หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : P45 Against SLI???  (อ่าน 24595 ครั้ง)
Comment Starter
Vmodtech Member

« เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 00:32:48 »

Chipset P45 ก็ SLI กับเขาได้จ้า
คลิกเพื่ออ่านฉบับเต็ม!
tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 00:33:44 »

lol
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 00:39:04 »

Cry มาไม่ทันวุ้ย แต่ SLI ได้หมดแบบนี้เทพจริงๆ ต้องลองกะ P55-UD3Pมั่งแล้วแบบนี้

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 00:44:29 »

Cry มาไม่ทันวุ้ย แต่ SLI ได้หมดแบบนี้เทพจริงๆ ต้องลองกะ P55-UD3Pมั่งแล้วแบบนี้

ชิงจังหวะช่วงเผลอครับ  drunk

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 00:47:24 »

ชิงจังหวะช่วงเผลอครับ  drunk

อิอิ วันอังคารขออีกบทความนะครับน้า ตัวนั้นรีบครับ อิอิ love

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
beerking

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 01:52:03 »

โอ้ว  คะแนนพุงดีจังเลยครับ  แจ๋วเลยนะครับเนีย  great
artzakab
Registered User
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 03:07:19 »

เขียนบทความได้ดีมากเลยครับหาคนเขียนแบบนี้ยาก อ่านแล้วอื่มเทสได้ดี ตรงสาระ ตรงประเด็น  แต่ผมขอตั้งคําถามนะครับ

1. ที่การ์ดจอ SLI แล้วความเร็ว ไม่ขึ้นเป็น 2 เท่า หรือเกือบ 2 เท่า เป็นเพราะว่า ไม่ได้ทํา SLI บน ชิน Intel P55 หรือ EX58 ใช่หรือไม่ ช่วยอธิบายอย่างละเอียดทีครับ

2. การSLIจะทําให้การ์ดจอกินไฟขึ้นเป็น2เท่าหรือไม่หรือแค่เกือบเท่า

3. การSLIจะทําให้การ์ดจอร้อนเพิ่มขึ้นหรือไม่เวลาใช้งาน

4.สําหรับผมโปรแกรม เทสทั้งหลายเวลาคุณเอามาใช้เทสเกมอย่าง crysis ผมว่ามันเป็นแค่เพียงภาพลวงหลอกตา เพราะผมตอนนี้ใช้ GTX285 อยู่แต่พอไปเล่นได้32-40เฟรม ฉากยิงหนักๆ เหลือ 20 กระตุกบ้างเป็นบางครั้ง ปรับสุดๆทุกอย่างนะครับ ทีนี้ผมอยากถามว่าให้คุณเข้าไปลองเล่นเกม crysis ภาคแรกมันจริงๆเลยดีกว่าว่า 1 ตัว GTX275 ของคุณกระตุกไหม พอคุณใส่เพิ่มเป็น 2 ตัว แล้วอาการกระตุกหายหรือไม่ อยากให้ทดสอบด้วยการเล่นด้วยตนเองเลยครับ แล้วมาบรรยากันด้วยความรู้สึกจากใจ โปรแกรมมันก็แค่โปรแกรมมันไม่มีความรู้สึกในการเล่นเหมือนกับเราหรอก อิอิ

โปรแกรมเทสมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไร เหมือนเพิ่มความภูมิใจสําหรับผมอะนะ คนอื่นผมไม่รู้ เพราะว่า เวลาเราไปเล่นจริง เจอทั้งระเบิด ทั้งรถ ถัง หลายๆๆ อย่างมันดึง ประสิทธิภาพของการ์ดจอเราไปหมดเลย

ผมเลยอยากให้คุณเอาความรู้สึกในการเล่นเกมนี้จริงๆมาบรรยายดีกว่าเอาโปรแกรมเทสมาบอกได้ว่าค่าเท่าไร

เพราะอย่างที่บอกตอนผมเล่นยืนเฉยๆๆ เฟรมมันก็ 32 บ้าง 42 บ้าง 30 บ้าง แต่พอยิงปืนเท่านั้นหละ เวลาซูม ไรเฟิล ยิงคน หลายๆๆคน เฟรมมันตกเหลือ 20 กระตุกบ้าง ผมเลยข้องใจไม่งั้นผม จะซื้อ GTX285 มา SLI อีกตัวมาลองมั่งครับอิอิ

เพราะหลายๆคนบอกว่า crysis มันไม่รองรับระบบ 2 GPU คือต่อให้ SLI ก็ช่วยให้เฟรมเรทขึ้นได้ไม่เท่าไรอันนี้ผมไม่ทราบเพราะผมไม่เคย SLI ผมเลย อยากถามคุณนะครับ

ช่วยตอบหน่อยนะครับ เป็นความรู้ดีดีสําหรับหลายๆท่านที่อยากจะรู้นะครับ
 glasses
tpp

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 06:34:27 »

เขียนบทความได้ดีมากเลยครับหาคนเขียนแบบนี้ยาก อ่านแล้วอื่มเทสได้ดี ตรงสาระ ตรงประเด็น  แต่ผมขอตั้งคําถามนะครับ

1. ที่การ์ดจอ SLI แล้วความเร็ว ไม่ขึ้นเป็น 2 เท่า หรือเกือบ 2 เท่า เป็นเพราะว่า ไม่ได้ทํา SLI บน ชิน Intel P55 หรือ EX58 ใช่หรือไม่ ช่วยอธิบายอย่างละเอียดทีครับ

2. การSLIจะทําให้การ์ดจอกินไฟขึ้นเป็น2เท่าหรือไม่หรือแค่เกือบเท่า

3. การSLIจะทําให้การ์ดจอร้อนเพิ่มขึ้นหรือไม่เวลาใช้งาน

4.สําหรับผมโปรแกรม เทสทั้งหลายเวลาคุณเอามาใช้เทสเกมอย่าง crysis ผมว่ามันเป็นแค่เพียงภาพลวงหลอกตา เพราะผมตอนนี้ใช้ GTX285 อยู่แต่พอไปเล่นได้32-40เฟรม ฉากยิงหนักๆ เหลือ 20 กระตุกบ้างเป็นบางครั้ง ปรับสุดๆทุกอย่างนะครับ ทีนี้ผมอยากถามว่าให้คุณเข้าไปลองเล่นเกม crysis ภาคแรกมันจริงๆเลยดีกว่าว่า 1 ตัว GTX275 ของคุณกระตุกไหม พอคุณใส่เพิ่มเป็น 2 ตัว แล้วอาการกระตุกหายหรือไม่ อยากให้ทดสอบด้วยการเล่นด้วยตนเองเลยครับ แล้วมาบรรยากันด้วยความรู้สึกจากใจ โปรแกรมมันก็แค่โปรแกรมมันไม่มีความรู้สึกในการเล่นเหมือนกับเราหรอก อิอิ

โปรแกรมเทสมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไร เหมือนเพิ่มความภูมิใจสําหรับผมอะนะ คนอื่นผมไม่รู้ เพราะว่า เวลาเราไปเล่นจริง เจอทั้งระเบิด ทั้งรถ ถัง หลายๆๆ อย่างมันดึง ประสิทธิภาพของการ์ดจอเราไปหมดเลย

ผมเลยอยากให้คุณเอาความรู้สึกในการเล่นเกมนี้จริงๆมาบรรยายดีกว่าเอาโปรแกรมเทสมาบอกได้ว่าค่าเท่าไร

เพราะอย่างที่บอกตอนผมเล่นยืนเฉยๆๆ เฟรมมันก็ 32 บ้าง 42 บ้าง 30 บ้าง แต่พอยิงปืนเท่านั้นหละ เวลาซูม ไรเฟิล ยิงคน หลายๆๆคน เฟรมมันตกเหลือ 20 กระตุกบ้าง ผมเลยข้องใจไม่งั้นผม จะซื้อ GTX285 มา SLI อีกตัวมาลองมั่งครับอิอิ

เพราะหลายๆคนบอกว่า crysis มันไม่รองรับระบบ 2 GPU คือต่อให้ SLI ก็ช่วยให้เฟรมเรทขึ้นได้ไม่เท่าไรอันนี้ผมไม่ทราบเพราะผมไม่เคย SLI ผมเลย อยากถามคุณนะครับ

ช่วยตอบหน่อยนะครับ เป็นความรู้ดีดีสําหรับหลายๆท่านที่อยากจะรู้นะครับ
 glasses

เท่าที่พอตอบได้นะครับ

1. ปกติแล้วการ sli ก็ไม่ได้ทำให้คะเแนนเพิ่มขึ้นสองเท่านะครับ แต่มากกว่าครับ ส่วนถ้าบน chipset ที่รองรับมันจะเร็วมากกว่าหรือน้อยกว่า อันนี้ผมตอบไม่ได้อีกเช่นกันครับ เนื่องจากตัว cpu ที่ใช้กับ chipset นั้นมันคนละรุ่นกัน

2. ดูเหมือนจะเบิ้ลครับ ผมไม่ได้มีอุปกรณ์เทส แต่คร่าวๆจากทีมงานน่าจะพุ่งไปที่แปดร้อยกว่าๆวัตต์ตอนเทส 3dmark ครับ อย่างตอนที่ผมลองตอนแรก ผมใช้ Enermax 465 w สองตัวต่อจั๊มกันมันค้าง ส่วนอีกตัว silverston zeus 650 วัตต์ดับตอนเทส vantage ครับ

3. เท่าที่เล่นกับ nfs shift เป็นเวลาประมาณยี่สิบนาที ไม่รู้สึกว่าความร้อนเปลี่ยนแปลงจากการ์ดเดียวครับ คือมันจะมีไอร้อนออกมามากกว่าปกติ ซึ่งผมคาดว่าจะเป็นความร้อนสะสมภายในพลาสติกที่ครอบอยู่แล้วรีดออกไปที่ท้ายการ์ดไม่ทันมากกว่า

4. วันนี้ผมเทสการ์ดจอ ผมก็บอกแบบคนเล่นเกมส์ ถ้าวันที่ผมเทสอุปกรณ์เรื่องเสียง ผมก็บอกแบบนักดนตรีและคนที่ชอบเสียงเพลงอยู่แล้วครับ

เท่าที่เล่น สองเกมส์ shift กับ warhead ผมว่ามันลื่นเป็นปกติทั้งคู่ ไม่ต่างจากการ์ดเดียวครับ การ์ดล่าสุดผมคือ 8800gt ผมต้องปรับไปที 1152 โหมด gamer แต่อันนี้ปรับได้ที่ native res จอ 22 นิ้วเลยพร้อมๆกับปรับสุดหมด ความเห็นผมคือมีหนืดบ้างบางช่วง แต่ผมถือว่าลืนสำหรับผมครับ

สำหรับโปรแกรม game benchmark ก็ตามน้าโตเลยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบที่ช่วยเสริมให้ครับน้า อิอิ

ตัว game benchmark มันจะโหลดเกมส์ขึ้นมาแล้วรันตาม config ที่เราได้เซตไว้ แล้วก็วัด frame rate จากเกมส์ที่รันจริงถูกมั๊ยครับ คือถ้ากังวลว่ามันจะไม่สมจริง ก็คงต้องดูค่า min ที่โปรแกรมวัดได้น่าจะบ่งชี้ได้ครับ 25 เฟรมนี่ลื่นเพียงพอสำหรับผมแล้ววว

บางครั้งความรู้สึกพอใจมันอาจจะเกิดจากการได้เป็นเจ้าของ ได้มอง แค่นั้นก็สุขใจ เพื่อนผมคนนึง ถอย 8800GT ตอนมันรุ่งมาเพื่อเล่น Winning 2007 ครับ แค่นั้นก็สบายใจ อิอิ กำ

น้ำเพียบ ไม่รู้ว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2009, 09:03:29 โดย tpp » บันทึกการเข้า
Friday~13rd

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 06:38:43 »

:  จริงๆ โปรแกรมทดสอบ FPS ขอเกมส์ฯ ต่างๆ  ผมว่ามันก็ใกล้เคียงเหตุการณ์จริง
ของการใช้งานแล้ว เพราะมันจะดึงเหตุการณ์จริงๆ ในตัวเกมส์ฯ มาทดสอบให้  สำหรับ
Crysis Warhead มีให้ลองถึง 8 ฉาก ผลสรุปแต่ละช่วงของการทดสอบมันก็จะบอกเราอยู่แล้ว
ว่าได้ FPS เฉลี่ยเท่าไหร่, FPS สูงสุดเท่าไหร่ และ FPS ต่ำสุดเท่าไหร่  ซึ่งแต่ละเหตุการณ์
หรือแต่ละฉากมันก็ได้ไม่เท่ากัน เพราะแต่ละช่วง จำนวนยูนิตที่ออกมา  และเอฟเฟค ต่างๆ ที่มันใส่เข้าไป
แตกต่างกัน  แต่ทั้งนี้ผลสรุปที่ออกมา  ก็พอเป็นแนวทาง  ให้เราเข้าไปเซ็ตตอนเล่นจริงๆ
ได้ว่า จะปรับแค่ไหน ให้เล่นแล้ว ไม่สะดุด.....ซึ่งถ้าท่านฯต้องการไม่ให้มันสะดุดเลยแม้แต่นิดเดียว
ต้องไปพิจารณา มองตรง FPS ที่ได้ต่ำสุดเป็นเกณฑ์  อย่าดูที่ FPS เฉลี่ย....ให้เซ็ตตัวเกมส์ฯ
แล้วสามารถเทสได้ ถ้าผลลัพธ์ตรง FPS ต่ำสุด อยู่ในระดับ 25 FPS ขึ้นไป  รับรองได้ว่าทั้งเกมส์ฯ
เล่นแล้วลื่นแน่นอน  ครับ  : )

ส่วนเรื่อง 2 GPU  10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น  แต่ตาผมเห็นที่ลุงเชนฯ เทสให้ดู  FPS มันขึ้นจริงๆ  อิอิกำ...  : )

glasses

ลองตอบให้เฉพาะ ข้อ 4 น๊ะครับ
ที่เหลือให้ลุงเชนฯ  มาไขก๊อก แล้วกัน  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2009, 06:44:21 โดย Friday~13rd » บันทึกการเข้า

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #9 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 07:57:58 »

อิอิแรง แหล่มไปเลยครับลุงเชน  great great great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
FeliXZiXma
Registered User
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 08:17:08 »

ประเด็นคือ แหกข้อจำกัดชิบเช็ต P45 ที่มันให้ใช้แค่ Cross-fire ครับ ซึ่งทาง Vmod เองก็ชอบแหกข้อจำกัดอยู่แล้ว (อย่างซีพียูยังเปิดหัวมาแล้ว นับประสาอะไรกับของแค่นี้ อิอิอิ)

ส่วนเรื่องผลของ SLI กับ Cross-fire มันก็ไม่ได้เพิ่มประสิทธิภาพเป็น 2 เท่า 3 เท่า ตามจำนวนการ์ดซึ่งเป็นที่ทราบมาตั้งแต่สมัยเปิดตัวอยู่แล้วครับ แต่อย่างน้อยก็เพิ่มประสิทธิภาพขึ้น เป็นการเพิ่มขีดจำกัดของการ์ด 1 ใบ (ในอดีตก็มีการใช้มาแล้ว ถ้าผมจำไม่ผิดก็กรณีของ VooDoo3d ที่ทาง Nvidia ก็ไปซื้อกิจการมานั่นเอง) และผู้ใช้ที่มีการ์ด 1 ใบ ก็สามารถอับเกรดโดยซื้อการ์ดอีกใบมาต่อ SLI หรือ Cross-fire ตาม ยี่ห้อของการ์ดเดิมได้ โดยไม่ได้ซื้อการ์ดใบใหม่ (เพราะซื้อการ์ดใบหม่แล้วใบเก่าจะทำยังไงต่อ บางคนขี้เกียจประกาศขาย ยิ่งสำหรับฝรั่งราคาจะตกสุด ๆ) เป็นทางเลือกได้ เพราะ การ์ด 2 ใบ สามารถต่อจอได้หลายจอ มันรองรับหลายจุดประสงค์มากกว่า การ์ดใบเดียวแรง ๆ (ราคาก็สูงด้วย)

ที่สำคัญ คนที่ซื้อการ์ดจอแรง ๆ จุดประสงค์หลักที่รู้โดยทั่วกันคือ เล่นเกมลื่นหัวแตก เป็นเรื่องปกติ ที่เกมส์ออกใหม่จะต้องมีการ์ดจอคู่บุญเสมอ ยิ่งคนที่ใช้จอใหญ่ ๆ ยิ่งต้องการการ์ดจอที่ตอบสนองตัณหานี้ จะเห็นได้ว่าตอนนี้การ์ดจอออกเร็วกว่า ซีพียู ซะอีก และราคาก็ดูจะโหดกว่าซะอีก

และจากที่กล่าวมาการทดสอบที่ตรงจุดหรือ ทดสอบกับเกมส์ ว่าเล่นแล้วลื่นหรือไม่ กระตุกตรงไหน ปรับได้ขนาดไหน เพราะอย่างโปรแกรม Benchmark ต่าง ๆ มันเล่นไม่ได้ ได้แต่ดู และคนที่ซื้อการ์ดจอไม่ได้แค่เอามาดูครับ เค้าจะเล่นเกมส์ (ตามวัตถุประสงค์หลัก) และเป็นอย่างที่หลาย ๆ ท่านพูดแหละครับ

ปล. เล่นเกมส์ไม่ลื่น มันก็เสียอารมณ์ แล้วก็เป็นสาเหตุให้พาลว่า มันกระตุกเลยแพ้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2009, 08:20:24 โดย FeliXZiXma » บันทึกการเข้า

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 08:20:50 »

เด๋วว่าจะให้ดาราลองบ้างครับ ไม่รู้ว่าไปหลอกไดรเวอร์ว่าชิปเซตAMDเป็นIntel X58 มันจะไหวหรือเปล่า อิอิกำ  out

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 08:26:16 »

เดี๋ยว ๆ น้ารอผมก่อน เดี๋ยวผมได้ 88GT มาอีกตัว จะได้ลองบน P35 มั่ง อิอิ แต่ไม่รู้ psu ผมจะไหวหรือเปล่า

ดูแล้วแรงขึ้นมาใช้ได้เลยนะครับ คงได้ cpu ช่วยถีบแรง ๆ ด้วยครับน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2009, 08:50:57 โดย Cybernetic » บันทึกการเข้า

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
tpp

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 08:51:59 »

มาต่อครับ ไฟมาพอดี ถึงไหนแล้วเนี่ย อิอิ
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 09:36:05 »

อยากลองทำบ้างจัง

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  พิมพ์