หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : GIGABYTE GA-P55A-UD4P Full Benchmark Review  (อ่าน 11113 ครั้ง)
Comment Starter
Vmodtech Member

« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 00:17:27 »

สัมผัสต่อมาแห่งความแรงที่มาพร้อมกับ USB3.0 ,SATA3 6Gbps และ 3x USB Power Boost แถมไฟมากขึ้นเป็น 12+2เฟส!
คลิกเพื่ออ่านฉบับเต็ม!
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 00:18:16 »

เมพขิงๆ อิอิกำ  drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp
True Love Always

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 00:29:39 »

โอ้ว กลับมาอีกทีกลายเป็นบอร์ดเทพไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2009, 01:03:35 โดย tpp » บันทึกการเข้า
bluehat
Registered User
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 01:42:01 »

โอ้ว ในที่สุดก็มาแล้ว บททดสอบเรื่อง USB3 ,Sata 3 ที่รอคอย ขอบคุณมากเลยครับตอนนี้กระจ่างเลยทีเดี่ยว ผมว่าบอร์ดตัวนี้รีบออกไปหน่อยเหมือน มันยังไม่สมบูรณเรื่อง USB3 , Sata3 เพราะจากที่ดูจาก Bios สามารถเลือกใช้งานได้อย่างใดอย่างหนึ่ง ถ้าในกรณีอนาคต มีอุปกรณ์ทั้งสองอย่าง แล้วต้องใช้พร้อมกัน จะเป็นยังไงหว่า อิอิ แต่ก็ถือว่าโดนใจแล้วคับ คงถอยตัวนี้แหละ อิอิ ขอบคุณทีมงานมากเลยครับสำหรับ review เยี่ยมๆ ขอบคุณครับ เร็วกว่าเว็บอื่นเลยนะเนี่ย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2009, 01:44:57 โดย bluehat » บันทึกการเข้า
ooioo
Registered User
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 02:29:14 »

ผมกว่าจะสอบผ่านอีกเล่นปาไป 2.28 กำจริงๆๆ

พรุ่งนี้มาเม้ากันต่อครับคืนนี้นอนก่อนครับ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 07:16:12 »

หลังจากข่มขืน MBและCPU เสร็จเรียบร้อยแล้ว ท่านได้สังเกตุที่ขาของsocketรึเปล่าว่าไหม้ arf
แบบว่าช่วงนี้ ของแพงแต่ไหม้ได้ก็ไม่ไหวเหมือนกันนะ ouch
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 07:17:04 »

อืม...  คิดว่าจริงๆเค้าทำให้มันดีไปดอกเดียวก็ได้ครับ  ไม่ได้ยากอะไรเลย

แต่ก็อย่างว่าครับ ต้องกั๊กโน่นนี่ไว้ เดี๋ยวมัน perfect ไปแล้วก็คนไม่อยากได้ใหม่เนาะ

อาจจะมาแนวนี้  ปล่อยไปสักพัก ก็ออก P65 P75 อะไรกันไป  เนอะ  แต่งหน้าทาปาก  จับขึ้นตู้ใหม่ หรือไม่ก็ ย้ายไปอยู่อีกที่ ก็กลายเป็นของใหม่ไปละ  อันนี้ก็เดาๆกันไปครับแบบว่า ใส่มาในตัวชิพแต่กำเนิดไม่ต้องมีตัวคอนโทรลเลอร์แยกนะครับ  อิอิ

ว่าแล้ว  เจ้ยอยากได้   อย๊ากได่ๆๆๆ อิอิกำ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 07:26:23 »

โอ้ว ในที่สุดก็มาแล้ว บททดสอบเรื่อง USB3 ,Sata 3 ที่รอคอย ขอบคุณมากเลยครับตอนนี้กระจ่างเลยทีเดี่ยว ผมว่าบอร์ดตัวนี้รีบออกไปหน่อยเหมือน มันยังไม่สมบูรณเรื่อง USB3 , Sata3 เพราะจากที่ดูจาก Bios สามารถเลือกใช้งานได้อย่างใดอย่างหนึ่ง ถ้าในกรณีอนาคต มีอุปกรณ์ทั้งสองอย่าง แล้วต้องใช้พร้อมกัน จะเป็นยังไงหว่า อิอิ แต่ก็ถือว่าโดนใจแล้วคับ คงถอยตัวนี้แหละ อิอิ ขอบคุณทีมงานมากเลยครับสำหรับ review เยี่ยมๆ ขอบคุณครับ เร็วกว่าเว็บอื่นเลยนะเนี่ย อิอิ

ถ้าไม่อยากให้การ์ดจอดร๊อบ ต้องใส่ 2 ตัวเลยครับ   8 - 8  แต่กำเนิด อิอิกำ ถ้าเสียบไปแล้ว enable แล้วกลายเป็น 4-4 อันนั้น  ต้องเอาไปยัดตูดคนผลิตครับ  อิอิกำอีก

ไม่ก็คงต้องใช้บริการ x58 อันนั้น 16-16 แต่ผมว่ามันก็ ไม่ต่างกันสักเท่าไหร่ครับ ยังไงก็แรงเหมือนกันครับ

ได้มาก็   อัดมาให้ชมกันด้วยนะครับ  อิอิ ขอบคุณครับ
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 07:28:49 »

หลังจากข่มขืน MBและCPU เสร็จเรียบร้อยแล้ว ท่านได้สังเกตุที่ขาของsocketรึเปล่าว่าไหม้ arf
แบบว่าช่วงนี้ ของแพงแต่ไหม้ได้ก็ไม่ไหวเหมือนกันนะ ouch

ไม่ได้สังเกตุแต่ถ่ายรูปมาให้ดูครับ whistle

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
tpp
True Love Always

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 07:31:54 »

เดี๋ยวเย็นนี้แง้ม cpu ดูซักนิดดีกว่าครับ ud3l
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 07:36:11 »

ถ้าไม่อยากให้การ์ดจอดร๊อบ ต้องใส่ 2 ตัวเลยครับ   8 - 8  แต่กำเนิด อิอิกำ ถ้าเสียบไปแล้ว enable แล้วกลายเป็น 4-4 อันนั้น  ต้องเอาไปยัดตูดคนผลิตครับ  อิอิกำอีก

ไม่ก็คงต้องใช้บริการ x58 อันนั้น 16-16 แต่ผมว่ามันก็ ไม่ต่างกันสักเท่าไหร่ครับ ยังไงก็แรงเหมือนกันครับ

ได้มาก็   อัดมาให้ชมกันด้วยนะครับ  อิอิ ขอบคุณครับ

USB3 , Sata3 เปิดใช้งานปกติการ์ดมันไม่ดรอปนะสิครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด มันจะดรอปลงก็ต่อเมื่อใช้โหมดTurbo เพิ่มสปีดตามโฆษณาหน้ากล่องอะไรของมันเนี่ยครับ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 07:50:20 »

สีสวย

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 08:00:38 »

ไม่ได้สังเกตุแต่ถ่ายรูปมาให้ดูครับ whistle
จะรีบตอบไปไหน เห็นไปทำงานสายทุกที ทำไมวันนี้ตื่นเช้า หรือว่าตอนนี้กลายเป็นตาโป้งโฉมใหม่ไปซะแล้ว Cool Cool Cool Cool Cool
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 08:51:19 »

ตรงจุดนี้

เคยหาเหตุผลว่าทำไม...  มันก็ไม่ได้มีชิพอะไรแปะๆไว้ตรงนั้น แล้วทำไมถึงออกแบบมาอย่างนี้ด้วย?

ความร้อน  มอสเฟตมันก็ไม่ได้เยอะอะไรจนถึงขั้นที่ว่า  ต้องต่อท่อมาพ่วงให้เจ้านี่ช่วยระบายความร้อนอีก
ก็ในเมื่อ  ทาง GB เคลมมาซะดิบดีว่า  มอสเฟตเค้านี่  ของดีนะ ความร้อนต่ำกว่า ประมาณว่า สูญเสียพลังงานไปในรูปความร้อนต่ำกว่าแบบเดิมๆ  ว่างั้น

แถม ใครมาการ์ด Pcie 1X  ที่เห็นทำๆขายกันตอนนี้ก็  ซาวด์การ์ด Creative X-fi ซีรีย์ใหม่ๆ   กับ ซาวด์การ์ด Asus บางตัว (อันนั้นยาวจนชนสล๊อตแรมบางรุ่นเลยครับ) 

จริงอยู่ว่า    เอาเอาการ์ดพวกนี้ไปเสียบใส่สล๊อต PCIe 16x ก็ย่อมทำได้ กรณีที่ว่า บอร์ดมันมีสล๊อตยาวๆนี้หลายตัว เพราะยังไง  พินมันก็ไปโดนอยู่แค่ 1X อยู่ดี  ระดับไฟเลี้ยงเข้าการ์ดก็ เท่ากันกับช่อง 1x นั่นแหล่ะครับ  ใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ว่า บางรุ่นมันก็อย่างว่าครับ    บางทีไปเสียบทำ CF หรือว่า SLI ก็หมดแล้ว  ไม่เหลือ 
จะไปพึ่งตำแหน่งที่มันบดบังไป  ก็ไม่ได้อีก.....   

สุดท้ายก็ ทิ้งไว้เป็นปริศนา   ตั้งแต่ผมเห็นเค้าดีไซน์มาแบบนี้ตั้งแต่ Vmod เอามารีวิวให้ดูนะครับ 

ตอนนี้ คำถามเหล่านี้   หมดไปแล้ว...

เพราะ

มันไม่จำเป็นต้องมีคำตอบครับ  ... ไม่ต้องไปเสียเวลาอะไรให้คิดมากขนาดนั้น

ถือเป็นบอร์ด Art อีกบอร์ดหนึ่งไปแล้วกัน     
Art แบบไม่จำเป็นต้องมีเหตุผล  ขอให้มรึงมีเงินซื้อกรูก็พอ  อะไรทำนองนี้ อิอิกำ 
ART.....  A....R....T....... อิอิ กำอีก
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 08:52:29 »

ใครอยากชมอาการแปลกๆของการเปิด Turbo USB3.0/SATA3 ชมกันได้ที่หน้านี้เลยนะครับ

http://www.vmodtech.com/main/article/gigabyte-ga-p55a-ud4p-full-benchmark-review/3/

จริงๆไม่เปิด Turbo ก็ได้นะครับ ใช้งานได้อย่างปรกติเลย แต่ไม่รู้เปิดกับปิด performance ของ อุปกรณ์ 2อย่างที่ว่าจะเร็วแค่ไหนเท่านั้นเองครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์