หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: M4A785HTPC RC  (อ่าน 20536 ครั้ง)
yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2009, 13:44:15 »

ดันขึ้นมา อิอิ  lol
Suhanna

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2009, 15:46:59 »

เอาไปใช้งานเป็น HTPC ได้สักพักแล้วครับ คิดว่าคงจะใช้ไปด้วย Review ไปด้วยเลยไปเดินพันทิพย์หาบ้านใหม่ให้อยู่
แหะๆ ไปเอา Case SilverStone SUGO SG02-F มาอีกแล้ว ใช้แล้วชอบครับ (เป็นเคสหนึ่งในสองรุ่น ในการต่อคอมเล่นเองของผม ที่ซื้อมาใช้ แล้วต้องกลับไปซื้อรุ่นเดิมมาเล่นอีกตัว ติดใจอ่ะ)

ไปซื้อสารพัดสายมาสำหรับทำการทดสองเรื่องเสียง Multi Channel ผ่าน AVR

ผมพยายามหา Romote คอมมาเป็น Reference ในการใช้งานครับ มีน่าสนใจอยู่ที่ร้านเจ๊บ๊วย ของ Antech 2 Bay แต่ SG02-F มันมี EXT Bay แค่สอง ใส่เข้าไปคงไม่มีที่ใส่ Opt Drive เลยกัดฟันสั่ง Ebay (อีกแล้ว) เป็น iMon Bay เดียว ราคารวมค่าส่งกับภาษี คงเท่าๆกับซื้อสองเบย์ที่เจได้ แต่ที่ใส่ไม่มีจริงๆ ของคงได้อย่างช้าวันเสาร์ครับ จะได้ลอง Review เปรียบเทียบกันไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2009, 15:50:22 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009, 11:11:45 »

มาแล้วครับ Remote iMon ส่งจากเกาหลี ของส่งศุกร์บ่าย ได้อังคารเช้า เสียค่าธรรมเนียมอีก 7 บาท
เร็วพอๆกับสั่ง M4A785HTPC RC จาก Web เมืองไทยเลย เดววันนี้จะไปพันทิพย์หา TV Card จะได้เอามาลองให้ดูกันระหว่าง Remote ติดบอร์ด Remote TV Card กับ Remote iMon ว่าตัวไหนใช้ได้อย่างไรเนาะ  lol
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009, 11:31:56 »

แหล่มเลยครับ รอชมต่อ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
beerking

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009, 12:15:52 »

รอ ชมแถวหน้าเลยครับ great
Suhanna

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009, 22:12:52 »

แหะๆ ไม่ได้ TV Tuner แต่ได้ไอ้นี่มาลองเปิดหัวเล่นดูครับ

ผลเหรอครับ เปิดไม่ได้  สงสัยผมคงไม่ค่อยมีโชคทางด้านนี้เนาะ ความจริงรู้ว่าเปิดไม่ได้ตั้งแต่แกะกล่องจะลงบอร์ดแล้ว กล่องมันถูกเปิดมาแล้ว ผมเพิ่งมาเห็นที่บ้านก่อนลงบอร์ด แต่ช่วยไม่ได้ผมเลือกของผมเอง ไม่ได้สังเกตุดูแค่ Week ไม่ได้ดู Seal เพราะซื้อประจำอยู่แล้ว อย่างเก่งคงไม่ซื้อของจากร้านนี้อีกแล้วหละครับ (ผมซื้ออุปกรณ์คอมต่อเล่นอย่างเดียวประมาณปีละ 350K เนาะ จากตัวเลขบัญชีเวลาต้องไปตอบสรรพากร อิอิ)  sarcastic

พรุ่งนี้ผมคงรื้อเอา HTPC สองตัวมาลองเทียบกันดูครับ ผมมีสองตัวใช้เคสเหมือนกัน ตัวนึงผมจะลง iMon อีกตัวผมใช้ที่แถมมากับบอร์ดเนาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2009, 22:15:43 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 12:56:16 »

iMon VFD ส่งตรงจากประเทศผู้ผลิต ค่าตัวรวมทั้งหมดประมาณ 2700 บาท รอบนี้ไม่โดนภาษีครับ

Bundle ในกล่อง มี Adapter PSU สายต่อ USB CD คู่มือ กับ VFD เอง (ผมเลือกสีดำ)

ดูภายนอก ก็ Antech หรือ Remote TT (ไม่มี Vol) เราดีๆนี่เอง เท่าที่ผมทราบ iMon ผลิต Remote OEM ให้กับผู้ผลิตเคสทุกเจ้าที่ผมทราบตั้งแต่ Zalman TT CoollerMaster ยันไปถึง Silverstone นั่นหละครับ สัมผัสแรกยังไม่เสียบ คืองานดี แต่บอบบางพอควร ปุ่ม Vol หมุนไม่เนียนเหมือนพวกเครื่องเสียงบ้าน Hi-end (แพงตรงนี้เลย) ความต่างแรกจาก Remote ติดกล่อง Asus คือเวลาปิดเครื่อง Asus จะใช้โปรแกรมเข้า Mode Sleep (ทำให้ LED PWR ที่เครื่องมันสว่างแวบๆน่ารำคาญ แต่ Set ใน Bios ให้ LED ตัวนี้ไม่ทำงานได้) แต่ iMon จะปิดเครื่องจริงๆผ่าน Adapter ATX
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2009, 13:04:46 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
yoshiki

« ตอบ #22 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 13:05:48 »

แจ่มเลยครับ แถมเจ้า imon นี่ก็สวยมาก ๆ  great
Suhanna

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 13:21:16 »

คราวนี้ก็งานโยธา (จับกัง) หละครับ ต้องเอา HTPC Music Server ผมออกมาจากตู้ งานนี้งานช้างครับ โชคดีภรรยาผมไปพักผ่อน Off-Site หัวหินสามวัน ผมได้โอกาสอู้งานมาทำเครื่องเสียงเล่น อิอิ  lol

เอาเบื้องหน้า กับเบื้องหลัง ของ HTPC ผมใช้เองมาให้ดู ภูมิใจมากครับ ตัวนี้ยัดไว้ในตู้ ใช้ CPU 3 หัว แต่เย็นและเงียบสนิท (ทำได้ไงหว่า) อิอิ

เบื้องหน้า เหมือน ตู้ปรกติโดยทั่วไป Standๆ หน้าตาเรียบร้อย

เวลาเอาเคสตัวนี้ออกต้องย้ายตู้ครับ เพราะ....

ผมเล่นเดินสายหลังตู้เก็บสายเหมือนเป็นเคสคอมตัวใหญ่เลยอ่ะ โมแม้กระทั่งตู้ใส่เครื่องเสียงครับ เจาะรูให้ PSU ดูดลมออกจากเคสเป่าออกหลังตู้ไปเลย เพื่อลมเย็นจะได้เข้าด้านหน้าตู้ครับ (คิดได้ไงเนี่ย)

ดูให้ชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2009, 13:23:18 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
beerking

« ตอบ #24 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 13:30:40 »

เห็นแบบนี้แล้วอยากกลับไปทำบ้างครับ
Suhanna

« ตอบ #25 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 14:32:53 »

รอประกอบ iMon ก่อนครับ ผมจะจับเทสรวดเดียว สามตัวเลยจะได้มี Reference ได้เวลาฟัง ตามนี้

ส่วนบอร์ดตัวล่างผมเอาไว้เปิดหัว AMD กับเล่น CF on AMD คงหมดภาระกิจแล้ว ว่าจะขาย ท่านทั้งหลายว่าขายเท่าไหร่ดีครับ ใช้มาประมาณ 200 ชม ประกัน Saveway Bundleทุกชิ้น ครบ (ยังไม่ได้เอาออกจากถุงเลย) เอาราคา COD (Cash on Diliverry แบบมอเตอร์ไซค์ ส่งของแล้วเก็บเงินเลยในกรุงเทพนะครับ อิอิ)

HTPC อีกตัวของภรรยาในห้องใหญ่ Aus 785 HTPC RC

แอบไปซื้อบอร์ดมาอีกตัวเมื่อวานนี้ครับ สืบเนื่องมาจาก 425 เปิดหัวไม่ได้ เลยแวะไปเอาบอร์ด Fan Controller, พัดลม, HDD, PSU ฯลฯ จากร้านข้างๆ กับร้านข้างบนของร้านที่ซื้อ 425 มาเนาะ (ปรกติถ้าเป็นไปได้ผมพยายามซื้อของร้านประจำร้านเดียวอยู่แล้ว)  ตอนนี้on Bench Stability Test อยู่กับ 550BE ที่ซื้อจากเพื่อนท่านน่อมใน Web นี้หละ (ผมลืมไปแล้วว่ามีอยู่ไม่งั้นคงไม่เอา 425 มา) เตรียมไว้ใช้กับเคสน้ำ TT M9 อยากกระซิบว่า แค่บนลมก็แรงงงงงงงงงงงงง แล้วจ้า  mdr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2009, 14:37:48 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 22:30:41 »

รื้อมาใส่ iMon เลย ถือโอกาสเปลี่ยน Optical เป็น Asus แทน Liteon เสียงตอนใช้เล่นแผ่น CD พอๆกันครับ แต่ Asus มันทำงานเงียบกว่าเลยเปลี่ยน

เปลี่ยนเสร็จแล้วหน้าตาหล่อดีไม่เบา

สเปคเครื่อง HTPC Music Server ในห้องทำงานผม
CPU AMD 720BE บนบอร์ด Gigabyte MA78GM US2H เป็น SB700 ไม่มี ACC Ram PQI 1GBx4 HDD 2 ลูก, Sink CPU ของ Scythe พัดลมดูดอากาศออกกลางเคสของ TT TMG, Sound Prodigy HD2 GE, PSU Tomahawk 450 Watt กับเคส Fan 80 ซม.อีก 3 ตัวอะครับ อ้อลืม มี iMon VFD ด้วย

เก็บสายไม่เนียนเท่าไหร่ เวลาน้อยครับ แถมประกอบเคสบาดมือได้เลือดเสียเวลาทำแผลอีก เอารูปมาให้ดูหลายๆมุม ผมชอบเคสตัวนี้นะ สำหรับ mATX เล็ก ถูก ดี เย็น ใส่ HDD ได้2ลูก (มีพัดลมเป่า) เล็กแต่มีที่ให้มือเข้าไปทำงานสะดวกมาก แต่มีขอบคมอยู่ขอบนึง ผมรื้อเคสตัวนี้มาทำสองหน ได้เลือดสองทีเลย เวลางัดเอาตัวปิด Ext Bay ออกจากฝาหน้าหนะครับ

มีที่สำหรับใส่ VGA ตัวยาวๆได้แบบไม่อึดอัดเลย เคส Mid Tower บางตัวที่สำหรับ VGA ยังน้อยกว่านี้ ผมเอา TT TMG มาวางจองที่การ์ดจอไว้ก่อน แต่คิดไปคิดมาใช้ Onboard ดีกว่าครับ Ram เหลือเยอะ
Suhanna

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 22:46:21 »

มีพัดลม 8 ซม. เป่า VGA อีกสองตัว ไม่ร้อนแน่ๆ

ถูกออกแบบมาให้ใช้พัดลม 8 ซม แบบบางได้ทุกจุด ผมใส่พัดลมตัวบางแทนพัดลมที่เป่า HDD จะเหลือที่วางด้านหลังสำหรับ Card ยาวสุดๆแบบ 5890ได้ครับ (น๊อตยึด Rack HDD มีสองจุดสำหรับพัดลมสองขนาด ช่างคิดจริงๆ)

เคสตัวนี้ไม่มี EXT เหลือให้ติดที่ปรับรอบพัดลม ผมเลยแปลงหัว Molex พัดลมให้ใช้ไฟ 5V แทน (แค่สลับคู่สายเข้า ปรกติสายเข้าพัดลมจะต่อจาก PSU เหลือง-ดำ 12V แค่กลับมาต่อแดงดำอีกคู่เท่านั้น) ผลคือ พัดลมราคาถูกๆก็เงียบได้ครับ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2009, 23:12:23 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #28 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 22:50:03 »

อีกด้านหนึ่งครับ ถอด Sink CPU ได้เลย ไม่ต้องยก PSU แถมมีพัดลมเป่า HDD ด้วย (สำคัญมากๆสำหรับเคสที่เปิดทิ้งไว้ไม่ปิดเป็นเดือน)

แถมมีที่ให้ซุกสายไฟแบบเรียบร้อย ถอดง่ายอยู่บน Optical Drive (ไม่เหมือนเคสบางรุ่นที่ผมมีใหญ่ยังกับตู้เย็น นั่งคิดอยู่เป็นปี ยังยัดหม้อน้ำสามตอนไม่ลง ใส่หม้อน้ำสองตอนแค่สองตัวหาทางเดินสายน้ำสวยๆยังไม่ได้เลย ติด PSU มีที่ติดพัดลมเยอะแยะแต่ไม่มีทางลมเข้าอะไรแบบนั้น แถมไม่มีที่เก็บสายไฟเหลือๆโดยที่ไม่เห็นจากภายนอกด้วยเนาะ)

ตัวนี้จะเป็น Reference กับ ASUS HTPC RC ในเรื่อง Remote กับ เสียงผ่าน Analogue ครับว่าเสียง On Board ของ VIA กับ Prodigy จะสู้กันได้ไหม (ความจริง Prodigy ก็ใช้ VIA) ผมลอง Realtek On Board มาหลายตัวแล้ว ห่างจาก On Board VIA บน HTPC RC อยู่หลายขุมมาก กับ On Board ของ Rampage II Gene ก็ยังห่างเยอะครับ ทั้งคุณภาพ และปริมาณ (ความดัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2009, 23:51:27 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #29 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 23:39:30 »

ส่วนสเปคของ M4A785HTPC RC ตัวนี้

CPU AMD Althon X3 425, Board ASUS M4A785HTPC RC, Ram PQI 4x512MB, HDD 2 ลูก, PSU Enermax 450 Watt เหมือนกันแต่เป็นสองพัดลม กับเคสFan อีกสองตัวครับ เคสตัวนี้อยู่ระหว่างการพัฒนาหาอุปกรณ์ Digital TV Tuner กับ Blue Ray Drive เพิ่มอยู่ครับ สาเหตุที่ใช้ Ram น้อยเพราะโดนลูกชายผมซิว 5850 ไปใช้ อาทิตย์หน้าคงไปหา 5770 มาแทน  drunk

พรุ่งนี้ว่างคงได้ลองกันจริงจังสักที วันนี้ขอพักก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2009, 23:47:02 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์