที่ยวในแพร่ก่อนครับ กว่าจะออกจากแพร่ก็บ่ายๆ ครับ ก็ไปตาเส้นทาง ลำปาง-ลำพูน-เชียงใหม่ครับ แล้วก็ออกไปทางแม่่ริม-แม่แตงครับ ก่อนไปแม่ฮ่องสอนแนะนำให้ซื้อเนื้อ ซื้อเบียร์ ซื้อน้ำแข็งจากตลาดแม่แตง (จำชื่อไม่ได้ชัวร์ครับ) เหมือนขับวนขึ้นทางขวาครับ ก็ขับผ่านหลายร้อยหลายพันโค้ง กว่าจะไปถึงครับ

....สถานที่เที่ยวแรกก็คือห้วยน้ำดังครับแต่กว่าจะถึงก็มืดแล้วครับ ตอนกลางคืนเลยได้แค่ จัดที่นอนกางเต้นท์ มานั่งผิงไฟ กินเบียร์ ย่างเนื้อ ตอนนั้นอากาศตอนกลางคืนประมาณ 5-8 องศาครับ เบียร์ LEO กระป๋องอร่อยมากมาย สุดยอดแห่งเบียร์จริงๆ ครับ กระป๋องเย็นเจี๊ยบ ต้องใส่ถุงมือจับกระป๋องค่อยจิบไปเรื่อยๆ พูดแล้วอยากกินอีกเหอๆ  กินกับเนื้อย่างอีกแหล่มจริงๆ สักเที่ยงคืนก็พากันเข้านอนกอดกับแฟนสบายๆ เอ้อ..ลืมบอกครับบนห้วยน้ำดัง มีผ้าห่ม มีที่นอน ไว้ให้เช่ามีไม้สน ขายครับ แนะนำตั้งปลุกสัก ตี 4 ตี 5 ด้วยครับ เช้ามาจะได้ตื่นไปดูทะเลหมอก บนห้วยน้ำดังกันครับ

...หลังจากตื่นเช้ามาก็ทำธุระส่วนตัวให้เสร็จ ข้างบนมีห้องน้ำให้จะได้ไม่มีอะไรเป็นอุปสรรคในการดูทะเลหมอก รอเช้านิดทะเลหมอกก็โผล่มาใหเห็นสวยมากครับ จับมือแฟนเดินดู โรแมนติคมากมาย สวยมากครับ เดี๋ยวจะมีรูปให้ดูครับ บนห้วยน้ำดังก็จะมีหลายจุดให้ชมครับ จุดแรกก็หน้าเต้นท์เลยครับ จุดสองก็เดินลงมาดูได้ครับ แค่สองจุดก็หายเหนื่อยครับ ต่อมาเราก็ไปเอาถขับลงมาสักหน่อยก็เลี้ยวซ้ายเข้าไปจะมีจุดชมวิวให้เข้าไปดูครับ ตรงนี้น่าจะเป้นจุดที่คนถ่ายรูปเยอะครับ คนเยอะด้วย ไปดูแล้วนั่งกินกาแฟ โอวัลติน นั่งดูพระอาทิตย์ขึ้นเรื่อยๆ จนทะเลหมอกก็เริ่มจางลงและหายไปในที่สุดครับ ประทับใจสุดๆ ครับ

...พอเราดูทะเลหมอกเสร็จก็ขึ้นไปเก็บเต้นท์ พร้อมไปสถานที่สองครับ คือ ขุนแม่ยะ ไปชมซากุระเมืองไทยหรือดอกพญาเสือโคร่งกันครับ ตอนนี้ก็เห็นตามป้ายโฆษณาหรือท้ายรถ taxi ครับ เราก็ขับรถออกมาทางเดิมแล้วเลี้ยวขวาออกจากอุทยานครับ ขับไปเรื่อยๆ ก็จะเจอด่านตรวจครับตรงนี้เป็นจุดสังเกตเลยครับ ด้านซ้ายจะมีทางลูกรังเข้าไปครับ รถเก๋งไปไม่ได้นะครับ วิบากเหลือหลาย แต่ก้สามารถจอดข้างนอกแล้วจ้างรถขึ้นไปได้ครับ ทางค่อนข้างแคบและขรุขระครับ แต่เจ้า chevy ก็ไม่หวั่น พลังของเครื่องสามพันกับยาง A/T ช่วยกันตะกุยหินดินทรายโคลน รถสะบัดไปมานิดหน่อย มองด้านขวาก็เหว ด้ายซ้ายก็เขา แต่มองออกจากรถไป ก้เห็นยอดเขาสีชมพูครับ Chevy ก็พาคน 8 คนขึ้นไปสู่ดินแดนขุนเขาสีชมพูสำเร็จ เมื่อถึงข้างบนก็พักเหนื่อยมองไปทางไหนก้มแต่สีชมพู แต่แล้วข่าวร้ายก็ตามมาคือ คลัทซ์ไหม้ครับ เหม็นมาก แต่ยังขับได้ปกติอยู่ครับ ยังโล่งอกหน่อย เจ้า chevy ลูกพ่อ เราก็จอดรถเดินให้ทั่วเขาไป ถ่ายรูปกันครับ สถานที่นี้น่าถ่าย wedding ครับ สวยดี เดี๋ยว up รูปมาให้ชมกันครับ

ปล.ขอบคุณพี่นุช พี่ร่วมทริปสำหรับรูปนะครับ และกล้องอีกหลายๆ ตัวสำหรับเก็บภาพความประทับใจครับ เดี๋ยวมาต่อครับ

.

.

.

.

.

.

.

.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤศจิกายน 2009, 14:59:51 โดย heaven_no.9 » บันทึกการเข้า

สาวกปืนโตรายงานตัวครับ
heaven_no.9

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 12:18:33 »

ขอโทษทีนะครับ หลังจากค้างพี่ๆ ไว้นาน

.........เรามาเริ่มกันต่อนะครับสำหรับ ทริป Happy fun @ Pai ต้องขอบคุณพี่นุช และกล้องหลายๆ ตัว สำหรับภาพสวยๆ อีกทีนะครับ เอาไว้เป็นไกด์คร่าวๆ สำหรับคนไปเที่ยวนะครับ

วันที่สอง  great

........หลังจากที่พวกเราเดินทางออกจากขุนแม่ยะ ด้วยสภาพที่รถคลัทซ์ไหม้ กลิ่นเหม็นคลุ้งไปทั่วรถ แต่เข้า Chevy ก็ยังพาพวกเราเดินทางตามถนนหมื่นโค้ง (น่าจะเกินหลักพันนะ) เอาคนในรถต้องกินยาแก้เมารถไปตามๆ กัน ผมเป็นคนยังเมาตาม 555+ จนมาถึงที่ปายเราก็ได้มาถึงร้านฮิตติดหูทุกคน คือ ร้านน้องเบียร์ ครับหาไม่ยากครับ เข้าไปๆ เรื่อยๆ ก็เจอครับ เลยพักรับประทานอาหารกันที่นี้ครับ เราเลยจัดข้าวซอยมากันคนละชาม รสชาติก็ถือว่าใช้ได้ครับ ยังมีหมูสะเต๊ะกินแกล้มไปด้วยครับ เอาอิ่มกันทั่วหน้า แต่ที่นี้เราต้องมีข่าวร้าย คือ เพื่อนของเพื่อน ที่ไปด้วยกัน รถชนเสียชีวิต หน้าทางเข้าแถวๆ ม.รังสิต เพื่อนคนหนึ่งเลยต้องรีบบินกลับด่วนครับ ทริปเราเลยคนหายไปหนึ่งครับ
..........หายเศร้าแล้ว ไปต่อกันครับ เราก็หาที่พักจนเจอที่หนึ่งก็ถือว่า OK ใช้ได้ครับ ชื่อ River Side Inn ครับ คืนละ 800 บาท แต่ที่นอนนุ่ม หลับสบายมากครับ มีแม่น้ำไหลผ่านข้างหลังเล่นกันสบายๆ ไป ยามดึก ก็เดินเที่ยว ไปกันตามสบาย เดินไปกินไป อากาศเย็นๆ สบายมากครับ หลังจากนั้นก็กลับที่พักแล้วก็นอนหลับกันยันเช้า

วันที่สาม  jap

........ตื่นเช้ามาเลยไปเที่ยวที่ สะพานอุทยานประวัติศาสตร์ ครับ บรรยากาศเหมือนอยู่เกาหลีเลย ลองดูรูป ครับ

........แล้วก็ไปต่อที่ร้านกาแฟ Coffee In Love กินกาแฟ กินเค้ก แต่ยอมรับเลยครับว่าที่นี้ราคาแพงแต่อร่อยจริง....ปรบมือให้ครับ

........ขาหมู ขาหมูๆ แต่ละคนต่างคิดถึงขาหมูๆ แล้วก็มาที่นี้เลยครับ ขาหมูยูนนาน มั่นโถว แล้วก็บะหมี่อะไรสักอย่าง อร่อยๆ ทานเสร็จก็ไปหมุนชิงช้า ขนาดที่รถตีลังกา Dream world ยังอาย

.......ระหว่างเส้นทางที่ไปแม่ฮ่องสอนครับ โค้งหักศอก ชิวๆ กับ Chevy

......ที่พักระหว่างทางแถวๆ แม่สะเรียง ครับ วิวสวยๆ

.....ถ้ำปลา พบกับปลาตัวใหญ่โครตะระ ที่ชอบกินตั๊กแตน กับสัตว์ตัวเล็กๆ แต่ถ้าคนลงไปคงโดน ตอดๆ หมดตัวแน่

......แล้วเราก็มาถึงปางอุ๋งค่ำจนได้ วันเวลาผ่านไปเร็วแท้ๆ ก็มีแต่บรรยากาศ ปางอุ๋ง ยามค่ำคืน รีบปักเต็นท์กินเบียร์ แล้วก็นอนเอาแรงครับ เหนื่อยมากมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน 2009, 12:49:34 โดย heaven_no.9 » บันทึกการเข้า

heaven_no.9

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 12:19:04 »

วันที่สี่  Cool

......บรรยากาศยามเช้าของปางอุ๋ง และแถวๆ วังครับ อากาศหนาวเหน็บ น่ากอดกันแท้ๆ บรรยากาศสวยมากครับ โรแมนติค และอาหารเช้าหลักคือ มาม่าอีกแล้ว ^^

.....โคลนบำบัด พวกเราก็ลองดูครับ ตอนทาโคลนหน้าก็จะรู้สึกเย็นสบายๆ ครับ แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรพวกเรามาก เพราะทาโคลนเราก็หัวเราะหน้าตาแต่ละคนอย่างฮา โคลนเลยแตกกระจายครับ อดขำไม่ได้จริงๆ แต่เมื่อล้างโคลนออก ก็รู้สึกว่าหน้านุ่มมากมายครับ ในบริเวณนั้นก็จะมีบ่อน้ำร้อนไว้แช่เท้าผ่อนคลาย สบายขึ้นเยอะครับ

.....สภาพแต่ละคนเหนื่อยสุดๆ

......ก่อนเข้าแม่ฮ่องสอน หลักกิโลยักษ์ เด่นตระหง่านข้างถนน ไว้ให้เราถ่ายรูปครับ แล้วเราก็ไปวัดจองคำ

.....ใบประกาศนียบัตรผู้พิชิตพันโค้งครับ เป้นของที่ระลึก ไปขอได้ที่ที่ว่าการอำเภอครับ

......บนพระธาตุดอยกองมู จะมีร้านกาแฟ Before Sunset นั่งดูพระอาทิตย์ตกครับ แล้วเราก็ไปปล่อยโคมกัน เป็นอย่างสุดท้ายก่อนที่เราจะเก็บความทรงจำดีอีกหลายรูป

.....ก่อนกลับเมืองแห่งความสะดวกสบาย แต่วุ่นวายไปซะทุกเรื่อง เราก็ไปทานอาหารอร่อยๆ อีกครั้งในตัวเมืองเป็นการส่งท้าย ก่อนที่เราเตรียมพร้อมที่จะเดินทางอันแสนยาวไกล ผ่านอีกหลายหุบเขา หลายร้อยโค้ง ขับรถหลับแล้วหลับอีก ไม่ไหวต้องให้เพื่อนเปลี่ยนกันขับครับ  เราผ่านไปทางดอยเต่าของเราแต่ก่อน ผ่านลำปางหนาวมาก หนาวๆ จริงๆ ครับตรงนี้ ว่าไปจะหนาวกว่าปาย เปิดแอร์ปิด เครื่องทำความเย็นเหลือแต่ลมแล้ว ก็ยังสั่นครับ จนไปถึงตาก เข้ากำแพงเพชร นครสวรรค์ อุทัยธานี ชัยนาท สิงห์บุรี อ่างทอง อยุธยา กลับมาสู่ คลองหก ถิ่นฐานของเราอีกครั้งครับ

......หลังจากลองนับเลขไมล์ดู โอ้โห! นี้เราเดินทางเกือบ 2 พันกิโลเลยเหรอเนี่ย (จะเว่อร์ไปมั๊ย) แต่ก็คุ้มค่ากับเงินที่ต้องยกคลัทซ์ใหม่ 1 ชุดหล่ะครับ คุ้มค่ามากครับทริปนี้ แต่ก็เสียดายที่เราต้องข้ามสถานที่ท่องเที่ยวไปหลายที่ครับ เนื่องจากมีเวลาจำกัด แต่ก็อยากให้ทุกคนลองไปสัมผัสบรรยากาศกับเพื่อนฝูงกับครอบครัวกันสักครั้งครับ ขอลากับภาพสวยๆ ที่เอามาให้ชมนะครับ ขอบคุณที่ติดตามครับ

ปล. อย่าเรียกว่าไปพักผ่อน ให้เรียกผ่อนคลาย เอาดีกว่าครับ เพราะกลับมาเหนื่อยกว่าเดิมอีก 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน 2009, 14:01:57 โดย heaven_no.9 » บันทึกการเข้า

2jz_turbo

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 14:14:47 »

ปูเสื่อก่อนเลยคับ  น้อง ๆ ข้าวโพดคั่วรสเนยกล่องนึง..........

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 14:26:11 »

ปูเสื่อก่อนเลยคับ  น้อง ๆ ข้าวโพดคั่วรสเนยกล่องนึง..........
ขอนั่งข้างๆครับ แต่เปลี่ยนเป็นข้าวโพดคั่วรสลาบแทน อิอิกำ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 14:42:27 »

แค่อันแรกก็สวยแล้ว ^^
Red devil tr.
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 14:44:07 »

สวยงามมากครับ.. Cool
yoshiki

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 17:42:06 »

รอชมต่อเลยครับ คิดว่ามีโอกาสเมื่อไรจะไปแรดที่เชียงใหม่ + เชียงราย + แม่ฮ่องสอนอีก อิอิ
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 00:49:55 »

ปลายปีนี้ไม่พลาดแน่..งิงิ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
enter116
Registered User
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 03:02:45 »

มาปูเสื่อรอชมคร้าบ

ID เดิมป๋มหายไปหนาย...
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 05:01:09 »

อยากไปเที่ยวจัง  jap

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
idirex2000

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 กันยายน 2009, 20:33:53 »

สวยมากครับน่าไปเที่ยวจัง great great
heaven_no.9

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2009, 13:18:15 »

กลับมา Update เรื่องราวครับ ขอโทษนะครับที่มาช้ามากกก

yuki_kaze

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2009, 13:29:52 »

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันนะครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2009, 14:48:47 »

ภาพสวยงามครับ บรรยากาศเหมาะแก่การสอดแหนมในเต๊นท์เป็นอย่างยิ่ง อิอิกำ mad

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์