หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของเล่นใหม่ ปรีพาจน! EF86  (อ่าน 38654 ครั้ง)
numz
Vmodtech Member

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 10:51:11 »

whistle จริงๆก็เสร็จไปหลายวันแล้วหล่ะ ก่อนหยุดย๊าวยาว อีก แต่ว่า มันยังร้องเพลงไม่เพราะเท่าไหร่นัก เพราะว่า ยังขาดคู่ + การปรับปรุงแก้ใข อีกนิสสส  no

เข้าเรื่อง เลย  มันคือ PreAmp ที่ใช้ หลอด EF86 กับ หลอด Reg ซี่รี่ 5U4 ครับผม เรื่องวงจรรอไอ้เบนเอามาฝากหล่ะกัน

เป็นโปรเจค เพ้อเจ้อ ตามเคย ใช้หลอด ที่หายากๆ เค้าไม่เล่นบ้าง....แต่อุปกรณ์ อนาถา บ้านๆ ตามเคย 555 oops

แท่นไม้ ฝีมือพี่ KAN96 ขนาด 7"x12"x3" สั่งไม้มะค่า แต่ได้ไม้แอช...ขี้เกียจรอใหม่ เลยยอม bad ป๊ะ ไปดูรูปกันดีกว่า

อันนี้เป้นหน้าตา รวมๆ ของแท่นทั้งหมด ขอรับ

numz

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 10:56:42 »

mdr  มาต่อกันที่ ความยุ่งเหยิง ด้านล่างกันครับ

อุปกรณ์ บ้านๆบ้าง หายากบ้าง แปลกบ้าง....ก็ว่ากันไป ตามคอนเสปที่ว่า จะไม่ใช้ การลากสายเลย หรือใช้ก็ให้น้อยที่สุด จะใช้ ขา C เชื่อมกันไปเลย หรือถ้า ไม่ถึงจะใช้ทองแดง เส้นอวบๆ (นั่งเลาะมาจากสาย UBC  RG6 นั้นเอง)  666

สายไฟ เส้นสีๆ ก็มาจากสายหม้อแปลงล้วนๆขอรับ ส่วนไอ้สาย จากสวิชเปิด-ปิดนั้น....มันคือสายลำโพง monster xp ครับผม เนื่องจากลืมซื้อสายไวร์ริ่งมา....เลยต้องหาเอาแถวๆนี้ ตอนแรกจะใช้ Jentech ไอ้เบนบอกใหญ่ไป เชื่อมยาก 555

numz

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 10:58:31 »

arrow ต่อๆ  จุดลงกราว ยังใช้แบบเดิม คือ ยึดกับแผ่นอลูเลย love  ง่ายดี

แถมด้วยจุกเจ้าปัญหา ที่เป้นต้นเหตุทำให้หลอดแตก !!  คือมันตึงไป นั้นเอง

numz

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 11:02:30 »

Tongue Tongue สภาพหลอด... หลังจากการไม่ได้เช็ค Socket ว่ามันแน่นไปมั้ย ยัดโป๊ะ...ร้าว....พอขยับจะถอดออก แตกทันที สภาพอย่างที่เห้นครับ  Cry Cry ไปแล้ว น้องมู๋ล่าด นู๋

แต่ก็ ได้ตัวแสดงแทน มาเสียบแก้เก้อได้.... เป็น มู๋ล่าด แบล๊คเบริน เหมือนกัน แต่ว่า ใหม่กว่า...ผลิตหลังกว่า ในรูป ยืนคุ่กันหัวไม่ขาว หลอดซ้ายคือ ของเดิม หลอดขวาเป้นตัวแสดงแทน โครงสร้างเหมือนกัน แต่สกรีน ไม่เหมือนแค่นั้นเอง  love love

numz

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 11:04:26 »

great ต้องรอมันร้องเพลง ก่อน อาจมีการ แรด ห้าว หาหลอด GZ34 มาเสียบบ้าง ไหนๆ ก้ ใช้หลอด ยุโรปแล้ว...คิดว่าจะใส่ ยุโรป ทั้งเซท...แต่ GZ34 มูหลาด คงต้องขอผ่าน แรงป๋าย oops oops

ชาวคณะ 5U4GB ทั้งหลาย.... มีทั้ง มะกัน-รัสเซีย-ยุ่น....มากันครบ

tuxout ที่ใช้ชื่อว่า ปรี พาจน ก็เพราะว่า....มันฟิต จนหลอดแตกไป1หลอด ต้องหามาแทน ซะงั้น แต่ตอนนี้เก็จะมีกำลังสำรองมาอีก1 คู่หล่ะ นั้นคือ EF86 จากวอลโว่ นั้นเอง อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2009, 11:14:27 โดย numz » บันทึกการเข้า

ben

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 11:12:37 »

อุปกรณ์บ้านๆๆ ของอิหนุึ่่มคือมันหาได้ทั่วไปตามบ้านหม้อ แต่เกรดเนี่ยไม่บ้านนะครับ  c coupling ero ภาคจ่ายไฟเป็น pio กับ mkp  ยิ่งดูยิ่งรู้สึกว่าไม่เห็นมันจะบ้านเลย  love
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 11:29:53 »

อุปกรณ์บ้านๆๆ ของอิหนุึ่่มคือมันหาได้ทั่วไปตามบ้านหม้อ แต่เกรดเนี่ยไม่บ้านนะครับ  c coupling ero ภาคจ่ายไฟเป็น pio กับ mkp  ยิ่งดูยิ่งรู้สึกว่าไม่เห็นมันจะบ้านเลย  love
อีก 1 เสียง ครับ  go

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 11:50:09 »

gasp oh

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 12:16:03 »

great great
2jz_turbo

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 12:16:30 »

great

taxiap
Registered User
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 12:33:57 »

r dale บ้านมากมาย Wink Wink winktongue
ben

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 14:55:26 »

มาแจกแจง อุปกรณ์บ้านๆๆ ของอิหนุ่มต่อคับ

---คำว่าบ้านๆๆของอิหนุ่ม นี่คือ มีคนเสนอขายถึงที่หรือไม่ก็ใช้กระผมไปหาที่บ้านหม้อแล้วมี มันถือว่าเป็นของบ้านๆๆ หมดครับ whistle

----ef86 mullard long mesh sheild เป็นสุดยอดหลอด ef 86 ของ mullard ครับ บ้านมักมัก(ตัวนี้มีคนเสนอขายมาครับ ผมมาเสนออิหนุ่มต่อ แล้วหนุ่มมันก็ซื้อโลด
----หลอด regtify เป็นหลอด reg ที่ใช้สำหรับพวก power amp ครับ 5u4 เป็นหลอด direct heat diode ที่สามารถจ่ายกระแสได้ตอน peak load ที่ 1a แต่ถ้าธรรมดาต่อเนื่องไม่เกิน 225ma ตัวนี้ก้บ้านๆๆครับ เอามาจ่ายกระแสประมาณ 5 ma
---- r ภายในเครื่อง ยกเว้นที่ภาค power จะใช้ r  metal film ของญี่ปุ่นครับ เป็น r ใน tv ที่รับรองเสียงดีก่า r ที่หาได้ตามบ้านหม้อทั่วไป

--- ส่วน r vollume ใช้การต่อแบบ t netword ไม่ให้ signal ไหลผ่าน vollume ครับ ใช้ r dale ในการต่อ เพื่อให้ได้เสียงที่สะอาด ลื่นหู ตัวนี้ก็บ้านๆๆครับ

---- ส่วน c ใช้ ตรง by pass cathode ใช้ elna silmic2  ครับผม เป็น c ตระกูลสุดยอดของ elna ที่ออกแบบมาสำหรับงานเครื่องเสียงโดยเฉพาะ ตัวนี้ก็บ้านๆๆครับ เพราะซื้อได้ที่บ้านหม้อ
----  c coupling ค่า 1mfd 250 v ยี่ห้อ ero ครับเป็นของ use ซื้อมาตัวละ 10 บาท จะไปซื้ออีกโดนสอยเรียบหมดแล้ว Cry เป็นของบ้านๆซื้อได้จากบ้านหม้อครับ
----  c ภาค power ตัวสี่เขียว เป็น k75-24 ครับ ค่า 2.2mfd สองตัวมาขนานกันให้ได้ค่า 4.4mfd เป็น c  plastic in oil ที่ใช้ในกองทัพรัสเซีย ตัวนี้ก็บ้านๆๆครับ

--- c กระบอกข้าวหลาม เป็น c โพรไพรลีน ค่า 30 mfd ของยี่ห้อ epcos ครับ ไม่ทราบแหล่งผลิตแต่เป็น c motor run ครับ ซื้อมาที่บ้านหม้ออีกเช่นกันจ้า

--- หัว rca หัวละ 100 เป็นของไต้หวัน ซึ่งพลาสติกนั้นเป็นเทฟลอน เพื่อสัญญาณที่ชัดเจนและการทนความร้อนที่ดี อุปกรณ์บ้านๆๆ นี้ซื้อได้ที่บ้านหม้อครับ

โดยสรุป อย่าไปโทษ อิหนุ่มเลยครับ เพราะคนจัดหาของทั้งหมดมาประกอบลงเครื่องอะผม rules ฉะนั้นผมก็ยอมรับครับ ว่าผมใช้ของบ้านๆๆ ครับ คำว่าบ้านของผมคือไม่ได้สั่งจากนอก ตัวไหนหาได้จากบ้านหม้อ ก็ซื้อมา แต่ถ้าตัวไหนหาไม่ได้จากบ้านหม้อก็ไม่ใส่ใจไขว่คว้าครับ Wink แต่จะประยุกต์ใช้จากของที่มีอยู่เดิม Tongue
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #12 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 15:03:00 »

แล้วไอ้กระบอกเฟอร์ไรต์ TDK นั่นล่ะครับ ใส่้เพื่้อช่วยอะไรรึป่าวครับ  intello

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
numz

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 21:36:44 »

แล้วไอ้กระบอกเฟอร์ไรต์ TDK นั่นล่ะครับ ใส่้เพื่้อช่วยอะไรรึป่าวครับ  intello

สำหรับคนอื่นผมไม่รู้ แต่สำหรับผม มันไม่มีผลอะไรเลย....ที่ใส่ เพราะ ก้ไม่รู้จะเอาใว้ทำอะไรหล่ะ ซื้อมาจากบ้านหม้อ ขนาดมัน เสียบสาย AC ได้ 1เส้น โตๆ ยังหลวมมม yes

--- c กระบอกข้าวหลาม เป็น c โพรไพรลีน ค่า 30 mfd ของยี่ห้อ epcos ครับ ไม่ทราบแหล่งผลิตแต่เป็น c motor run ครับ ซื้อมาที่บ้านหม้ออีกเช่นกันจ้า << มันเขียนว่า MADE IN USA อะ...

คำว่าบ้านๆผมคือ ถ้าหาได้โดยไม่ต้องสั่งเฉพาะ...ผมถือว่า โอเค คนทั่วไปจับกันได้ ไม่นับพวก สั่งของใหม่ โอบริเกเต้อ ปลอกทองแดง...ตัวหลักพัน อันนั้นไม่บ้านครับ นั้นวัง.... ของราคาไม่ แพง หลัก 10-100 คนสามารถจับจ่ายซื้อใช้กันได้ ผมว่ามันธรรมดาอะ ไม่ได้เทพ โพธิ์งาม อะไรนักหนา....

สำหรับผมจริงๆนะ เอาคุณภาพ...ถามเบนว่ามันดีมั้ยถ้ามันดีก้เอา ราคาว่ากันทีหลัง...มันดีมันเจ๋ง มันน่าเก็บมันน่าใช้ มีตังไม่ลำบาก... จองเลย จัดเลย 555

MrHelix

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 22:03:19 »

ผมอ่ะครับอีีกคนพยายามหาพื้นฐานที่มันน่าจะช่วยให้ผลงานมันเข้าใกล้มาตรฐานกับเค้าบ้าง
C ภาคจ่ายไฟ ... Silmic มั้ง PANA ก็ดี OSCON ใส่ดิจิตอล  whistle
C สัญญาณ ... Silmic ยืนพื้น Nichicon ก็น่าลอง แต่ถ้างบมีต้อง WIMA ตัวควายๆ  666
ไดโอด BYV สำหรับ Small Signal / MUR สำหรับ Power AMP
สำหรับ R ผมใช้ 1% ยืนพื้นครับ  rofl
นอกนั้นก็ตามมีตามเกิด  mdr

ติดอย่างเดียว ผลงานของผม ไม่เคยพ้นสภาพเกรียน  rofl

หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  พิมพ์