หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: el84 pp สี่คนหามสามคนแห่ คร๊าบ  (อ่าน 15922 ครั้ง)
numz
Vmodtech Member

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« เมื่อ: 23 ตุลาคม 2009, 23:41:47 »

ความเดิม ไปเซ้ง ชุด power amp มาจากชาวบ้าน เป็น แอมป์แบบ push pull มากับแผ่น PCB ต่อใช้ก็โอเคแต่ว่า ด้วยความที่มันเป้นกระสือ จึงไม่น่าพิรมณ์มากนัก  whistle จึงไป ควานหา ซาก วิทยุหลอด โบราญ อายุแถวๆ 30 ขวบ มาได้

ได้ส่ง ไปให้ เบน Audio จับย้ายจากกระสือลงแท่น ผ่านไป ประมาณ 20 วัน มันถึงจะว่างทำ วันนี้ก็เสร็จแล้ว ร้องเพลงอยุ่บ้านไอ้เบน พรุ่งนี้ คงต้องไปแบก มาจากพันทิบ -*-

วงจรเคยลงไปแล้วรอบนึง ส่วนกระืสือก็เคยลงใว้แล้ว ที่กระทู้นี้ http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,2403.0.html

เวอร์ชั่นแรก

สภาพปัจจุบัน

หน้าตาซาก หลังทำการ อาบน้ำ ปะแป้ง ฝาบนสีดำ คงได้ทำใหม่เร็วๆนี้  oops

wirling สายครับ ตามสไตร์ไอ้เบน audio

เบน : "c coupling ก็ยังคงเป็น c หากินประจำตัวผมเช่นเดิมครับ arcotronics ครับ ที่ชอบใช้ c ตัวนี้เพราะว่าเสียงดีครับและหาได้ทั่วไปตามท้องตลาดครับ แต่ว่านะครับ ถ้าใครหา c faco แบบทนไฟสูงได้นะครับ แนะนำให้ใช้ faco ดีกว่าครับ เพราะว่าเสียงดีกว่าครับ เสียงจะออกแนวน้องโบ แต่ว่าของผมเหลือแต่ตัวที่ทนไฟแค่ 250 v ครับ เพราะตัวทนไฟสูงขายกินไปหมดแล้ว ครับ สำหรั้บ faco แต่ arcotronics จะออกแนวขาร็อค"

หลอด EL84 เปลี่ยนจาก รัสเซียของเดิมเป็น Tungsram ของฮังการี แทนครับ ยังไม่มีกาตังไปสอย ทะเล ยกแผง... เล่นในระบบ 4-2 ครับ คู่หน้าเป็น 12BH7 ครับผม

ใว้ ได้แอมป์ กลับมาประจำการที่บ้านผมก่อน จะถ่ายรูป แบบครบๆให้ดูอีกที  tuxout

tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 00:23:39 »

gasp great
2jz_turbo

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 01:07:24 »

แหม่ ซุ่มทำแอมป์อยู่นี่เอง อิอิ

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #3 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 01:08:29 »

นู๋อยากได้ๆ  oops

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Friday~13rd

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 07:18:35 »

สายไฟข้างในถ้ามีปลอกถักแบบสาย PSU คงแปลกดี  อิอิกำ   rofl

.

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 08:12:06 »

gasp Cool
kim

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 10:25:40 »

รอฟังสุ่มเสียงครับ
numz

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 13:35:07 »

รอฟังสุ่มเสียงครับ

สุ่มเสียงดีเลยครับ หนักแน่น แต่อ่อนหวาน แหลมพอจับต้องได้ กลางเนียน เสียบ 12BH7 เสียงเบส ดูมีเนื้อหนังกว่า เสียบ 12AT7 นิดๆ 

ลองสลับหลอด Drive แค่ 2เบอร์ 3 คู่ รวมๆแล้ว ชอบ 12AT7 Black plate 3Mica มากสุด รองลงมาก็ 12BH7 และตามด้วย 12AT7WA Black plate

ยังเหลือ หลอดที่ยังรอให้หยิบมาเสียบอีก ไม่ว่าจะเป็น 7062 / ECC81

ปล. Preamp พังไปแล้ว กำลังสั่งหม้อทำใหม่ ตอนนี้เลยใช้ SX แทน Preamp  oops

beerking

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 14:39:05 »

ซุ่ม ทำเครื่องเสียงนี้เอง อิอ เดียวไปยึดดีกว่า  great
ben

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 15:52:15 »

great great great great great

มายื่นยันครับว่าเสียงดีจริงๆๆ lol
จากที่ตาหนุ่มบอกว่าเสียงมันดุดัน  เหมือน  ss เลย และสด เบสหนัก ต้องการให้ความดุดันมันลดลง ให้มันมีบุคลิกนุ่มนวล แบบ amp หลอด  และต้องการความหวานนิดหน่อยแต่ต้องไม่เลี่ยน และยังคงให้มีเบสเหมือนเดิมหรือดีกว่าเดิมยิ่งดี และสามารถฟังเพลงได้หลากหลาย และรายละเอียดของเสียงยังดีอยู่

-----นี่คือโจทย์ที่นำมาทำ amp ตัวนี้ครับ นั่งเอาตีนก่ายหน้าผาก อยู่หลายวัน ก็ตีโจทย์ออกครับ

1- อย่างแรกต้องการความนุ่มนวล และเสียงกัดหูหายไป ก็เลยใช้ r เกรดโรงงาน แบบทนไฟสูงครับ โดยคละกันไประหว่าง r carbon film กับ r metal film ครับ แต่ว่า r metal film นี่ลองดูแล้วครับไม่กัดหูแบบ r royal ohm ครับ

2. เพิ่มความอิ่มของเสียงและเบสให้เยอะขี้นโดยใส่  c coupling จาก .22 mfd ให้กลายเป็น 1 mfd และใส่ c ยี่ห้อ arcotronic ซึ่งเป็น c ที่ตอบสนองความถี่ต่ำได้ดี โดยรายละเอียดไม่หาย และ c ตัวนี้เสียงจะ ออกหวานหน่อยๆๆ ด้วยครับ

3.เพิ่มความนุ่มนวลและเสียงให้มันอุ่นขึ้น โดย r cathode เป็น r carbon composite ครับ ซึ่งขึ้นชื่อเรื่องความนุ่มนวล

4. ได้ใส่ c bypass ตรง cathode เป็น marcon 100 mfd ซึ่งตัวนี้เสียงดีกว่า nichicon muse อีกครับ เบสที่ได้จะลึกข้นครับ
5. ตรงภาคจ่ายไฟ เปลี่ยน diode จาก 1n4007 เป็น byv26e หรือไดโอดน้องถั่วนั่นเอง แต่ตัวนี้ไม่ใช่น้องถั่วเพราะขี้เกียจหาเลยใช้ diode ที่เป็นเบอร์แทนครับ ซึ่งผลิตโดย eic ซึ่งเป็นบริษัทของไทย ครับ ผมฟังแล้วไม่แตกต่างครับ
6. r ตรงภาคจ่ายไฟ เนี่ยใช้ r wire wound เพื่อลด ripple ครับ intello
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม 2009, 16:12:49 โดย ben » บันทึกการเข้า
ben

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 15:59:27 »

ความเดิม ไปเซ้ง ชุด power amp มาจากชาวบ้าน เป็น แอมป์แบบ push pull มากับแผ่น PCB ต่อใช้ก็โอเคแต่ว่า ด้วยความที่มันเป้นกระสือ จึงไม่น่าพิรมณ์มากนัก  whistle จึงไป ควานหา ซาก วิทยุหลอด โบราญ อายุแถวๆ 30 ขวบ มาได้

ได้ส่ง ไปให้ เบน Audio จับย้ายจากกระสือลงแท่น ผ่านไป ประมาณ 20 วัน มันถึงจะว่างทำ วันนี้ก็เสร็จแล้ว ร้องเพลงอยุ่บ้านไอ้เบน พรุ่งนี้ คงต้องไปแบก มาจากพันทิบ -*- วงจรเคยลงไปแล้วรอบนึง ส่วนกระืสือก็เคยลงใว้แล้ว ที่กระทู้นี้ http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,2403.0.html

ความจริงว่างนานแล้วแหละ แต่ไม่สบายอยู่ประมาณ 2 อาทิตย์ ก็เลยไม่ได้ทำอะ เพราะว่าดมตะกั่วแล้วจาตายเอา ขนาดวันนี้ไปส่งของให้เมิงยังต้องเอา ป่าป๊า ไปด้วยเลยอะ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม 2009, 16:01:18 โดย ben » บันทึกการเข้า
numz

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 19:55:52 »

mdr หน้าตา หลายๆมุม  ที่วาง เนื่องจาก ตัวมันใหญ่กว่าแอมป์ที่เคยมี ทำให้ ต้องจัดที่กันอีกรอบ+ทำเลไม่ค่อยดีเท่าไหร่  oops

ตามธรรมเนียม.... จับหงายท้อง ให้ดูเครื่องใน อะไรเป็นอะไร รอไอ้เบนมาเสริมอีกทีเน้อ

numz

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 19:57:35 »

mdr mdr

ยามแสงน้อย สาวรัสเซีย ส่งแสงดุดันจริงๆ.... 

yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 20:25:57 »

ไม่รู้เรื่องเลย grrrrrr

ดีละจะได้ไม่ถลำลึก mdr

แต่หลอดสวยดีครับ แดงเรื่อๆ

นอกนั้นน่ากลัวไฟดูดครับ winktongue

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
numz

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009, 20:34:05 »

intello ต่อกราวแยกใว้สบายใจได้ ลูบๆคลำๆได้  แต่ถ้าโดนดูดทีก็เตียมไหม้ได้เลย whistle

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์