หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอดของผม อิอิกำ  (อ่าน 38587 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009, 07:24:09 »

อยากลองทำแอมป์หลอดเล็กๆ ง่ายๆ เองบ้าง แต่ไม่มีความรู้เลย มีคำแนะนำมั้ยครับ

PM ไปสอบถาม เกจิ ทั้งสองเลยครับ ออกแนวเกรียนๆ ก็ MrHelix ผู้ที่ไม่เคยหลุดคอนเซป... กับตาเบน ครับ

มีอะไรสอบถามยินดีตอบครับ great
หรือถ้ากลัวตายจะให้ควบคุมการผลิตให้ ก็ยินดีครับ ถ้าว่างนะ Wink

หรือถ้ากลัวตายมากๆๆ ก็ยินดีทำให้แบบมีค่าใช้จ่ายครับ love  แต่ขอไฟไม่เกิน 500v นะครับ love

ตาคนนี้ใจดีจริงๆ
ben

« ตอบ #31 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 10:32:51 »

อยากลองทำแอมป์หลอดเล็กๆ ง่ายๆ เองบ้าง แต่ไม่มีความรู้เลย มีคำแนะนำมั้ยครับ

PM ไปสอบถาม เกจิ ทั้งสองเลยครับ ออกแนวเกรียนๆ ก็ MrHelix ผู้ที่ไม่เคยหลุดคอนเซป... กับตาเบน ครับ

มีอะไรสอบถามยินดีตอบครับ great
หรือถ้ากลัวตายจะให้ควบคุมการผลิตให้ ก็ยินดีครับ ถ้าว่างนะ Wink

หรือถ้ากลัวตายมากๆๆ ก็ยินดีทำให้แบบมีค่าใช้จ่ายครับ love  แต่ขอไฟไม่เกิน 500v นะครับ love

เผยแพร่อุดมการณ์ครับ ว่าแต่มี หลอดอะไรเหลือๆๆ เอาไว้ให้ผมบัดกรีเล่นมิครับ
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #32 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 11:27:21 »

เผยแพร่อุดมการณ์ครับ ว่าแต่มี หลอดอะไรเหลือๆๆ เอาไว้ให้ผมบัดกรีเล่นมิครับ

มีงบ3000ทำได้มั๊ยครับ หรือต้องเอางบไปจิ้มบอลเพิ่มทุนก่อนจะได้เปลี่ยนมาขอทีเด็ดท่านเทพวิบัติซัก3คู่....อิอิ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
tsawana

« ตอบ #33 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 11:37:30 »

ผมอยากลองทำเองแบบง่ายๆ ซักอันนึงน่ะครับ แต่อ่านวงจรไม่เป็น แต่ถ้าให้ทำตามภาพก็ไม่มีปัญหาครับ

ถ้าท่านเทพจะกรุณา ก็รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอเริ่มต้นแบบถูกๆ ง่ายๆ วัตต์ต่ำๆ ก่อนครับ ถ้าได้ตัวเล็กๆ ด้วยจะยื่งแจ่มเลย จะได้หาลำโพงเล็กๆ เอามาวางข้างคอมด้วย ขอใช้ Sound Card - Onboard เป็น Source ก่อนแล้วกันครับ

ไม่ทราบว่าแบบนี้ยากมั้ยครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=23037.0 แล้วไม่ทราบว่าจะหาหม้อแปลงได้จากที่ไหนครับ

ป.ล. ขอแบบใช้ไฟ 110 v นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2009, 12:24:37 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #34 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 13:45:42 »

ผมอยากลองทำเองแบบง่ายๆ ซักอันนึงน่ะครับ แต่อ่านวงจรไม่เป็น แต่ถ้าให้ทำตามภาพก็ไม่มีปัญหาครับ

ถ้าท่านเทพจะกรุณา ก็รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอเริ่มต้นแบบถูกๆ ง่ายๆ วัตต์ต่ำๆ ก่อนครับ ถ้าได้ตัวเล็กๆ ด้วยจะยื่งแจ่มเลย จะได้หาลำโพงเล็กๆ เอามาวางข้างคอมด้วย ขอใช้ Sound Card - Onboard เป็น Source ก่อนแล้วกันครับ

ไม่ทราบว่าแบบนี้ยากมั้ยครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=23037.0 แล้วไม่ทราบว่าจะหาหม้อแปลงได้จากที่ไหนครับ

หม้อคงต้องสั่งพันเท่านั้นอะครับ ที่ทำๆกันก็สั่งทำกันทั้งนั้น ไม่ค่อยมีทำสำเร็จรูปขายในบ้านเรา มีแต่ที่เมืองนอกอะครับถึงจะมีทำขายเลย

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #35 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 16:45:04 »

หม้อคงต้องสั่งพันเท่านั้นอะครับ ที่ทำๆกันก็สั่งทำกันทั้งนั้น ไม่ค่อยมีทำสำเร็จรูปขายในบ้านเรา มีแต่ที่เมืองนอกอะครับถึงจะมีทำขายเลย
ใช่ครับ แต่ว่าสบายใจได้ครับ ที่เมกา มีของดีให้เล่นเพียบครับ  love ไม่ว่าจะ EDCOR HAMMOND อิอิ
ว่าแต่สนใจหลอดแบบไหนอยู่ในใจรึป่าวครับ คือถ้าชอบเล็กๆ ก็ 6AQ5 แบบผมก็ได้ครับ อิอิกำ  rofl

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #36 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 23:00:59 »

ผมไม่รู้จะเรื่องหลอดเลยครับ เลยบอกไม่ได้ครับ แต่น้ำเสียงขอเน้นบริเวณช่วงเสียงกลางเป็นหลักครับ ผมชอบฟังเพลงร้องอย่าง Norah Jones, Eva Cassidy อะไรทำนองนี้ครับ

แต่จะให้ดีก็อยากเล่นแบบที่สามารถหาหลอดเบอร์เดียวกันเปลี่ยนได้เยอะๆ น่ะครับ จะได้ทดลองฟังเสียงในแต่ละหลอดด้วย

ผมจะต้องบอกก่อนเลยนะครับว่า ผมไม่มีความรู้ทางวงจรอิเล็กทรอนิคเลย แต่เรื่องบัดกรีนี้ทำได้ครับ และถ้าจะให้ผมพันหม้อแปลงเอง คงจะลำบากหน่อยนึงน่ะครับ สำหรับผมตอนนี้ขอซื้อเอาก่อนแล้วกัน ยี่ห้อ Hammond ผมหาของได้ครับ www.part-express.com

ผมต้องการคำชี้แนะจากเหล่าเทพมากๆ รบกวนด้วยครับ

สำหรับการเริ่มต้น ผมอยากได้แบบที่ง่ายที่สุดเลยนะครับ แบบว่าซื้อชิ้นส่วนมาประกอบ แล้วสามารถฟังได้เลย  mdr

ป.ล. แอมป์เกรียนแบบท่าน MrHelix เป็นขนาดที่ผมอยากได้เลยครับ  Cool ส่วนลำโพงคงจะเล่น Fullrange ตัวเล็กๆ ก่อนครับ จะเอามาวางข้างโต๊ะคอมเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2009, 23:18:37 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #37 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 01:08:45 »

mdr ปัญหาคือใน parts-express.com มันมีแต่ output ที่เป็น Push Pull น่ะสิครับ อิอิกำ
เล็กๆแบบผม เป็น Single-Ended ฉะนั้นเลยต้อง Hammond 125 Series ครับ  great
ลองๆดูเว็บอื่นด้วยครับ 555 อย่าง http://www.partsconnexion.com/  http://www.angela.com/
แล้วกลางเยอะๆเนี่ย ไม่รู้ว่าจะถูกใจหลอดพวก 6L6 รึป่าวนะครับ ปัญหาคือมันใหญ่ไปอีกครับ  mdr แต่ว่าเสียบได้หลายหลอด

อิอิกำ สงสัยบานปลายแน่ๆ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #38 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 02:52:56 »

จริงๆ จะเป็นหลอดอะไรก็ได้ครับ (แต่อยากมีโอกาสได้ทดสอบหลอดยี่ห้ออื่น รุ่นอื่น ในขนาดเดียวกันน่ะครับ) ส่วนในเรื่องขนาด ถ้าโดยรวมทั้งหมดแล้วไม่ใหญ่กว่ากระดาษ A4 เป็นพอครับ

แต่ตอนนี้อยากได้อะไรที่ง่ายๆ ประกอบเสร็จแล้วฟังได้เลยน่ะครับ คงจะหัดประกอบพร้อมกับศึกษาวงจรและอุปกรณ์ไปในตัวครับ

แล้วแบบนี้ราคาแพง และยากมั้ยครับ สามารถเปลี่ยนหลอดได้หลากหลายรึเปล่า http://www.htg2.net/index.php?topic=23037.0

แบบแอมป์เกรียนของท่าน MrHelix ก็น่าสนใจครับ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #39 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 03:05:33 »

เจ้า 12AX7 > 6CA7 > 5U4G ของอ.Mc ถ้าคนทำเป็นก็อาจจะว่าง่ายครับ แต่ผมนั่งดูมา 4-5แท่นแล้วก็ยังไม่รู้เรื่องอยู่ดี  oops

แอมป์ที่ทำง่ายที่สุด คงหนีไม่พ้นพวก ชุด KIT นะครับคือจับอุปกรณ์บักกรีลง PCB ต่อไฟเสียบหลอด ต่อสายต่างๆแล้วใช้ได้เลย แต่ว่า..เรื่องเสียงก็อาจจะไม่ถูกใจอยู่บ้าง พวกแอมป์หลอด อย่างที่ x หรือเบนทำ จะใช้วิธีคำนวนวงจรเองบ้าง หยิบของคนอื่นมาบ้าง เพื่อที่จะได้แนวเสียงตามที่ต้องการครับ แต่ได้เขียนวงจรให้แล้วไปนั่งทำเอง ผมว่า คนไม่มีประสพการณ์ คงยากและเสี่ยงพอสมควร เรื่องของไฟฟ้า มันใช้ไฟสูงพอสมควรเลยครับ โดนดูดที หรือเกิดอันตรายที คงไม่สนุก....

ผมยังจำช๊อทที่ไอ้เบนโดนแอมป์ผม คลายพลังใส่ ถอดปลั๊คแล้ว ช๊อตมัน เข็มมิเตอร์ดำ...แขนชา และปลายนิ้ว พอง....  ขนาดว่านั่งอยุ่บนศาลาไม้นะ และถอยสายไฟเรียบร้อยแล้ว

และ เจ้า แอมป์ ไฮบริดผมมันเกิดอาการไม่อยากร้องเพลง ทำไฟลุกตัวเองดื้อๆ...  love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2009, 03:08:35 โดย numz » บันทึกการเข้า

tsawana

« ตอบ #40 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 05:54:55 »

แล้วผมจะมีโอกาสทำมั้ยเนี่ยะ ที่เทพๆ พูดมา ผมงงไปหมดเลย  neutral สงสัยจะต้องเริ่มจากการหัดอ่านวงจรก่อนละมั้ง
MrHelix

« ตอบ #41 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 07:26:22 »

แล้วผมจะมีโอกาสทำมั้ยเนี่ยะ ที่เทพๆ พูดมา ผมงงไปหมดเลย  neutral สงสัยจะต้องเริ่มจากการหัดอ่านวงจรก่อนละมั้ง
ครับ ต้องทำความเข้าใจซะก่อน อิอิ รับรองว่าไม่ยากแน่ๆครับ  Wink

tsawana

« ตอบ #42 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 09:14:19 »

ตอนนี้ลองหัดอ่านอันนี้ก่อนครับ

พอเริ่มจะเข้าใจแล้วครับว่า อุปกรณ์ตัวไหน ต้องต่อกับตัวไหน ณ จุดไหน และอุปกรณ์ตัวไหนจะต้องลง Ground บ้าง แต่ก็ยังมีจุดที่ติดขัดอยู่นิดนึง รวมถึงวิธีการเลือกอุปกรณ์ว่าควรจะเลือกแบบไหนดีครับ
ben

« ตอบ #43 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 14:37:46 »

ตอนนี้ลองหัดอ่านอันนี้ก่อนครับ

พอเริ่มจะเข้าใจแล้วครับว่า อุปกรณ์ตัวไหน ต้องต่อกับตัวไหน ณ จุดไหน และอุปกรณ์ตัวไหนจะต้องลง Ground บ้าง แต่ก็ยังมีจุดที่ติดขัดอยู่นิดนึง รวมถึงวิธีการเลือกอุปกรณ์ว่าควรจะเลือกแบบไหนดีครับ

สำหรับอุปกรณ์นะครับ มันเป็นประสบการณ์จริงๆๆ อะ ถ้าเราอ่านเยอะ หรือลองเยอะจะเดาได้เลยครับว่าอุปกรณ์อะไรผสมกับอะไรแล้วเสียงจะดีครับ  love อย่างเช่น ใช้ c พลาสติกเสียงเสียงจะบางกว่า c กระดาษที่ค่าเดียวกัน แต่เมื่อใส่ c พลาสติกเยอะขึ้นเสียงจะฉ่ำขึ้น ชัดขึ้น อย่างนี้เป็นตันครับ ถ้าอยากรู้บางครั้งต้องเข้าคอร์สหรืออาศัยถามอะครับ งาน diy ไม่จำเป็นต้องใช้ของดีครับ แต่ว่ามันอยู่กับการผสมเสียงของเราครับ rules อย่างเครื่องอิหนุ่ม ผมอยากจะบอกว่าผมไม่ได้ใช้ของดีอะไรเลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นของที่ทำให้ไอ้หนุ่มใช้ หรือตาเงาะใช้ ทุกอย่างเป็นของเกรดอุตสาหกรรมทั้งงั้นครับไม่ได้ออกแบบมาเพื่อใช้ในงานเสียงเลยครับ แต่เสียงที่ได้ก็ออกมาดีได้ครับ ไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ r dale หรือไม่จำเป็นที่จะต้องไปค้นหาอุปกรณ์ดีดีครับ อย่าง c ก็เหมือนกันครับ ใส่เครื่องตาหนุ่ม หรือเครื่องตาเงาะ ผมเลือกที่จะใช้ c plastic ค่าเยอะๆๆเพื่อให้เสียงออกมาชัดเจนมากกว่าใช้ c กระดาษครับ แต่ได้ความหวานช้าเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2009, 14:41:08 โดย ben » บันทึกการเข้า
MrHelix

« ตอบ #44 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 20:51:16 »

ครับ เอาเป็นว่า ชอบแนวไหน เทพเบนมีข้อมูลให้ได้ครับ  mdr
ยิ่งช้าๆ ไหลๆ เนียนๆเนี่ยเข้าทางครับ อิอิกำ
ปัญหาคือแต่ละจุดเนี่ยมีผลต่อเสียงหมด ต้องค่อยๆทำ สังเกตไป ครั้งต่อมาก็จะรู้ทางสบายเลยครับ  great
 drunk drunk drunk drunk drunk

หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์