หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: M4A785HTPC RC  (อ่าน 20535 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009, 20:59:17 »

ได้ M4A785HTPC RC มาลองทำเป็น HTPC เล่นอยู่หลายวันแล้วครับ เลยอยากเอามาลอง Review เล่นแบบผมเองมาให้อ่านกันเผื่อมีคนสนใจอยากเอาไปทำ HTPC จะได้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ
หน้าตา กับ Spec ผมคงไม่พูดถึง เอาเป็นว่าถ้าสนใจอ่านกันได้ตามนี้ได้

http://www.asus.com/product.aspx?P_ID=vhi75jnBeZVzizh0&templete=2

ผมคงเอาเฉพาะที่ผมสนใจมาเล่าให้ฟังกันเท่านั้นครับ ต้องบอกก่อนว่า บอร์ดตัวนี้ซื้อมาเอง สามพันแปดร้อยกว่าบาทรวมค่าส่งไปรษณีย์ ไม่ได้สปอนเซอร์จากใคร ดังนั้นถ้าผมเห็นว่าดี ผมคงต้องบอกว่าดี ส่วนที่ผมเห็นว่าไม่ดี ก็ต้องบอกว่าไม่ดีกันตรงๆ ไม่อ้อมค้อมครับอิอิ

หลักๆบอร์ดตัวโดยสรุปนี้เหมาะสำหรับ คนที่จะทำ HTPC ที่ใช้โปรแกรมถอดรหัสในตัว ไม่ใช้ AVR ครับ (ถ้าหวังว่าจะทำ True HD ผ่าน HDMI ให้ AVR ถอดรหัสแบบผม ซื้อบอร์ดตัวอื่นดีกว่าครับ) ในตัวมีภาคถอดรหัส DTS สำหรับหูฟังมาด้วย ส่วนที่ ASUS โฆษณาว่าระบบ 192/24 Blue-ray Sound นั่นจริงอยู่ครับ แต่มันถอดรหัสในตัวใช้ Chip VIA 2020 ออกมาเป็น Analogue สำหรับลำโพงคอม (ที่มีแอมป์ในตัว) 5.1-9.1 เท่านั้น สัญญานผ่าน HDMI ATI ได้สูงสุดแค่ 48/16 เท่านั้น ถ้าจะใช้ฟังเพลงด้วย ต้องต่อผ่าน Optical ได้สูงสุด 96/24 เท่านั้น  แถม HDMI ของ VIA ที่ทำได้ 96/24 ผมพยายามทำเท่าไหร่มันก็ไม่ออก (ใครทำได้ช่วยสอนผมทีครับ) เลยต้องต่อผ่าน Optical เพื่อฟังเพลง 96/24 ส่วนดูหนัง AVR ถอดรหัสผ่าน OPT เป็น Dolby 5.1 ปรกติครับ ถ้าผ่าน HDMI อย่างเดียวใช้ Power DVD 9 เล่น มันจะออกเป็น DTS Cinema6 ซึ่งผมว่าคุณภาพยังห่างจาก Dolby 5.1 มาก  ส่วน Remote ใช้งานได้ดีพอควร แต่ยังขาด Function สำคัญบางตัว ทำให้ยังต้องใช้ Key Board กับ Mouse อยู่ต่อไป ส่วนอื่นๆ ดีครับคุ้มราคาเลย เย็นและเสถียรมาก (ไม่ได้ OC) เสียงผ่าน RCA จาก VIA 2020 ดีพอๆกับ Sound Card ระดับครึ่งหมื่น ส่วนรายละเอียด ผมจะค่อยๆเล่าต่อครับ แบบว่าเล่นไป เจออะไรจะเอามาเล่าให้ฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2009, 21:23:16 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009, 21:02:40 »

กายภาพของบอร์ดที่ผมสนใจ

Expansion Slot มีแค่ 4 ถ้าใช้ VGA 2 Slot เหลือแค่ 2 แบบเบียดๆ ถ้าจะUpgrade ซื้อ TV กับ Sound เพิ่มต้องเล็งดีๆครับ ในรูปเห็น 4 Pin สำหรับ Sound ด้วย

Port ด้านหลัง มีครบเรื่องสัญญานภาพ แต่ดูดีๆ ไม่มี CO-AX กับ PS2 สำหรับ Key Board อะครับ ผมประกอบเครื่องเสร็จตอนดึก ต้องหา USB Keyboard ไม่ได้ ต้องไปดึงเอา Wireless ของเครื่องอื่นมาใช้ สมเป็น HTPC ตัวจริง

VIA 2020 พระเอกของบอร์ด ผมคาดหวังไว้เยอะ แต่ไม่ได้ดังคาดครับ แต่ต้องยอมว่าเสียงออก Analogue สำหรับตัวนี้ ถ้าเทียบ On Board ทั่วๆไปเสียงมันเข้าขั้นเทพจริงๆ เสียดายที่ออก Co-Ax ได้แค่ 96/24 เท่านั้น ไม่แน่ Driver ตัวใหม่มา อาจทำ 192/24 ได้ เพราะ Prodigy HD2 ที่ใช้อยู่มันออก 192/24 ได้เฉยๆเลย chip ตระกูล Via Vinyl HD เหมือนกัน
Suhanna

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009, 21:11:42 »

ประกอบเสร็จพร้อมเล่น อุปกรณ์ที่ใช้งานมีแค่

ASUS M4A785G HTPC RC + X2 550BE ไม่ OC
RAM PQI 512 800 4 ตัว
HDD 500 (OS) Win7 64 Bit กับ HDD 1.5 TB (เก็บหนังที่ Load) อีกตัว
อย่างอื่น Standard หมด อ้อ PSU ICUTE 650W ครับ

การต่อสายด้านหลัง RCA เข้า AVR Onkyo 606 ใช้สาย Optical + HDMI กับ สาย Lan ส่วน Wireless Mouse กับ Key Board ต่อจาก USB ของ Multi Card Reader ด้านหน้าครับ

ยกมาวางแทน HTPC ตัวเก่า P5K + HD4850 ในแง่คุณภาพของภาพที่ออก TV 48 นิ้วไม่ต่างกันเลย (ผมให้ 785 ดึงแรม 1 GB) ตัว HD4850 เวลาเปิด Load Bit ไม่ปิดหลายๆวัน มันร้อนแล้วออกอาการเลยอยากจะเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2009, 21:27:32 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009, 21:52:48 »

@ First Run

ประกอบเสร็จหนแรกยังไม่ได้ใส่ Remote กับ สายไฟยังรกๆอยู่เอามาลองครับ ต้องเอาไปลองใต้โต๊ะแทนคอมในห้องทำงานข้างบนของผม เพราะสาย Lan ยาวไม่พอ (ผมยึดสายไฟทั้งหลายเข้ากับกำแพงไปหมดแล้ว) เปิดปุ๊บ ลง Window กับ Driver ทั้งหลาย รู้สึกเลยว่าอืดมากๆ เทียบกับคอมที่ใช้อยู่ข้างๆ I7 920 @ 4.4 GHz หนะครับ ขำๆนะครับ เทียบกับคอมทั่วๆไปก็ยังอยู่ระดับปรกติ ไม่ได้ช้ามากมายอะไร ตามมาตรฐาน AMD (ใช้ความรู้สึกเอา ไม่มี Bench ครับ HTPC ผมใช้ความรู้สึกเอาแทน Bench)

yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009, 22:44:07 »

ใช้พัดลมarcticด้วย lol(แอบเห็น)

ชอบเงียบๆสินะครับ

บอร์ดสวยงามดีครับ Cool

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 09:23:35 »

gasp Cool Cool Cool
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 11:05:23 »

รอชมรีวิวต่อครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 12:00:06 »

ลอง test remote ยังครับ มันดีกว่า remoteที่ขายทั่วไปหรือป่าว

รับfitting3/8จ้า
Suhanna

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 14:21:50 »

ใช้พัดลมarcticด้วย lol(แอบเห็น)

ชอบเงียบๆสินะครับ

บอร์ดสวยงามดีครับ Cool

ผมชอบพัดลมอยู่สองยี่ห้อครับ เอาเงียบ Arctic เอา Flow Coolermaster ซื้อที่ TK ช่วงนี้ (คอมมาร์ต) ได้ลดเยอะครับ ซื้อสต๊อกเอาไว้ทุกปี หลายปีติดแล้ว  great
Suhanna

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 14:22:50 »

ลอง test remote ยังครับ มันดีกว่า remoteที่ขายทั่วไปหรือป่าว

เดวมีต่อครับ บอร์ดตัวนี้โหงวเฮ้งใช้ได้ คงจะยาวครับ
Suhanna

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 14:30:02 »

ลองฟังเล่นขำๆระหว่าง Burn-In

พอลงโปรแกรมเสร็จ ลองฟังเพลงดูก่อนเลย ใช้ RCA ผ่าน Jack ด้านหลังบอร์ด ที่ใช้ชุดเล็กฟังเพราะไม่ได้คาดหวังอะไรเลย แต่พอได้ฟัง ต้องกลับไปเอา CD โบราณ (ที่ยังไม่พัง) บ้านเก่ามาฟังเทียบ เพราะไม่แน่ใจในหูตัวเอง ผลที่ได้น่าทึ่งมากครับ

อุปกรณ์ทดสอบข้างเคียง ตามนี้ครับ

1.   Integrated Amp: T-Amp Topping TP21 25+25 Watt
2.   Speaker Mission Series 7 วางบนโต๊ะทำงาน ไม่มีขาตั้ง ไม่ได้ปรับ Acoustics
3.   สายลำโพง Monster S16 Banana บ้านหม้อ สายสัญญานบ้านหม้อ
Reference CD player: Marantz CD 63 Mark II (KI- Signature)

ฟังเพลงจาก Windows Media Player ติด Win7 มา ในช่วง Burn ฟังปรกติไม่ได้ Set อะไรเพิ่มเติม ส่วนเพลงฟังจาก HDD Ripped Direct จากแผ่นแท้ ไม่ได้ Up sampling ครับ เปิดทิ้งไว้ ฟังวนไปเรื่อยๆ ประมาณ 40 ชม

ตัวอย่างเพลงบางส่วนที่ลองฟังกันเล่นๆ
Suhanna

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 14:38:04 »

ผลจากการลองฟังหลัง Burn แล้ว 40 ชม มากับชุดข้างบน โดยไม่ปรับแต่งอะไรทั้งสิ้น เสียงที่ได้ชัดมากๆ เสียงออกในแนวสดใสเล็กน้อย ชัดเจน เบสน้อยไปหน่อยแต่ชัดเจนแบบลำโพงมอนิเตอร์แท้ๆ มีมิติด้านลึกและด้านกว้างและด้านสูงครบ เสียงร้องอยู่เหนือจอขึ้นไปสักห้าซม ครับ (ไม่น่าเชื่อ แต่เป็นไปแล้ว) ฟังไม่ต้องเปิดหน้ากากลำโพงกำลังพอดี ลองฟังเทียบกับ CD Marantz มิติใกล้เคียง แต่จาก CD จะเสียงร้องจะมีรูปร่างตัวตนกว่าเล็กน้อย

ถ้าให้เทียบกับลำโพงคอมที่นิยมกันอยู่ระดับราคาประมาณ 10K +/- บอกได้คำเดียวครับ ประมาณ เรือหางยาวควอเตอร์ไมล์กับ F16 นั่นหละครับ ฝุ่นยังไม่เห็นเลย ได้ยินแต่เสียง lol

แหะๆ แน่นอนลำโพง 2.1 มี Sub ฟังแรกๆอาจดูตื่นเต้น เบสตูมตาม แต่เบสมันไม่ลึกครับ ไม่ชัดอีกต่างหาก Sub แค่ขยายให้ความถี่ต่ำๆมันดังขึ้นเท่านั้นเอง เบสไม่ต่อเนื่องเหมือน 2.0 อะครับ ถ้าเอามาตรฐานตัวผมเองมาวัด ก็ประมาณชุดเครื่องเสียงบ้านรวม CD ระดับสัก 60-80K (ชุดที่ Match กันดีๆ) นี่ถ้าเป็นสมัยก่อนคงต้องเอาใส่หลังรถไปท้ากัดกับเครื่องชุดเล็กๆระดับ 100K บ้านเพื่อนในก๊วนให้มันเจ็บใจเล่นแล้วหละครับ อิอิ  bad

โดยสรุป ถ้าจะเอาไปต่อกับลำโพงคอม 5.1-9.1 ไม่ต้องซื้อ Soundcard เพิ่มครับ เสียงใช้ได้ขนาดเปิด Burn อยู่ชั้นสอง ช่างมาล้างทำแอร์อยู่ชั้นหนึ่งฟังไปด้วย พอขึ้นมาล้างห้องข้างบน ช่างยังนึกว่าผมเล่นเครื่องใหญ่ กับลำโพง P362 อยู่เลย พอเห็นเครื่องที่เล่นถึงถามเลย ว่ายี่ห้ออะไร ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ อิอิ เอาสตางค์ไปเพิ่ม VGA ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน 2009, 14:40:31 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
yoshiki

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 14:47:59 »

รอชมต่อเลยครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวแจ่ม ๆ ครับ great
Suhanna

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 15:53:39 »

VIA Envy HD Codec Setting

ก่อนจะยกไปลองเล่นห้องใหญ่แบบจริงจัง ขอลองรีดพลัง VIA 2020 ดูก่อนสำหรับการฟังเพลงผ่านลำโพง 2.0 ธรรมดาก่อนครับ แค่ปรับ Sampling Rate กับ Bit Depth เท่านั้น ยังไม่ได้เล่นเพลง Up-sampling จาก Music Server นะครับ

Codec สำหรับเสียง Analogue ของ VIA ( ASUS ) ใช้ง่าย และ เริดมากๆครับ ผมจะเอาลงให้ดูละเอียดหน่อย ปรับ Sampling Rate ได้ตั้งแต่ 44.1-192 และ ปรับ Bit Depth ได้ 16/24 Bit ผมเลยถือโอกาส ลองมันทุกตัวเลย ปรับกันกลางอากาศระหว่างเพลงฟังเทียบ A-B ซะหน่อย

16 กับ 24 Bit ผมฟังแทบไม่ออกว่าต่างกัน แค่รู้สึกว่าบรรยากาศมันดีกว่ากันนิดหน่อยเท่านั้น ส่วน Sampling สำหรับผมมีผลชัดเจนมาก ยิ่งมาก รายละเอียดยิ่งมา (คงเป็นที่T-Amp กับ ลำโพง Mission ด้วยที่ออกสไตล์มอนิเตอร์ขี้ฟ้อง) ที่ sampling ต่ำๆ เสียงจะค่อนข้างหนา อบอุ่น ยิ่งสูงขึ้นไปจะยิ่งชัด รายละเอียดจะยิ่งมากขึ้นตามตัว เสียงร้องจะชัดมากจนออกเป็นเหมือนบาง (ถ้าได้เล่นกับลำโพงอุ่นๆเสียงอวบๆหน่อยแบบ พวก System Audio ที่ Sampling 192 นี่ผมว่าคงจะดีมาก) สำหรับผมฟังความแตกต่างออกชัดเจนกว่าเล่น Source Up sampling ผ่าน Foobar (ความเห็นผมเท่านั้น คนอื่นอาจมีความเห็นต่างกันได้) ปรกติฟังผ่าน Onboard ตัวไหนตัวนั้นแทบไม่เห็นความต่างเลย ต้องฟังผ่านหูฟังถึงพอแยกความต่างได้  jap

โดยสรุป พอ Set ที่ 192/24 เสียงดีขึ้นชัดเจน ลองเปรียบเทียบกับ CD Marantz CD สู้ไม่ได้เลยครับ คงต้องเอา CD ตัวนี้ไปเล่น (เก็บ) ที่ฟาร์มซะแล้ว ถ้าให้เทียบเสียงตามความเห็นผมก็คงแถวๆ Micro mega Stage สูงๆหน่อยประมาณนั้น  lol
Suhanna

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 16:19:59 »

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เอาหน้าอื่นๆ มาให้ดูด้วยครับ Function มันเทียบได้กับ AVR ที่ไม่มี Amp ในตัวเลย ถ้าได้ Power Amp 2 CH ดีๆหน่อยอีกสัก สามตัว มาขับลำโพง 5.1 มีหวัง AVR เทพๆขายไม่ออกแน่ (แต่คำนวนราคาแล้ว Power ดีๆ ตัวนึงก็ราคาสูงกว่า AVR แล้วเนาะ อิอิ) ยังไม่มี Function ทำ Bi-Amp ครับ แหะๆ  lol

Set ได้ถึง 10 ลำโพง พร้อมเลือกขนาดความถี่ลำโพง และปรับ EQ แยกลำโพงแต่ละคู่ได้ Sound on Board ราคาแค่นี้ อะไรจะปานนั้น

ปรับ Cut-Off ความถี่ Sub-Woofer และ Boost แต่ละความถี่ได้อีกต่างหาก

มี Function ปรับความดังและระยะห่าง ระหว่างลำโพง ทั้งหลายได้ด้วย อย่าง AVR ชั้นดีพึงมี
อ้อ ใน Window เองมี Function Room Adjust ด้วยครับ ต้องมี Mic อีกตัวไว้วัดความดังแล้วปรับ Auto เหมือน AVR เทพทั้งหลายพึงมี

DTS Setting ครับ (ส่วนตัวผมชอบ Dolby Surround มากกว่าเนาะ) ปรับหูฟัง 2 Ch ให้ออก Surround ได้อีกต่างหาก มันจะมากไปแล้วมั้งเนี้ย อิอิ  gasp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน 2009, 16:32:14 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์