หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องทดลองของผม อิอิกำครับ  (อ่าน 44505 ครั้ง)
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #30 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009, 09:22:06 »

นี่แหละครับ นิยามแห่งขยะอิเลคโทรนิคส์ ของแท้ drunk drunk drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #31 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009, 09:29:39 »

กัดลายปริ๊นท์กันจะๆ อิอิกำ

ว่าแต่  ทาเล็บแดงนี่   แถวๆนั้นมีประวัติปอบลงเหรอครับ? lol
อั่น แบบว่า กินซกเล็กหัวกะแล่วครับ บ่ทันได้ล้างมือ  bad อิอิกำ
เอิ้กๆๆ แบบว่าทำต้นแบบต้องวิธีนี้ล่ะครับ เพราะจะไปสั่ง มันรอนาน เผื่อมีบั๊กจะได้แก้มันตรงนี้เลยครับ  great

นี่แหละครับ นิยามแห่งขยะอิเลคโทรนิคส์ ของแท้ drunk drunk drunk
เอิกๆ ครับ ในห้องมีแต่ของเล่นนะครับ แค่มันกระจัดกระจายหน่อย(ตรงไหน) แค่นั้นเองครับ อิอิกำ  rules

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #32 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 18:10:43 »

ผมเซ็งที่ไอ้อุปกรณ์ผมมันไม่ค่อยจะสามัคคีกันเท่าไรครับ
สงสัยมันแรงๆกันทั้งนั้น  he เสือสองตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ อิอิกำ  lol
เอาเป็นว่า ออกแบบใหม่ดีกว่า  666
แล้วใครบอกล่ะครับว่าเวลาผมเดินกราวน์ใช้ฟังก์ชัน Plane เททีเดียว บึ้มมมมม
ไม่จริงครับ เชิญทัศนา อิอิกำ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
MrHelix

« ตอบ #33 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 19:42:14 »

พอละเลงเสร็จก็จะเละแบบนี้ครับ  drunk drunk drunk

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #34 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 19:59:02 »

เกือบเต็มแล้ว น่าเอาให้ต็มไปเลยทีเดียวนะครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 21:13:36 »

ให้มันแล้วทันงานตัดริบบิ้นเปิดห้างเซนทรัลเด้ออาวเอ้ย  สิถ่าเบิ่งครับ อิอิกำ
MrHelix

« ตอบ #36 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 21:35:24 »

ให้มันแล้วทันงานตัดริบบิ้นเปิดห้างเซนทรัลเด้ออาวเอ้ย  สิถ่าเบิ่งครับ อิอิกำ
สาธุกำครับ  go เหลืออีกตั้ง 2-3 ส่วนในโครงการครับ คงไม่ทันแน่ๆครับ  drunk

เกือบเต็มแล้ว น่าเอาให้ต็มไปเลยทีเดียวนะครับ อิอิกำ
เติมไปอีกแล้วครับ แล้วก็แปะยี่ห้อโชว์ความเกรียนด้วยครับ  rules

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 21:52:14 »

ยังไงก็ไปสำรวจให้หน่อยเด้อคนในพื้นที่ครับ  อิอิกำ

เห็นว่าเค้าจะลง โออิชิใช่ป่าว (ราเมน) ไปเบิ่งให้แหน่เด้อว่ามีเติมชาฟรีหรือเปล่าครับ  ที่ไหนฟรี หรือ มีแถม เดี๋ยวเจอกัน อิอิกำ
MrHelix

« ตอบ #38 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2009, 10:42:54 »

ความเดิมจากตอนที่แล้ว  jap
ผมออกแบบเสร็จแล้ว

คราวนี้ก็ต้องมาทำตัวต้นแบบ

วันนี้เลยขอนำเสนอการทำ PCB สไตล์เกรียนอย่างผม อิอิ
DIY PCB : Toner transfer method

MrHelix

« ตอบ #39 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2009, 10:46:07 »

สำหรับการทำลาย PCB เนี่ย ก็แล้วแต่สะดวกนะครับ แต่ผมชอบวิธีนี้

ให้เอาลาย PCB ปริ๊นเลเซอร์บนกระดาษ Photo สัก 200 แกรมขึ้นไปเป็นใช้ได้ครับ
จากนั้นก็ตัดแผ่นทองแดงให้ได้ขนาด อิอิกำ
แล้วนำไปขัดด้วยกระดาษทราย ตามด้วยล้างทินเนอร์อีกรอบ  sarcastic

MrHelix

« ตอบ #40 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2009, 10:52:57 »

เล็งให้แม่นว่าลายอยู่บนแผ่นทองแดง แล้วทำการนาบลงไป เอาเทปแปะกันเลื่อนด้วยครับ  drunk

จากนั้นก็เป็นขั้นตอนที่คลาสสิคที่สุดในการทำ
เอาเตารีดตั้งไฟร้อนๆครับ จัดการทับไปบนกระดาษนั้นซะ
อย่าลืมไปกระจายความร้อนและเสริมแรงกดให้ทั่วทั้งแผ่นด้วยล่ะครับ ตามมุมต่างๆ มักไม่ค่อยจะติดดีนัก  bad
ใช้เวลาราวๆ 2-3 เพลงก็ไปสู่ขั้นตอนต่อไป  lol

MrHelix

« ตอบ #41 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2009, 11:00:32 »

ขณะที่มันกำลังร้อนๆอยู่นั่นล่ะครับ จับมันโยนลงน้ำไปเล้ยยยย  great

สักพักจะเห็นว่ากระดาษเริ่มเปื่อยๆ พองๆ

ก็ให้ลงมือบรรจงลอกกระดาษออกในน้ำทีละนิด อิอิ ถ้าตรงไหนมันมีกระดาษขาวๆติด ก็เอามือถูเบาๆ  great

แล้วก็เอามันขึ้นมา ซับด้วยกระดาษแล้วผึ่งให้แห้ง  jap

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #42 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2009, 11:10:18 »

great อย่างงี้นิเองงงงงง

MrHelix

« ตอบ #43 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2009, 11:23:27 »

เมื่อแห้งดีแล้วก็มาตรวจเช็คความเรียบร้อยครับ  jap
หากมีส่วนไหนขาดหายไปก็ใช้ปากกา Permanent หรือปากกาเขียนซีดี เขียนเพิ่มแก้ไขไปเล้ย  great

ทิ้งไว้สักครู่แล้วก็เข้าสู่การกัด
จับมันใส่ในภาชนะแล้วเทน้ำยาพอท่วม  jap
ทิ้งไว้สักครู่ใหญ่ๆ อิอิกำ
ที่จริงแล้วการกัดที่ดีต้องหมั่นเขย่า และกรดต้องมีอุณหภูมิสูงครับ
ผมใช้แค่การเขย่าโดยปิดฝากล่องแล้วไปวางบนลำโพงซับ อันนั้นก็ใช้ได้ครับ อิอิกำ  lol

พอทองแดงมันหลุดไปจนเหลือแค่ลายที่ต้องการ
ก็เอาไปล้างด้วยน้ำเปล่า แล้วล้างหมึกเลเซอร์ด้วยทินเนอร์อีกรอบ
ซึ่งไอ้หมึกเนี่ย จะล้างออกหรือไม่ก็ได้นะครับ
บางทีผมก็ใช้คัตเตอร์ขูดๆ เฉพาะบริเวณบัดกรี ทิ้งหมึกไว้เป็นฉนวนก็ดีไปอย่างครับ อิอิกำ

แล้วก็เสร็จพิธี ใครจะเอาไปเจาะยังไงก็ตามสะดวกครับ แต่ผมสะดวกใช้คนอื่นมากกว่า อิอิกำ  go
หาสว่านแท่นเล็กๆไม่ได้สักที กำครับ  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน 2009, 11:25:20 โดย MrHelix » บันทึกการเข้า

MrHelix

« ตอบ #44 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009, 16:00:05 »

เมื่อกี๊ไปโฉบแถวๆกูเกิ้ล ดูนี่สิครับ อิอิกำ  rules

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7   ขึ้นบน
  พิมพ์