หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอดของผม อิอิกำ  (อ่าน 38585 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 01:27:49 »

กลับมาพร้อมคำถามเลยครับ

ขออนุญาติท่าน MrHelix นำวงจรของท่านมาเป็นกรณีศึกษาของผมนะครับ เพราะผมไม่มีความรู้ทางนี้เลย แต่อยากศึกษามากๆ ครับ

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

เบอร์ 1 คือ ขั่ว RCA
เบอร์ 2 คือ หลอด ชนิด 6CG7/6FQ7 และหมายเลขในวงเล็บคือหมายเลขของขั่วหลอด
เบอร์ 3 คือ หลอด ชนิด 6AQ5 และหมายเลขในวงเล็บคือหมายเลขของขั่วหลอด
เบอร์ 4 คือ หม้อแปลง ก่อนที่จะเข้าลำโพง ผมไม่เข้าใจความหมายของ 5K:8Ohm ครับ
เบอร์ 5 คือ หม้อแปลงไฟบ้าน แต่แปลงจาก AC 220V ไปเป็นเท่าไหร่ครับ
เบอร์ 6 คือ ไดโอดเบอร์ BYV28 จำนวน 4 ตัว ทำหน้าที่แปลงจาก AC เป็น DC
เบอร์ 7 คือ คาปาแบบมีขั้ว ขนาด 47uF แต่ว่ากี่ V ครับ
เบอร์ 8 คือ คาปาแบบไม่มีขั้วขนาด 0.47uF แต่ว่ากี่ V ครับ
เบอร์ 9, 10, 11 คือ ตัวต้านทาน แต่ว่ามันแตกต่างกันยังไงครับ และควรจะเป็นกี่ W ครับ

คำถามต่อ
- ตัวอักษร A กับ B นี่เอามาต่อกันได้เลยใช่มั้ยครับ
- จากรูปผมเห็นมีการใช้หลอดแค่ 3 หลอด แบบนี้เรียกว่าการต่อแบบไตรโอดรึเปล่าครับ
- ปกติแล้วเราจะใช้ขั้ว RCA จำนวน 2 ขั้ว แล้วเราจะเอาวงจรมารวมกันตรงจุดไปครับ
- จากขั้ว RCA หลอดตัวหน้า และหลังทำหน้าที่อะไรครับ

คำถามผมอาจจะมากไปหน่อยนะครับ แต่รบกวนท่านเทพช่วยอธิบายด้วยครับ มือใหญ่อยากหัดเล่นบ้างจริงๆ  ถ้าทำเสร็จแล้วสวย จะยัดลงคอมเลย

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ช่วยตอบคำถามมากๆ ครับ

ป.ล. รบกวนขอรูปนี้ แบบที่ยังไม่ต้องย่อได้มั้ยครับ

จะเอามาศึกษาคู่กับวงจรข้างบนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน 2009, 04:16:52 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #46 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 21:48:57 »

อิอิ ผมรู้สึกยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยครับ ที่มีคนมาเอาวงจรผมไปอ้างอิง
เอาล่ะครับ มาตอบกันดีกว่า
1-3 ใช่ครับตามนั้น แต่หลอดด้านหน้ามันมีสองซีกนะครับ ฉะนั้นจับไปใช้ให้ถูกคู่ครับ อิอิ (1-2-3,6-7-8)
4. มันคือหม้อแปลง Output สำหรับแอมป์หลอดอ่ะนะครับ 5K:8Ohm คืออัตราส่วนของหม้อแปลงครับ
กรณี่ที่จะใช้กับลำโพง 4Ohm ด้วย ก็อาจสั่งหม้อแปลง 5K:8,4 Ohm ก็ได้ครับ
5. ครับ ของผม 220:220V หมายถึง เข้า 220 ออก 220 ครับ อิอิ
6. ใช่คร้าบ
7. สัก 25V ครับ (จริงๆผมใส่แค่ 16V ครับ เง้อออ)
8. ไม่ต่ำกว่า 250V ครับ (อันนี้ผมใส่เป็น 1000 ครับ อิอิกำ)
9-11 ก็ค่าของมันล่ะครับ ว่าความต้านทานมันเท่าใด อิอิ โดยปกติ ยกเว้นภาคจ่ายไฟ ผมใช้ 1/2วัตต์ แต่ภาคจ่ายไฟ ผมใช้อย่างน้อย 2วัตต์ครับ

12. ก็แบบจุดกระโดดนั่นล่ะครับ Aต่อกับA Bต่อกับB และ GNDต่อกับGND
13. สามหลอดก็จริงครับ แต่ในวงจรจะมีหลอดอยู่ทั้งหมด สี่ซีกด้วยกัน เพราะหลอด6FQ7มีสองซีก รวมเป็นแอมป์สองข้างครับ
แต่ละข้างจะใช้หลอดอยู่สองซีก คือ 6FQ7 1 ซีก และ 6AQ5 อีก 1 ซีก รวมกัน เรียกการทำงานแบบนี้ว่า Single-Ended ครับ
ส่วน Triode เป็นรูปแบบการทำงานของหลอด และชนิดของหลอด
6FQ7เป็นชนิดไตรโอด ส่วน6AQ5เป็นชนิดเพนโธดแต่ก็ถูกผมจับมาทำงานเป็นไตรโอด เช่นกันครับ
14. ต้องบอกว่าในหัว RCA 1 ตัว จะมีสองขั้ว คือ สัญญาณ กับ GND ครับ
แล้วในวงจรนี้ก็มี RCA 2 ตัว คือ ซ้าย กับ ขวา ครับ อิอิกำ
15. หลอดตัวหน้าคือขยายสัญญาณ หลอดหลัง ขยายกำลังครับ
อิอิ คิดภาพไม่ออก ลองๆนึกภาพเป็นการเล่นวอลเลย์นะครับ ก็ต้องมี ชง แล้วก็ ตบ 555+

เรื่องรูปเนี่ย ผมไม่ส่งให้ครับ อ้าว................... เพราะดูๆแล้ว ยังไงมันก็ไม่สวย ดูไม่ออกแน่ๆครับ 5555555
เอาเป็นว่า ผมเขียนมือให้ดูคร่าวๆแล้วกันครับ ผมเขียนยังไม่รวมภาคจ่ายไฟ และ หม้อแปลงเอาท์พุทนะครับ
เรื่องค่าอุปกรณ์นั้นก็ ผมคิดว่าผมวางอุปกรณ์น่าจะตำแหน่งเดียวกัน อีกฝั่งนึงก็ดูค่าเดียวกันเลยครับ อิอิ
อ้อ ตัว F นั่นก็เป็นไฟ AC 6V ที่ใช้จุดไส้หลอดครับ

ลองดูก่อนครับ อิอิ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #47 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 21:56:50 »

Cool จดๆ

Ruin

Stay Hungry. Stay Foolish.

« ตอบ #48 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 22:06:45 »

โอ้ว เข้ามาเจอ ความรู้ oh

tsawana

« ตอบ #49 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009, 20:15:34 »

ขอบคุณมากๆ นะครับ นี่เป็นการเล่นหลอดครั้งแรก และประกอบครั้งแรกเหมือนกัน จะลองเร็วๆ นี้แล้วครับ ถ้าดังคงจะมีเฮแน่นอน

ป.ล. ถ้าผมจะซื้อหม้อแปลงไฟ และหม้อแปลง output จะหาได้จากที่ไหนครับ (ผมสั่งจากเว็ปได้เท่านั้น ไม่มีโอกาสเดินเลือกครับ) วันไหนปีกกล้าขาแข็งจะพันเองแมร่งเลย
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #50 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009, 23:25:16 »

จากวงจรนั้นนะครับ สามารถไปใช้หลอดหน้าที่เป็นเบอร์นิยมอย่างพวก 6DJ8 12AX7 อะไรพวกนี้เพียงปรับไม่กี่จุดนะครับ
เพราะผมมองว่า 6FQ7 น่าไม่ค่อยเข้าตา มันเป็นหลอดเกนต่ำ น่าจะกินกำััลังปรี-โวลุ่มครับ (หรือจะอัพไป 6SN7 เลยยิ่งดีครับ อิอิกำ)

ตัวอย่างหม้อครับ อิอิ
หม้อแปลง Power : http://www.edcorusa.com/Products/ShowProduct.aspx?ID=583
หม้อแปลง Output : http://www.edcorusa.com/Products/ShowProduct.aspx?ID=428

mdr ไปนอนแล้วครับ  go

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
numz

« ตอบ #51 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009, 23:58:19 »

เกนสูงๆ เล่น 6sl7 ไปโล้ดสูงปรี๊ด.... แต่เสียงมันไม่ค่อยอวบเท่าไหร่

6SN7 MU ~ 20
6SL7 MU ~ 70

แถม ข้อความจากน้า Create

แล้วแต่ชอบความ ออกทาง live น่าจะเป็น SL  ถ้าหลง Vintage ก็คงต้องคบกับ SN มั้งครับ เพราะ Timing Speed ที่ช้ากว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิถุนายน 2009, 00:00:32 โดย numz » บันทึกการเข้า

tsawana

« ตอบ #52 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 20:21:26 »

แล้วถ้าเล่นให้เกนสูงขึ้นนิดหน่อยล่ะครับ ควรใช้หลอดตัวไหน และสามารถเปลี่ยนได้เลย โดยที่ไม่ต้องปรับปรุงวงจรได้มั้ยครับ ผมชอบเสียงกลางๆ ไหลๆ เนียนๆ ครับ เน้นแนวเสียงร้องหวานๆ เป็นหลัก

ป.ล. ถ้าเราจะใส่โวลลุ่ม สามารถใส่ได้มั้ยครับ
MrHelix

« ตอบ #53 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 20:40:21 »

แล้วถ้าเล่นให้เกนสูงขึ้นนิดหน่อยล่ะครับ ควรใช้หลอดตัวไหน และสามารถเปลี่ยนได้เลย โดยที่ไม่ต้องปรับปรุงวงจรได้มั้ยครับ ผมชอบเสียงกลางๆ ไหลๆ เนียนๆ ครับ เน้นแนวเสียงร้องหวานๆ เป็นหลัก

ป.ล. ถ้าเราจะใส่โวลลุ่ม สามารถใส่ได้มั้ยครับ
สูงขึ้นนิดหน่อย ก็คง 6DJ8 แล้วล่ะครับ อิอิ แต่แนวเสียงผมไม่เคยฟังครับ  drunk

เรื่องปรับวงจร ก็ไม่มีอะไรมากครับ ปรับค่่า R ข้างละสองตัว ที่ R1 กับ R2 แค่นั้นครับ  Cool

ขณะที่การจะไปเล่นหลอดพวก 12AU7 12AX7 นอกจากปรับค่า R แล้ว ต้องปรับการจุดไส้หลอดใหม่ครับ
จากเดิมจะต่อ F ที่ ขา 4กับ5 พอจะเปลี่ยนก็รวบ 4กับ5เข้าด้วยกัน แล้ว F อีกด้าน ไปต่อที่ขา 9 แทนครับ
ที่ผมต้องแนะนำด้วยเำพราะหลอดใกล้เคียง 12AX7 ที่เป็นเกรดทหาร เห็นคนนิยมกันดีครับ
แถมบางตัว เคยใช้ในคอมด้วย  rofl

ส่วนโวลุ่ม ใส่ได้เลยครับ ถัดจากขั้ว RCA นั่นล่ะครับ แต่หมดไฟเขียนไดอะแกรมชั่วขณะครับ อิอิกำ  lol

numz

« ตอบ #54 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 22:08:18 »

12AX7 เบนบอก เสียงนางฟังแล้วเคลิ้มเลย... ผมมีอยู่ ไม่กี่คู่ แต่ก็ยังไม่มีโอกาศได้ทำ เพราะทุนหมด+ไม่ค่อยจะ ชอบนักกับสียงหวานๆฉ่ำๆ ผมชอบดุๆอวบๆ  intello

ben

« ตอบ #55 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 06:00:49 »

12AX7 เบนบอก เสียงนางฟังแล้วเคลิ้มเลย... ผมมีอยู่ ไม่กี่คู่ แต่ก็ยังไม่มีโอกาศได้ทำ เพราะทุนหมด+ไม่ค่อยจะ ชอบนักกับสียงหวานๆฉ่ำๆ ผมชอบดุๆอวบๆ  intello

เสียงจะใส โปร่ง ครับ เอามาใช้กับ 2a3 จาเข้ากันสุดๆๆ lol
MrHelix

« ตอบ #56 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 13:44:43 »

เสียงจะใส โปร่ง ครับ เอามาใช้กับ 2a3 จาเข้ากันสุดๆๆ lol

เง้อ งั้นยุท่าน tsawana ทำ 2A3 ดีกว่าครับ อิอิกำ  rofl

tsawana

« ตอบ #57 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 00:08:12 »

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากนะครับ สำหรับคำแนะนำต่างๆ ซาบซึ้งใจ  Cry

ตอนนี้จากการดูวงจร ค่อนข้างมันใจว่าต่อได้แล้วครับ แต่อยากจะศึกษาเรื่องหลอดอีกซักพักนึง เพราะยังงงๆ กับประเภทของหลอดอยู่เหมือนกัน อย่าง 2A3, 12AX7, 6DJ8 และอื่นๆ ว่ามันคืออะไร มันคือขนาดของหลอด หรือประเภทของหลอดครับ
MrHelix

« ตอบ #58 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 00:52:40 »

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากนะครับ สำหรับคำแนะนำต่างๆ ซาบซึ้งใจ  :'(

ตอนนี้จากการดูวงจร ค่อนข้างมันใจว่าต่อได้แล้วครับ แต่อยากจะศึกษาเรื่องหลอดอีกซักพักนึง เพราะยังงงๆ กับประเภทของหลอดอยู่เหมือนกัน อย่าง 2A3, 12AX7, 6DJ8 และอื่นๆ ว่ามันคืออะไร มันคือขนาดของหลอด หรือประเภทของหลอดครับ

มันคือเบอร์ของหลอดครับ ซึ่งแต่ละเบอร์ก็มีหลายยี่ห้อ หลายรุ่น หลายเกรดอีกครับ  lol
ซึ่งหลอดเบอร์เดียวกันเนี่ย อาจจะมีรูปทรง ลักษณะที่ต่างกันไปอีกได้ครับ เอิกๆๆ

ยกตัวอย่าง หลอดในครอบครัว 2A3 ครับ อิอิ

ขนาดต่างกันบ้าง (รึป่าว อิอิ)

รูปทรงก็ เง้อออ เบอร์เดียวกันเหรอครับเนี่ย 555

numz

« ตอบ #59 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 09:10:06 »

intello พอเข้าเรื่องเบอร์หลอด จะปวดหัวจี๊ด... หลอดเดียวมี หลายชื่อ  ถ้าเป็นผมกับเบน ก็จะทำความเข้าใจเรื่องหลอดก่อน แล้วเอาเบอร์หลอดเป็นตัวตั้ง และค่อยหาวงจร อยากเล่นหลอดไหน ลองบอกมาเดี่ยวก็มีคนแนะนำวงจรเองครับ whistle  จะว่าไป EF86 เมกา ถูกมาก... เท่าที่ดูๆจาก EBAY นะ  บ้านเราราคา หนีไปไกล...

หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์