หน้า: [1] 2 3 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับซ่อม Note Book ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ (Byป๋าชัยไอที เซียร์รังสิต)  (อ่าน 225001 ครั้ง)
Chris
Vmodtech Member

Join me and you'll see the power of the dark side

« เมื่อ: 24 กันยายน 2009, 09:16:57 »

''สวัสดีครับ ผมช่างหยุยครับ ตามคำเรียกร้องครับ วันนี้ผมจะอธิบายอาการเสียของ Note book แต่ละรุ่นครับ

รุ่นยอดฮิตเลยครับโทรมาถามกันทุกวันครับ
COMPAQ V3000

HP DV2000 DV6000

Acer 4720,4520,4930  พวกที่มี vga แยก

Asus A8  พวกที่มี vga แยก
อาการเปิดติดแต่ไม่ขึ้นภาพ มีแต่ไฟขึ้น

อาการนี้ VGA (GPU) เสีย ซ่อมได้ครับโดยการเปลี่ยน VGA ใหม่ครับ

ขอแนะนำให้เปลี่ยน Chip ใหม่เท่านั้นครับ จะได้ไม่เสียอีก ตรงนี้ต้องสอบถามร้านที่ซ่อมนะครับ
เพราะมีบางร้านไช้ Chip เก่ามาลอกขายให้ระวังให้ดีนะครับ อยู่ที่ความซื่อสัตย์ของแต่ละร้านครับKey board ค้าง วิ่ง กดไม่ติด Key board เสียเปลี่ยนตัวใหม่ได้เลยครับ

Drive DVD ไม่อ่าน เปลี่ยนตัวใหม่ครับ

Batt Note book ใช้ได้ 10 นาที หรือไม่ได้เลย Batt เสื่อม เปลี่ยนก่อนใหม่เลยครับ

จอ LCD เป็นเส่นแนวตั้ง ถ้าไม่ลำคาน เปลี่ยนตัวใหม่ได้เลยครับ

จอ LCD เป็นเส่นแนวนอน  สีเพี้ยนๆ  พอซ่อมได้ครับ

Note book ใช้ๆไปเครื่องร้อนแล้วดับเอง พอเครื่องเย็น ก็เปิดติด  พัดลมอาจจะเสีย ซ่อมได้ครับ

Asus  A8  ,A3   Acer 3680,5580,กรอบแตกขาจอหัก เปลี่ยนกรอบใหม่ก็ยังแตกเหมื่อนเดิม ต้องหล่อกรอบ หายขาดครับ(อาการนี้อยู่ที่ความชำนาญของแต่ละร้านครับ)

วันนี้คงพอก่อนนะครับ สงสัยตรงไหนโทรมาถามได้ครับ ถ้าบอกมาจาก net ลดให้พิเศษครับ
อ่อตอนนี้ผมเปิดร้านใหม่ที่ชั้น 3 ครับ มีอะไหล่ Note book แยะมากครับ เช่น
Batt Note book ทุกรุ่น

จอ LCD 12.1",13.3",14.0",14.1:,15.0",15.4"  และใหม่ล่าสุด จอ LED 

Driver DVD-RW ของใหม่

ADAPTER Note book ของแท้ทุกรุ้นครับ

กรอบฝาหลังของ Acer , Asus , COMPAQ , HP

Key board Notebook

สนใจตัวไหนโทรสอบถามราคาได้ครับ

089-88-33-22-5  ช่างหยุย ครับ

ร้านป๋าชัย ไอที บริการด้วยหัวใจ 

ซ่อมไม่ได้ไม่คิดเงิน

ไม่คิดค่าตรวจเช็ค

ที่สำคัญ ไม่ยำอะไหล่ลูกค้า

ขอบคุณครับ''

ปล. เค้าฝากมาตั้งกระทู้ครับ mdr
ใครอยู่แถงรังสิต ก็ไปเลยครับ ร้านป๋าชัยไอที เบอร์ช่างหยุยติดต่อไปสอบถามตามสะดวกเลยครับ rules
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม 2011, 13:57:12 โดย Venom-Crusher » บันทึกการเข้า
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 07:08:32 »

สวัสดีครับผมช่างหยุยครับ ตามคำเรียกร้องจากพี่ๆน้องๆถามกันทุกวันครับเรื่อง Chip  VGA ที่ชอบเสียครับ
1ทำไมถึงเสียให้ช่วยอธิบายให้ที
2ทำไมบางร้านบอกว่า อบหรือเบริน์เอาก็ได้บางร้านบอกต้องเปลี่ยนชิปใหม่
3อยากดูรูปตัวชิป
4 Note book ยี่ห้อไหนบ้างที่ชอบเสีย
ทำไมVGAถึงเสีย อาการเปิดติดแต่ไม่ขึ้นภาพ ง่ายๆครับเมื่อเราใช้งานไปนานๆจะเกิดการสะสมฝุ่นในระบบระบายอากาศของโน๊ตบุ๊ค ทำให้เกิดความร้อนสะสมมากไม่สามารถระบายความร้อนออกได้จึงเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ไปลดทอนอายุของ VGA ให้สั้นลงนั้นเอง

ทำไมบางร้านบอกว่า อบหรือเบริน์เอาก็ได้บางร้านบอกต้องเปลี่ยน อธิบายอย่างนี้ครับเปรียบเทียบได้เหมือนกับแบตเตอรี่รถที่เราใช้นั้นเองคือ เมือแบตเตอรี่เสื่อมรถก็สตาร์ไม่ติดถูกต้องมั้ยครับ แต่พอเอาแบตเตอรี่ลูกนั้นออกมาชาร์จไฟ แล้วนำกลับไปใส่ที่รถคืนก็สามารถสตาร์รถใช้งานได้ปกติ แต่ก็ใช้ได้อีกไม่นานก็จะเสียอีก เพราะว่าแบตเตอรี่ลูกนั้นมันเสื่อมคุณภาพไปแล้วนั้นเอง  สู่เราเปลี่ยนแบตเตอรี่ก่อนใหม่จะดีกว่า  ซึ้งมันก็เหมือนกับ การ อบ หรือ เบริน์ VGA ครับราคามันอาจจะถูก แต่จะใช้ได้ไม่นานครับสู่เราเปลี่ยน Chip VGA ตัวใหม่ดีกว่าครับ คุ้มกว่ากันครับ

อยากดูรูปตัวชิป

Note book ยี่ห้อไหนบางที่ชอบเสีย
มีแทบทุกยี่ห้อครับ ความจริงผมไม่ค่อยอยากจะบอกสักเท่าไหลเลยครับ เพราะว่าผมกลัวโดนฟ้องครับ  เอาละไหนๆก็มาทางนี้แล้ว ถือว่าเป็นความรู้ให้ก็แล้วกันครับ(ถ้าผมติดคุกก็มาเยี่ยมด้วยนะครับ อิอิอิอิ)
เจ้าประจำเลยคือ COMPAQ ตระกูล V3000
HP ตระกูล DV2000 , DV6000 ,DV9000
Acer Aspire 3680,5580,4520,4920
Asus ตระกูล A8
Benq ตระกูล S41,S42,R45
SONY ตระกูล VGN,CS,CR
ขอแถมอีกนิดครับเริ่มเสียบ้างแล้วครับ
Acer Aspire One อาการเสียคือเปิดไฟติดแต่ไม่ขึ้นภาพอะไรเลย อาการนี้ซ่อมได้ครับ
TOSHIBA ตระกูล M100,M200 อาการเปิดแล้วเครื่องHang ค้าง ,เสียบ ADAPTER แล้วภาพแตก ภาพลายๆ สีเพี้ยนๆ ซ่อมได้ครับผม
HP mini อาการเสียคือเปิดไฟติดแต่ไม่ขึ้นภาพอะไรเลย อาการนี้ซ่อมได้ครับ
ขอตอบเกี่ยวกับการให้บริการเปลี่ยน VGA ของร้านผมบ้างครับ                                       ทางร้านเราส่วนใหญ่จะแนะนำให้ลูกค่าเปลี่ยน Chip ใหม่ครับ จะได้นำเครื่องกลับไปใช้ได้นานๆครับลูกค้าที่มาเปลี่ยน VGA กับทางร้านทุกตัวเราจะล้างซิงค์ระบายความร้อนและพัดลมพร้อมฉีดสเปหล่อเลื่อน อัดซิลิโคลนและแผ่นระบายความร้อนให้ใหม่ทุกเครื่องครับ ดูตามรูปได้เลยครับ

แผ่นซิลิโคลนอย่างดีครับแผ่นหนึ่งก็เกือบร้อยแล้วแพงหน่อยแต่คุ้มค่าครับ

สุดท้ายรูปเครื่องถอด Chip VGA ที่ร้านเราใช้ครับ เครื่องตัวนี้ราคาค่อนค้างสูงแต่ใช้ดีมาก ไม่ทำให้Main Board Note Book ของลูกค่า งอ ซ้ำ ครับงานที่ซ่อมจะได้ออกมาดีไม่เหมือนเครื่องที่ดัดแปลงใช่กันทำให้ Maid board เหลือง โกง งอ หรือBoard ไหม้ ครับ

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ
ร้านของผมรับ ซ่อม,ซื้อ Computer NoteBook ทั้งเครื่องดีและเครื่องเสียครับ
และรับ จำนำ รับฝาก Computer ด้วยนะครับ
ช่างหยุย 089-88-33-22-5
ร้านป๋าชัยไอที ชั้น 2 ห้างเซียร์รังสิต  084-956-3456
ร้านป๋าชัยไอที ชั้น 3 ห้างเซียร์รังสิต 080-050-7147
ป๋าชัยไอทีบริการด้วยหัวใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2010, 21:18:24 โดย Chris » บันทึกการเข้า
kannDiff
Registered User
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 19:26:35 »

Acer Aspire 7410 บอร์ดเสียราคาเท่าไหร่ครับ
kim

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 19:44:03 »

มาดันให้จ้า love
Chris

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 08:25:48 »

ดันครับ Tongue
Chris

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 08:27:15 »

Acer Aspire 7410 บอร์ดเสียราคาเท่าไหร่ครับ
ลองโทรไปถามช่างตามเบอร์นี้เลยครับ 0898833225 ช่างหยุย ^^
kim

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 14:19:26 »

แล้วเครื่องเราละ เอาเม็ดออกคิดเท่าไร
Chris

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 15:24:52 »

แล้วเครื่องเราละ เอาเม็ดออกคิดเท่าไร
ลองโทรไปถามช่างตามเบอร์นี้เลยครับ 0898833225 ช่างหยุย 
ไม่ต้องห่วงครับ สำหรับท่าน เดี๋ยวผมให้ช่างหยุยคิดแพงเป็นพิเศษ mdr
oracleritz
Registered User
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 23:06:32 »

ร้านนี้ดิจริงครับ เพิ่งไปซ่อมมา VGA วันเดียวได้ ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาครับ

ดันให้เลยครับช่างหยุย  Wink
kim

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 23:12:38 »

ลองโทรไปถามช่างตามเบอร์นี้เลยครับ 0898833225 ช่างหยุย 
ไม่ต้องห่วงครับ สำหรับท่าน เดี๋ยวผมให้ช่างหยุยคิดแพงเป็นพิเศษ mdr

เง้อ เดี้ยวบอกให้ช่างส่งบิลไปหาสูเจ้าซะเลย whistle
Chris

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 กันยายน 2009, 18:56:47 »

ดันครับ Tongue
Red devil tr.
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 กันยายน 2009, 23:55:46 »

ปําเขามีแรมมือ 2 ขายปะครับ (DDR1 512M BUS266)..
INUGAMI21

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 00:14:58 »

รับทำmac ไหมครับ น่าจะบอร์ดเสีย  mdr

ร๊ากแม่บ๊อง บ๊อง&แครอท
heaven_no.9

เต๊ปกูยังไม่ตาย !!!

heaven_no.9@msn.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 00:32:49 »

มีอาการมาสอบถามครับ

Compaq V3408TX  อาการเป็นแบบนี้ครับ  เปิดเครื่องไม่ติด มีเสียงดัง 3 ตื๊ด ยาวๆ ครับ

อยากทราบสาเหตุ รบกวนหน่อยนะครับ

สาวกปืนโตรายงานตัวครับ
yuyvespa

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 02:43:19 »

สวัสดีครับผมช่างหยุยครับ หากระทู้เจอสักที  ขอพระคุณคุณ Chais มากครับ ที่ช่วยตั้งกระทู้ไห้ครับ

ตอบกันเลย  

ตอบ เคยซ่อมมารึยังครับ ถ้ายังเอามาให้ผมเช็คก่อนดีกว่าครับ ถ้าซ่อมได้ราคาจะถูกกว่าเปลี่ยนบอร์ดมากประมาณ หกถึงเจ็ดพันบาทครับ
[color=yellow]ร้านนี้ดิจริงครับ เพิ่งไปซ่อมมา VGA วันเดียวได้ ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาครั�]ตอบ ขอบคุณมากครับ โอกาศหน้าเชิญที่ร้านใหม่ครับ
[color=yellow]ปําเขามีแรมมือ 2 ขายปะครับ (DDR1 512M BUS266)..[/color]

ตอบ หมดแล้วครับต้องสั้งเอาไว้ครับ นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆจะมาสักที่ราคาประมาณไม่เกิน 900บาทครับใช้กับเครื่องอะไรครับน่าจะใช้ BUS 333 ได้นะครับถ้ามาที่ร้านผมจะลองให้ดูครับ

รับทำmac ไหมครับ น่าจะบอร์ดเสีย 

ตอบ รับครับแต่เป็นบางอาการนะครับ เพราะ mac หาอะไหล่ย่ากมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Compaq V3408TX  อาการเป็นแบบนี้ครับ  เปิดเครื่องไม่ติด มีเสียงดัง 3 ตื๊ด ยาวๆ ครับ

อยากทราบสาเหตุ รบกวนหน่อยนะครับ
ตอบ เป็นอาการ Classic ของรุ่นนี้ครับ VGA เสียชัวร์ป้าบ ซ่อมได้ไม่ย่าก สาเหตุที่เสียโทรมาถามดีกว่าครับเรืองมันยาว

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจครับ แล้วจะมาตอบให้ใหม่นะครับ 

พอดีผมพิมษ์ไม่ค่อยเก่งครับ ถ้าสงสัยยังไงโทรมาสอบถามโดยตรงได้เลยครับ  089-88-33-22-5 ช่งหยุยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2009, 02:52:45 โดย yuyvespa » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์