หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องทดลองของผม อิอิกำครับ  (อ่าน 44643 ครั้ง)
MrHelix
Vmodtech Member

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #60 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2009, 22:55:52 »

วันนี้ไปขุดเจอของเล่นสมัย 8 ปีที่แล้วมาครับ jap
มีใครไม่รู้จัก Sony Playstation มั้ยครับ  lol

ไปเจอ PS One ตัวเล็กนอนคลุกฝุ่นอยู่ครับ อิอิกำ ครั้นจะให้ผมเอามา"วินนิ่งมั้ยสาด" มันก็กะไรครับ

ให้ทายครับผมจะเอามาทำอะไร  sarcastic

อิอิกำ ใช่ครับ เอามาทำเครื่องเสียง (อีกแล้ว)  great

ว่ากันว่า โครงสร้างภายในของPSเนี่ย มีระบบกลไกที่แน่นปึ้ก แล้วก็การประมวลผลที่ดี
หากนำมาเล่น Audio CD ก็จะดีใช่น้อย  Wink

หลายครั้งที่คนจะเอาเหล่า PS มาโม
เท่าที่ผมเห็นๆ เขาก็มักจะโมในโมเดลใหญ่ๆ (รุ่นแรกๆ ตัวล่ำๆ นั่นล่ะครับ)
อิอิกำ แล้วตัวเล็กของผมล่ะ โมได้มั้ย ..... เป็นคำถามที่ดีเลยครับ  jap
ระบบโครงสร้างของ PS ก็ไม่ได้ต่างอะไรจากคอมมากมายครับ แยกกันทำงานแทบจะล้วนๆ อิอิ

ว่าแล้วผมก็รื้อมันออกมาดูซะ  666
เป็นระเบียบจังครับโชว์หนี้  mdr

ก็ดูจากอวัยวะภายในแล้ว ผมก็อดสงสัยไม่ได้เลยว่าผมจะโมยังไงครับ อิอิกำ ผมมีความเชื่อครับ  jap

ไปหา Service Manual มาจนได้ แล้วผมก็พบลายแทงสำคัญ....  money money money money money

มันน่าจะโมใส่ DAC เก่าๆอย่าง TDA1543 ได้บ้างสินะครับ  intello intello intello intello intello

แล้วผมจะไปโมตรงไหน สืบเลาะเสาะหาแล้วก็ได้ความ เจอแล้วครับ  666 666 666 666 666

เป้าใหญ่ซะด้วย เหมือนจะเป็นใจเลยครับ  Wink

แต่ยังไม่มีข้อบ่งชี้นะครับว่ามันจะสำเร็จมั้ย  lol
ปัญหาสำคัญของผมตอนนี้คือน้องเล็กแขนขาเดี้ยงไปแล้ว (Gamepad หายไปไหนไม่รู้ครับ  drunk)
แผ่นเกมก็สูญพันธุ์จากบ้านผมไปแล้ว อิอิกำอีกครับ  drunk

หวังว่าตอนบูตจะมีเสียงหวืดปิ๊งให้ผมบ้างนะครับ  lol จะได้รู้กันเลยคืนนี้ครับ  intello intello intello intello intello
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2009, 22:58:06 โดย MrHelix » บันทึกการเข้า

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #61 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2009, 23:02:18 »

เครื่องพร้อม ไฟล์พร้อม อิอิ  lol

captainkid
Registered User
*

« ตอบ #62 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2009, 23:18:01 »

มาปูเสื่อรอดู

MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #63 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009, 01:09:57 »

ง่วงแล้วครับ ไปนอนก่อนครับ ผมเข้าใจผิดไปพอสมควรเลยครับ อิอิ เดี๋ยวมาแก้ใหม่ครับ  tuxout

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
MrHelix

« ตอบ #64 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009, 02:07:08 »

jap วันนี้มีพัสดุส่งมาบ้านเลยจับอุปกรณ์ใส่นิดนึงครับ
ทั้งแอมป์บ้านและแอมป์หูฟังเลยทีเดียวครับ  lol
แอมป์บ้านเนี่ยกะทำแบบ Balanced จะได้ชัดไปทุกสัดส่วน อิอิกำครับ

ส่วนไอ้ PS1 ยังกองๆอยู่เลย เดี๋ยวหยุดวันพ่อนี่ล่ะครับได้บรรเลงแน่ๆ
ถ้าสำเร็จไม่สำเร็จผมไม่ซีเรียสครับ เพราะผมมีอะไรที่ผมทำแล้วน่าจะมันส์กว่านั้น อิอิ ใบ้ให้ว่าโปรเจคปลุกผีอีกแล้วครับ   tuxout

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #65 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009, 02:12:43 »

ps1 มัน 8 ปีแล้วรึเนี่ย ใวจัง.... จำได้ว่า เคยเปิดร้านขายแผ่น อยุ่เมื่อมั้ยนาน สมัยแผ่นละ 70-120 บาท  oops

ทามาก๊อจ วู้ว ขายดีเป็นเททิ้งๆ

MrHelix

« ตอบ #66 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2009, 03:09:32 »

rules
แอมป์หูพังเสร็จแล้ว เหลือแค่แอมป์บ้าน  he

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2009, 08:37:23 »

หมั่นแท้เนาะอาว  คาดว่าน่าจะซะกระจายกันทั่วห้องเรียบร้อยครับ อิอิกำ

ของพวกนี้มันทำแล้วเพลินจริงๆแหละครับ  เยี่ยมครับ
Northbridge

« ตอบ #68 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2009, 10:44:09 »

ลงทุนกระดาษโฟโต้เลยทีเดียว

จริงๆเอากระดาษ art จากนิตยสารเก่าๆมาปรินท์ก็ได้นะครับ  lol

MrHelix

« ตอบ #69 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2009, 10:55:04 »

หมั่นแท้เนาะอาว  คาดว่าน่าจะซะกระจายกันทั่วห้องเรียบร้อยครับ อิอิกำ

ของพวกนี้มันทำแล้วเพลินจริงๆแหละครับ  เยี่ยมครับ
ตอนนี้ห้องผมไม่พอ เริ่มลามออกมาด้านนอกแล้วครับ อิอิกำ  drunk

ลงทุนกระดาษโฟโต้เลยทีเดียว

จริงๆเอากระดาษ art จากนิตยสารเก่าๆมาปรินท์ก็ได้นะครับ  lol
ไม่ซีเรียสเลยครับ อิอิ ถ่อไปร้านเครื่องเขียนหน่อยก็ได้แล้ว 230แกรม แผ่นละ 5 บาท อิอิกำครับ แบบว่ามันชัวร์อ่ะผมเลยไม่ใช้อันอื่นอีกเลย  rules

MrHelix

« ตอบ #70 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009, 20:27:46 »

แอมป์บ้านแบบบ้านๆ เสร็จตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ แต่ไม่มีกล้องครับ อิอิกำ  lol
เป็น Balanced TDA7294
ใช้อุปกรณ์แบบห่วยๆ อาศัยความหน้าตาดีในการทำอย่างเดียวครับ  go
พอดูได้หน่อยก็ C ตัวขาวๆ ยี่ห้อ "ไรฟะ" กับ Diode MUR ครับ

สิ่งที่ประทับใจ อันดับแรกเห็นจะเป็นแบคกราวน์ที่เงียบสงัด mdr
และความชัดของมันที่มาเป็นลูกๆ เบสนุ่ม เก็บตัวเร็ว แต่มีปริมาณนะครับ อิอิกำ
ผลจากการใช้ Silmic น่าจะทำให้มันมีช่วงเสียงกลางที่ล้นราวๆ 3.5-4K และปลายแหลมที่ไม่คมกริบ(แบบที่บางคนต้องการ)

อิอิกำครับ หาเงินไปซื้อแท่นกับฮีตซิงค์ให้มันดีกว่า  lol
ต้นทุน ไม่รวมซิงค์ - หม้อแปลง - ภาคจ่ายไฟ
(ต่อ 1 แชนแนล) 55+20+5+20+5 อิอิกำ ร้อยนึงพอดี

กำลังขับ ผมรันที่ไฟ +-28V ได้กำลังทั้งสิ้น
150W @4Ohm (แต่ต้องหาซิงค์เย็นๆ)
96W @8Ohm

ก็ถือว่าใช้ได้ครับ สำหรับการเอาไว้ร้องคาราโอเกะ  out
เดือดร้อนผมต้องไปหาลำโพงคู่ใหม่สัก 12" แล้ว อิอิกำครับ

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #71 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009, 01:27:08 »

ซิ้งแจ่มหลาย....

MrHelix

« ตอบ #72 เมื่อ: 09 มกราคม 2010, 08:59:48 »

ฉลองวันเด็กแบบอิอิกำครับ นี่เลย USB AUDIO CODEC สไตล์อิอิกำ  jap
ใช้ PCM2906 ครับ
เอาขนาดเข้าข่ม  lol
C Output เป็นของ BC ไบแคปด้วย COSMOS อีกที  jap
เสียงนี่เทียบกับออนบอร์ดโน้ตบุค คนละเรื่องครับ อิอิกำ
แนวเสียงออกแนว BB ครับ สด แต่มันโดนเทคโอเวอร์ด้วย BC ทำให้นุ่มลงพอสมควรกลายเป็นหัวเสียงไม่หนักแต่แน่น ซึ่ง C ตัวนี้ กลางเด่น แถมกลางค่อนแหลมมาอีกเพียบ ผมต้องลดย่าน 3-4K ลงอีกเพื่อฟังในระดับปกติ ไม่งั้นแทงหู อิอิกำครับ
แต่มันยังไม่สุดครับ อิอิกำ ไปแจกขนมเด็กก่อนครับ อิอิกำ

MrHelix

« ตอบ #73 เมื่อ: 11 มกราคม 2010, 03:31:03 »

กลัวมันเหงา หาเพื่อนให้มันหน่อย  smile

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #74 เมื่อ: 11 มกราคม 2010, 04:09:07 »

oh oh oh

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์