หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวการแปลงลำโพงเครื่องเล่น hifi ให้ใช้ได้กับ PC  (อ่าน 7257 ครั้ง)
Considered
Registered User
*

« เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 11:43:37 »

ผมมีเครื่อง MiNi Hifi ของ SONY อยู่อ่ะครับ แต่ลำโพงมีอยู่ 5 ตัวครับ หน้า กลาง ซ้ายขวา
มันเชื่อมต่อกับเครื่องเล่น mini hifi ของ Sony เป็นแบบสายไฟอ่ะครับแบบหนีบๆ ไม่ใช่แจ็ค
พอดีจะถามว่าจะมีเครื่องแปลงเป็นลำโพงเข้าคอม PC ไหมครับ มีขายหรือไม่แล้วที่ไหนมี ใช้ได้ทั้งห้าลำโพงเลย หรือแค่ สองตัวก็ได้ครับ
หรือมีวิธีแปลงยังไงบ้างครับ ขอ Guru ชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2009, 11:46:46 โดย Considered » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 13:09:47 »

ใช้สายต่อจากคอมมาที่ตัวเครื่อง MiNi Hifi ได้เลยครับ แต่ถ้าให้ดีลองเอากล้องถ่ายรูปด้านหลัง MiNi Hifi มาดูหน่อยก็ดีครับ จะได้แนะนำถูกและไม่กว้างจนเกินไป
2jz_turbo

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 13:32:04 »

ใช้สายต่อจากคอมมาที่ตัวเครื่อง MiNi Hifi ได้เลยครับ แต่ถ้าให้ดีลองเอากล้องถ่ายรูปด้านหลัง MiNi Hifi มาดูหน่อยก็ดีครับ จะได้แนะนำถูกและไม่กว้างจนเกินไป

พี่เชนหมายถึง เอาเข้า AUX ป่ะคับ

Considered
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 13:35:47 »

คือผมอยากใช้แยกกันเลยอ่ะครับ แบบนั้นมันสิ้นเปลืองเนื่้อที่ไปอ่ะ คือผมอยากได้ตัวกะทัดรัดเหมือนเครื่องเล่น DVD SOKEN ทั่วไปอ่ะครับที่ตัวแบนๆ ถึงกะรัยนั้นผมไม่อยากสิ้นเปลืองเงินโดยใช่เหตุอ่ะคับ ถ้าซื้อมันมา  ผมก็ดูหนังจากเครื่องพีซีอ่ะครับ
ถ้าผมจะซื้อแอมป์มาต่อดี มันก็งบเกินต่อไปอีก
tpp

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 16:15:33 »

คือผมอยากใช้แยกกันเลยอ่ะครับ แบบนั้นมันสิ้นเปลืองเนื่้อที่ไปอ่ะ คือผมอยากได้ตัวกะทัดรัดเหมือนเครื่องเล่น DVD SOKEN ทั่วไปอ่ะครับที่ตัวแบนๆ ถึงกะรัยนั้นผมไม่อยากสิ้นเปลืองเงินโดยใช่เหตุอ่ะคับ ถ้าซื้อมันมา  ผมก็ดูหนังจากเครื่องพีซีอ่ะครับ
ถ้าผมจะซื้อแอมป์มาต่อดี มันก็งบเกินต่อไปอีก

ผมเริ่มไม่เข้าใจคำถามแล้วครับ

คืออยากจะใช้เฉพาะลำโพงคอง Mini Hifi หรือว่าใช้ทั้งชุดครับ

แล้วที่อยากได้แบบกระทัดรัดนี่ คือจะไม่ใช้แอมป์ของ Mini Hifi เหรอครับ

ง่ายที่สุดก็คือต่อสายจากคอมไปเข้า aux ของ Mini hifi น่ะ แต่ที่บอกว่าอยากจะแยกกันเลยนี่ ไม่เข้าใจครับ

PM เบอร์โทรมาก็ได้ครับ ถ้าต้องการให้แนะนำ เดี๋ยวโทรไป
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 16:29:10 »

ต้องการจะเอา ชุด sonyมาใช้กับ pc แบบนั้นรึเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็ ตามที่พี่เชน (tpp) บอกอะคับ

แต่งงตรงที่ เปลืองเนื้อที่อะครับ สายเส้นเดียว ครับ ไม่ซื้อ avr มาอีกตัว  oops

dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 16:32:47 »

คาดว่าเจ้าของกระทู้จะเอาลำโพงจากชุดโซนี่มาต่อกับคอมเลยน่ะครับ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
Considered
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 16:46:24 »

ผมเริ่มไม่เข้าใจคำถามแล้วครับ

คืออยากจะใช้เฉพาะลำโพงคอง Mini Hifi หรือว่าใช้ทั้งชุดครับ

แล้วที่อยากได้แบบกระทัดรัดนี่ คือจะไม่ใช้แอมป์ของ Mini Hifi เหรอครับ

ง่ายที่สุดก็คือต่อสายจากคอมไปเข้า aux ของ Mini hifi น่ะ แต่ที่บอกว่าอยากจะแยกกันเลยนี่ ไม่เข้าใจครับ

PM เบอร์โทรมาก็ได้ครับ ถ้าต้องการให้แนะนำ เดี๋ยวโทรไป

อยากได้ตัว Adapter แปลงอ่ะครับ ใช้เฉพาะลำโพงครับ ตัวเครื่อง mini hifi กำลัง จะแยกอะไหล่ขายให้เค้าแล้ว
ประเด็นคือ อยากได้ตัวที่แปลงได้ถูกๆๆครับหรือไม่ก็แอมป์สักเครื่องที่พอใช้ได้ อิอิ รุ่นไหนยังไงมันจะพอมีไหมเอ่ย...ความรู้เรื่องนี้ผมไม่ค่อยมีครับ ที่ผมเข้าใจว่า "ตัวแปลงต้องใช้วัตต์ขับสูง เพราะมันต้องใช้ไฟขับเคลื่อน"
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

วันจันทร์จะมาตอบอีกที
รูปภาพ http://digitalcontent.cnetchannel.com/32/34/323460b9-a5ce-40af-84a5-e2e62f9ea8dd.jpg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2009, 16:47:55 โดย Considered » บันทึกการเข้า
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 16:46:57 »

คาดว่าเจ้าของกระทู้จะเอาลำโพงจากชุดโซนี่มาต่อกับคอมเลยน่ะครับ

สงสัย โทรจู๋จี๋อยู่กับป๋าเชนอะครับ  

ป๋าเราก็นะ ร้ายจริงๆ ผู้ชายยังขอเบอร์  whistle

ไปดีกว่า เดี่ยวโดนเตะ  out

จากรูป

ถ้าจะเอาแต่ลำโพง ทั้ง หมดมาใช้ ต้องไปซื้อ AVR 1 ตัวครับผม เพราะถ้า int amp มันจะได้แค่ 2  love

AVR ก็ราคา หลากหลายอยู่เหมือนกันครับ เสียบสาย Coax หรือ Optic จาก ด้านหลัง M/B ไปเข้ากับ AVR เลยครับผม
และต่อไปมันก็ จะไปร้องเพลง มีเสียงที่ลำโพง Sony ชุดนั้นแทนครับ love love

ผิดผลาดแต่ประการไดขออภัย

ราคา AVR คร่าวๆ จากเวปที่มีราคา ดูข้างนอกหรือที่อื่น น่าจะมี ถูกกว่านี้

http://www.piyanas.com/pro_cat.shtml

หัวข้อ A/V Receiver ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2009, 16:51:30 โดย numz » บันทึกการเข้า

tpp

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 17:43:45 »

อ่า หนุ่ม เผาอีกแว้ววววว อิอิ

ถ้าจะเอาลำโพงมาใช้อย่างเดียวก็ตามหนุ่มเลยครับ ยังงัยก็ต้องใช้ตัวขยายเสียงที่เรียกว่า แอมป์ นั่นล่ะครับ ไม่อย่างนั้นมันก็ไม่มีเสียง

จะใช้ห้าลำโพง ก็ต้องใช้แอมป์หลายช่องเสียง แต่ถ้าจะใช้แค่สอง ก็ใช้พวก อินทิเกรตแอมป์ก็พอครับ ราคาก็ว่ากันอีกที พวกนี้ไม่หนามากครับ
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2009, 19:16:22 »

ลุงเชนน่ากลัวจัง  gasp

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์